Con trai 2 tuổi đi trẻ bị biến động tâm lý, các mẹ giúp e với ạh(xin mod cho e nhờ 2 ngày)

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi helios2212, 1/1/2014.

1. helios2212

helios2212 Bắt đầu tích cực

Chào các mẹ trên diễn đàn. Bây giờ tâm trạng e đang rối bời như tơ vò. Giờ chỉ còn biết lên đây tâm sự với các mẹ xem ai có hoàn cảnh giồng e ko thì chia sẽ với e cách khắc phục với ạh.. huhu.. Chuyên là còn trai e được 24 thang tuổi e cho đi học nhà trẻ dc 1 tháng rồi. Cách đây 10 ngày cháu bị bệnh đau họng e có cho cháu đi khám và vẫn đi học bình thường, nhưng cách đây 5 ngày cháu bỗng thay đổi tính cách 1 cách kì lạ. Bình thường vẫn vui chơi, vui vẻ, đùa giỡn với bố mẹ nhưng giờ thì ko như vậy nữa. Cô giáo cũng cảm thấy là như vậy, biểu hiện của cháu là : đi học về là cứ khóc rồi vòi vĩnh bất cứ thứ gì cháu nhìn thấy, ko cho thì cháu lại khóc( khóc 1 cách kinh khủng lun các mẹ ạh), rất nóng tính đồ gì cháu đòi mà ko đưa liền là cháu cầm quẳng ngay. Có hôm có dấu hiệu lừ đừ.. hix.... bắt bố cháu fai bồng trên vai suốt mấy tiếng đồng hồ. Đắt ra dường chơi, đi công viên hay siêu thị cháu cứ đòi j đó mà cũng ko biết đòi gì rồi lại khóc la om sòm lên, e và bố cháu dỗ hoài ko nìn. đi học buổi chiều về tối ko chịu ăn uống j như lúc trướt cả. đưa j tới cũng khóc. Mấy hnay e ko đút dc bữa ăn tối chỉ toàn uống sữa thôi. cũng ko hiếu động như lúc chưa đi trẻ nữa ạh... giờ e đang rất buồn và rất lo lắng vì các biểu hiện của bé. Ko biết fai làm sao cho đúng cách để giúp bé lấy lại tinh thần như lúc trướt. Vì e chỉ mới có bé đầu tiên thôi ạh. E lo quá các mẹ ơi.. Mẹ nào đã từng có kinh nghiệm trong vấn đề này thì chỉ giúp e với ạh. chứ giờ e ko biết fai làm sao cả, cứ nhìn con như thế rồi cứ khóc.... E cảm ơn các mẹ rất nhiều

Xem thêm các chủ đề tạo bởi helios2212
    Đang tải...

2. phuongdung0709

phuongdung0709 Thành viên rất tích cực

Ðề: Con trai 2 tuổi đi trẻ bị biến động tâm lý, các mẹ giúp e với ạh(xin mod cho e nhờ 2 n

bạn đưa đi khám bác sỹ xem sao.......?

helios2212 thích bài này.
  3. surivanhim

surivanhim Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Con trai 2 tuổi đi trẻ bị biến động tâm lý, các mẹ giúp e với ạh(xin mod cho e nhờ 2 n

mình cũng không biết thế nào nữa.cho con đi trẻ về khóc ngất luôn.thế là bà kô cho đi nữa.giờ bồng bế nhau mấy đứa luôn.kô đứa nào đi cả.hic

4. phanbichlua

phanbichlua Thành viên kỳ cựu

Cho đi khám bác sỹ tâm lý xem thế nào. Hay ở lớp bạn nào bắt nạt?

