Con trai bị táo bón lâu ngày, bị giãn đại tràng, có mẹ nào biết không???

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi yeuconlam, 9/8/2011.

1. yeuconlam

yeuconlam Thành viên đạt chuẩn

Chào các mẹ!
    Mình có một bé trai 3,5 tuổi. Hiện tại cháu cao gần 1,3m và nặng 17,5kg. Từ lúc 1 tuổi cháu có hiện tượng bị táo bón. Mình đã thử nhiều cách như cho ăn nước khoai lang ép, đi khám dinh dương, uống thuốc bắc, uống thuốc theo bác sỹ Khánh Hàng Hòm, uống nước mận ép, ăn hoa quả, nhiều rau, uống thuốc cam 17 Trần Xuan Soạn. Nhưng tất cả vô hiệu chỉ được một vài hôm là cháu lại khó đi. Chỉ có duy nhất một cách đó là uống thuốc 17 Trần Xuân Soạn là cháu đi, nhưng hôm nào ngừng không uống thì cháu lại không đi. Mình rất băn khoăn vì thuốc cam đó o hiểu bên trong thành phần là gì, uống lâu ngày liệu có hại hay không. Đợt vừa rồi cháu hay kêu đau bụng, bụng to căng nên cho cháu đi khám và chụp đại tràng. Kết quả là Bác sĩ Ngoan kết luận tạm thời cháu bị giãn đại tràng, là do rối loạn cơ năng. Bác si cho thuốc gồm một loại là thuốc làm mềm phân, một loại làm tăng nhu động ruột cộng thêm phương pháp nong hậu môn tạo phản xạ có điều kiện vào một giờ nhất định. Mình mới cho cu tí uống thuốc được hai ngày, nhưng có vẻ vẫn táo. Mình thật sự quá mệt mỏi và lo lắng. Chỉ mong sao cháu đi ngoài đều đặn, cũng có lúc cháu đi được một ngày một lần nhưng rất ít, có lúc thậm chí hai ba ngày đi nếu o thụt tháo chỉ ít thôi. Có mẹ nào có thông tin gì hay hoặc kinh nghiệm trong vụ này chia sẻ với mình nhé. Việc đầu tiên trong ngày với mình đi làm về là xem con trong ngày đã đi ị chưa??? nỗi khổ chỉ của mẹ nào trong cảnh này mới hiểu. Ngoài ra mẹ nào có bác sĩ nào chuyên khoa tiêu hóa nhi tốt giới thiệu cho mình nhé.
    Mong tin các bạn nhiều.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi yeuconlam
    Đang tải...

2. yeuconlam

Ðề: Con trai bị táo bón lâu ngày, bị giãn đại tràng, có mẹ nào biết không???

Ôi, không ai biết vụ này chia sẻ với mình à. Buồn quá đi

3. hamilk

hamilk Đủ quyền lập Họ

Tớ chỉ biết chia sẻ nỗi lo với mẹ nó thôi vì vụ này tớ k biết tí gì cả. Các mẹ ơi, ai có kinh nghiệm hay thông tin gì thì giúp đỡ mẹ con nhà ấy với nào.

4. mekachi

mekachi Thành viên rất tích cực

ôi có mình cùng cảnh với bạn đây bé nhà mình là bé gái năm nay 2,5 tuổi cũng bị đi táo thường xuyên.Mình cũng cho bé đi khám dinh dưỡng và bệnh viện nhi rồi nhưng cũng không có kết quả khả quan tí nào cả.Mình cũng sợ con bị giãn đại tràng bảo bác sỹ là cho siêu âm xem có đúng không nhưng bác sỹ lại bảo không sao đâu không cần phải siêu âm cứ về uống thuốc thôi.Bé nhà mình thì ngày nào cũng đi ị nhưng phân táo lắm toàn đi kiểu chùm nho thôi.Có lần mình cho con đi khám ở phòng khám tư thì bs kê cho uống duphalac nhưng ngừng uống thì lại đi táo ngay,hôm nay vào đọc bài này của mẹ nó mình lo quá chỉ sợ con cũng bị phình đại tràng thôi

5. yeuconlam

Các mẹ nhớ cẩn thận nhé, đừng để con táo lâu ngày. Trước mình cũng băn khoăn mãi, nhưng giờ mình đang cố gắng theo chế độ nghiêm ngặt của bác sỹ, hi vọng và mong ước mọi điều may mắn sẽ đến với con trai yêu quý của mình.