5. bí_ngô

bí_ngô Guest

bạn cho bé đi khám tâm lý xem, nhưng trẻ con cũng hay thay đổi, bé nhà mình mới 18 tháng cũng cho đi học, có thời gian cũng lười ăn nhưng có lúc lại ăn dc, các cô cũng thường xuyên thông báo ở lớp cháu như thế nào? Còn chuyện ăn vạ thì hầu như bé nào cg có, bé nhà mình cg mới sinh ra tính ấy, không đòi được gì là khóc ưỡn ra ăn vạ nhưng mình cứ lờ đi thì bé lại tự nín và chơi trò khác

6. MamaKenzo

MamaKenzo Thành viên tích cực

minh nhớ có lần đọc trên mạng xó nói về việc bé mới đi trẻ mới đầu sẽ quấy khóc như bé nhà bạn. Nhưng ko sao cả 1 thời gian bé quen dần là hết. Trong thời gian này bố mẹ chju khó chiều bé. Ví dụ như đi đons con bố mẹ cho con chơi cầu trượt hay đu quay ( chơi ngay trong trường bé học í,) hoạc dỗ cháu thjk ăn ji hay thjk ji thì mua, Về bé có quấy khóc thì cũng phải dỗ dành bé. 1 thời gian la sẽ hết thôi. Ko lo mẹ nó ạ

7. me gau Bin

me gau Bin Thành viên chính thức

Minh so ko phai la ban nao bat nat ma chinh la co giao. So may vu co danh hoc sinh lam. Chinh cac co lam con so nay so no. Con minh gui o truong co camera ma van nhin thay co danh chau thum thup vao mat de ep an. Ban quan sat xem ko thi doi truong cho chau. Thang thu 2 nha minh 2 tuoi cung sap di hoc lo qua cha biet ntn

8. xuanhuong1986

xuanhuong1986 Thành viên rất tích cực

em thì chẳng có kinh nghiệm gì cả vì con em cũng là đứa đầu tiên mới đc 15 tháng em cũng dự định 24 tháng sẽ cho đi lớp. ko biết bé nhà chị trước khi đi lớp chị có cho bé làm quen với trg học ko? em nhớ ko nhầm thì 2 tuần đầu tiên là cho bé đi nửa ngày rồi dần dần là cả ngày chứ đừng gửi cả ngày luôn chị ạ. môi trg mới với bé chưa thích nghi đc luôn, con em giờ em cho đi đâu chơi đông người chút hỏi han là nó nhè cái mồm ra khóc, phải 1 lúc sau nó mới quen, hic hic đúng là trẻ con mỗi lúc 1 cảnh, thương con mà cũng chẳng hiểu nổi con muốn gì nữa. chúc bé nhà chị sớm ngoan lại ạ :) cố lên chị nhé

9. helios2212

e có hẹn bsi tâm lý rồi. nhưng fai đợi tới thứ 2.. hix.. cảm ơn mn nhé.

10. helios2212

Mình cũng tìm hiểu đủ các kiểu, nhưng giờ ko biết xử trí như thế nào. thấy rối tù mù. Đang bị đau họng mà cứ khóc ngất thôi. Thấy thương và xót con. Vâng, e cám ơn mn nhé.

11. world_courier

world_courier Bắt đầu tích cực

e ủn hộ mn nhé, mong có mn giải đáp giúp

12. ngoc.ngo21910

ngoc.ngo21910 Mẹ yêu Bảo Ngọc...

Mn oi 100% la do co giao, to dam kd the vi con to da tung Di lop va da tung bi Chan dong tam ly nhu nguoi ngo ngan mat het hon via, ma mai sau moi den tai to k thi to cho chet het cai lu yeu tinh ay, neu mn can cu dt duoi chu ky to hoi, to se chi giong nhu cach to phai vuc lai con gai to, huhu gio nghi lai thuong con qua....

13. linhtinh91

linhtinh91 Thành viên rất tích cực

có thẻ là phản ứng phụ của thuốc.bạn xem lại các phản ứng phụ có thể sảy ra khi dùng thuốc, xem tờ hứơng dần dùng thuốc ý.

14. miun

miun Thành viên rất tích cực

mn đưa đi khám và kiểm tra luôn sk của bé thế nào, nhiều khi do bé mệt, đau họng lại pải đi học, làm quen với môi trường mới, để ý xem cô giáo có đánh hay dọa bé ko? nhiều bé đi học bị cô giáo đánh sợ đến nỗi cứ nhắc đến đi học là khóc. chúc bé mau khỏe và zui zẻ trở lại nhé

15. helios2212

mình cũng ko biết thế nào nữa, lo lắng quá. Cũng tìm hiểu nhiều thấy cũng có nhiều mẹ nói về tình trạng con của các mẹ khi đi trẻ cũng tương tự vậy.. m jo cũng đang tự trấn an lại và bình tĩnh làm theo phương pháp dỗ dành bé nhiều hơn xem sao.. hẹn bsi tâm lý mà tới thứ 2 mới dc gặp. Mình sợ lúc đó quá lâu ko biết con mình thế nào nữa.. hix... lên nghe các mẹ khuyên mình cũng nhẹ nhàng hơn rồi.. giờ lại theo dõi bé tiếp.. ko biết là ngày mai n=có nên cho bé đi học ko đây ạh :(

16. Thuy nice

Thuy nice Thành viên tích cực

Chia sẻ với bạn. Con mình cho đi gửi nhà trẻ lúc 22 tháng, cũng khóc lắm. Nhưng mọi người và cô giáo đều bảo là cứ đưa cho cô rồi dứt khoát ra về, ko nên nán lại dỗ dành. Mình cũng làm theo dù tâm trạng bất an.
    Nhưng mình chỉ cho đi buổi sáng, chiều đón về, hi vọng dần dần con quên. Nhưng tình trạng ngày càng tệ. Con trở nên lầm lì, khoác lóc không dỗ được. Ban đêm, đang ngủ con khóc thét, ra khỏi màn đi tìm đồ chơi như con gấu, cái bình sữa... rồi ôm khư khư, nét mặt hoảng sợ, mệt mỏi. Và có hôm mình thấy vết hằn đỏ trên má con. Đến khoảng được mười buổi sáng đi trẻ như thế, mình cho con ra công viên, thấy con ngẩn ngơ, mặt không biểu hiện cảm xúc, ko chơi trò gì cả. Mình sợ quá, về nói nhà trẻ cho nghỉ luôn. Cô nói nghi ngờ con tự kỉ. Mình cho đi khám, bác sĩ chưa kết luận gì, nhưng cũng bảo theo dõi và quan tâm, chơi đùa với con nhiều hơn.
    Mình cho con nghỉ ở nhà và tăng cường cho con đi chơi. Con mất dần những hiện tượng trên, và nhanh nhẹn trở lại. Nửa năm sau mình lại mới cho đi học lại trường mới sau khi tìm hiểu rất kỹ về cô và trường. Lần này thì con lại thích trường luôn vì cô yêu và trường nhiều đồ chơi đẹp.
    Sau này mình rất ân hận vì đã cố ép con vào nhà trẻ đó. Và mình cũng biết thêm là nhiều cô vẫn đánh trẻ và dọa nạt trẻ khiến các con có bản tính nhút nhát trở nên như con mình. Bây giờ con đã vào lớp 1 rồi, và học hành khá tốt, còn vừa được giải cao trong kỳ thi Violympic vừa rồi nữa chứ.
    Các mẹ đừng chủ quan với tâm lý của con. Nếu con sợ và ghét trường đó thì nên cho con nghỉ ngay. Chờ 1 thời gian rồi tìm trường phù hợp. Con mình từng trải qua nên mình rất thương các bé.....

17. tra_da

tra_da Thành viên tích cực

Em nghĩ mn nên cho bé ở nhà k cho đi học nữa và từ từ hỏi bé xem cô giáo hay bạn bè đánh không? 2t tức là cũng biết nói rồi, chị nhẹ nhàng hỏi bé xem, bé nhà e cũng thế tầm 2t e cho đi học tgian đâu e lúc nào cũng hỏi cô có đánh k? bé nói luôn. đi học thì bé nào cũng khóc nhưng như bé nhà chị thì phải xem lại tốt nhất là cho bé ở nhà theo dõi mấy hôm xem sao chị ạ.

18. sanu1807

sanu1807 Bắt đầu tích cực

Mình cũng rất chia sẻ với bạn. Làm mẹ khi nhìn thấy con như thế rất lo lắng và thương. Nhưng mình có gặp, đọc và nhận thấy rằng: các con đang quen môi trường gia đình, dc quan tâm yêu thương, tự do, nhưng khi bị bố mẹ gửi đi lớp thì trẻ bước vào một môi trường hoàn toàn mới, cô, bạn mới và ko còn dc tự do nữa mà gò ép theo khuôn khổ như việc ăn, ngủ, chơi, vệ sinh cá nhân. Khi con chưa quen, con cảm thấy bị áp lực ( giống như việc người lớn chúng ta đến môi trg mới cũng có tâm trạng hồi hộp, lo lắng), sợ sệt, có thể bị cô dọa, hoặc có thể môi trường đó ko thu hút con.nhưng mình tin chắc rằng con đi một thời gian sẽ quen thôi. Con bạn mới đi hơn 1 tháng đúng ko.

Chia sẻ với bạn về trường hợp của con mình. Con mình đi học lúc 23 tháng, khi đó mẹ chuẩn bị sinh bé thứ 2. Con mình có tất cả các biểu hiện như con bạn. Ngày đó mình cũng rất buồn và lo lắng. Mấy ngày đầu đi học thì khóc khủng khiếp, về nhà thì bám bà ko rời nửa bước ( chắc con lo sợ bị bỏ rơi) và đến đêm ngủ thì một lúc lại giật mình khóc thét lên, rồi bắt bà bế vác đi đi lại lại có lúc cả tiếng. Gia đình mình cũng rất mệt mỏi. Và rồi ngày qua ngày cứ tiếp diễn như thế. Khóc nhiều quá nên họng, mũi viêm cứ dai dắng đến 2 tháng không khỏi. Vợ chồng mình chán quá, nghĩ và tìm hiểu xem có thuốc gì cho bé uống để giúp bé an thần ko, nhưng moi người nói ko nên. Và trường hợp bé nhà mình là đi học khóc đúng 3 tháng. Bước sang tháng thứ 4, do mình chuyển về hà nội, và cho con đi học trường mới, mình cũng lo lắng lần này đi tìm hiểu kỹ trường tư, xem trường nào họ cho phụ huynh ở lại cạnh con trong khoảng thời gian đầu. Trường đồng ý. Nhưng thật bất ngờ ngày đầu tiên con đi trường mới, bà đưa đi học, bé khóc một chút khoảng 1phut, cô nịnh rồi nín. 1 tuần bé quen. Và không còn khíc khi đi học nữa. Sau 1 tháng học trường mới, con còn đòi đi học.mình vui quá. Và đến bây giờ mình cảm nhận thấy tinh thần của con tốt hơn trước: ít giật mình ban đêm; nhưng vẫn còn tính hay đòi hỏi, ko dc là cáu và ném đồ.

Nói tóm lại là mình hy vọng sau một thời gian đi học ( tùy sự thích nghi của từng bé , con bạn sẽ quen dần, tâm lý sẽ dần ổn định lại. Đúng là thời gian này cha mẹ nên quan tâm đến con nhiều hơn, gần gũi con hơn. Bạn tìm môi trường nào mà cho con nhiều hoạt động, con sẽ hứng thú.

19. phctu

phctu Thành viên tích cực

Bạn phải tìm hiểu và theo dõi các biểu hiện của cháu, nhiều khi ốm hay được bố mẹ chiều nên nó được đằng chân lân đằng đầu. DẠY, DỖ, DỌA vẫn là phương pháp hữu hiệu, đừng nghĩ nó bé k biết j, bé mới dễ uốn nắn. Phải biết kết hợp mềm dẻo phương pháp 3D tùy theo tính cách của từng trẻ. Thông thường các bậc bố mẹ xót con bằng cách dỗ dành, cưng chiều chỉ làm hư trẻ thôi.

20. tobrex

tobrex Thành viên chính thức

câu trả lời này đúng vói trừong hợp con trai đầu của t