6. thohoi

thohoi Thành viên tích cực

Xin chia sẽ với các mẹ một chút kinh nghiệm của bé nhà mình. Bé nhà mình bị táo bón nặng từ 1 tuổi, một khoảng thời gian dài tầm 3 tháng phải dùng thuốc thụt liên tục không dùng là không ị được dồn ứ lại 3,4 ngày ị rách đít chảy máu làm bé càng sợ ị. Mình cũng đi khám bs Khánh nhưng không ăn thua uóng thuốc thì ị đều giảm thuốc là giảm ị. Cuối cùng mình được 1 người bạn cho ít lá cây chút chít, sau này tìm hiểu thì mình biết là cây này là thuốc đại tràng dân gian. bé nhà minh mỗi ngày ăn 1-2 lá nấu như nấu canh ý, mẹ cháu nấu cho cháu ăn cả lá lẫn nước sau khi ăn tối, vì chỉ 1-2 lá nên ít lắm khoảng 2-3 muỗng canh thôi. Bé nhầ mình ăn tầm gần 10 lá thì khỏi hẳn vụ táo bón. Cả nhà nhẹ thở sau nửa năm trời căng thảng với vụ ị của bé. Tất nhiên sau táo bón thì vẫn phải ăn nhiều rau, hoa quả và đặc biệt không ăn quá nhiều đạm. Bây giờ bé nhà mình hôm nào ănnhieeuf đạm là biết tay ngay.

MeTit512 thích bài này.
  7. ỉnxinhngoan

ỉnxinhngoan -*- Hội Dê 79 -*-

Bạn thử cách này xem nhé.
    Lúc trước 2 đứa cháu mình táo bón khổ sở, mỗi lần đi ị là 2 đứa nó gào khóc hàng tiếng đồng hồ, nghe xót ruột lắm. Mình mới mua Cao tiêu độc của nhà chị hainhoc ở trên diễn đàn này cho 2 đứa uống. Theo chỉ dẫn của chị ấy, thì qua ngày thứ nhất, đến chiều ngày thứ 2 thấy con bé em gọi rửa đít cho nó, hóa ra nó tự lôi bô ra đi mà ko 1 tiếng động nào. Cả nhà mình đều mừng. Con bé chị cũng có kết quả tốt. Mặc dù mẹ 2 đứa là bà chị dâu mình lười, ko cho uống dài hết cả chai thuốc, thấy con đi ổn rồi là thôi, mà cũng phải lâu lắm nó mới bị lại. Khi nó bị thì mẹ nó lại cho uống khoảng 1 tuần, lại ổn, đến tận bây giờ luôn.

Cũng có thể 2 đứa cháu mình nó hợp thuốc. Bạn thử với bé nhà bạn xem sao. Hồi mình mua thuốc nhà mình chả ai tin. Nói thế này nếu chị hainhoc có đọc đc thì cũng đừng giận, ban đầu đọc các công dụng ghi trên chai thuốc, nhà mình ai cũng bảo sao nhiều công dụng thế, gần thuốc tiên à. Nhưng 2 đứa cháu dùng xong thì ai cũng thấy mừng.

Hy vọng là bé nhà bạn dùng cũng hợp thuốc và có tác dụng lâu dài như 2 bé cháu mình.
    Lưu ý là, nếu bạn mua thuốc, thì gọi điện trực tiếp cho chị ấy, tả cặn kẽ bệnh của con, để chị ấy hướng dẫn liều dùng nhé.
    Để lát rảnh rảnh mình tìm topic của chị ấy cho bạn.

Sửa lần cuối: 18/8/2011
  8. ỉnxinhngoan

ỉnxinhngoan -*- Hội Dê 79 -*-

9. langlim

langlim Thành viên tích cực

Hic, bé nhà mình đi cũng táo, dặn thì như bà đẻ ấy, khổ thân lắm. Mình cũng thử nhiều biện pháp nhưng chỉ dừng thuốc là lại bị ngay, đợt này học tập kinh nghiệm của 1 số mẹ, mình cho con ăn thêm bột sắn dây vào cháo của bé. Mấy hôm đầu tương cho 2 bữa/ngày, mỗi bữa 1/2 thìa nhỏ thì output tốt 2 lần/1 ngày, giờ mình giảm xuống chỉ cho 1 bữa/ngày, bé vẫn đi tốt mặc dù đang phải uống thêm canxi (nóng, dễ táo). Bạn thử biện pháp này xem, ah bé nhà mình 10 tháng.

10. lazymeo

lazymeo 019 99 00 99 00

Đúng là nếu con bác chủ top táo bón do nóng trong thì dùng cao tiêu độc nhà mẹ Hainhoc là giải quyết được đấy.

11. conduongtinhyeu

conduongtinhyeu Banned

đánh dấu vụ này, cảm ơn mẹ nó nè:p

12. haanh130284

haanh130284 Thành viên nổi tiếng

Ôi, cảm ơn mẹ nó nhé, em cũng phải học mẹ nó cách cho sột sắn vào cháo cho con. em cũng đau đầu vụ táo bón của con lắm. trước thì đỡ rồi nhưng giờ lại táo.

13. NamLuis

NamLuis Thành viên tập sự

táo bón thì cho bé ăn nhiều đồ mát ,nhất là rau lang là liều thuốc chữa táo rất hay,

14. yeuconlam

Thanks các mẹ thân yêu. Mình sẽ tìm hiểu và sẽ thông báo kết quả để các mẹ cùng tham khảo nhé.

15. baoha

baoha Thành viên tích cực

ác mẹ ơi tớ chia sẻ một chút cái chuyện bón này nhé: Bé nhà tớ bị bón từ khi 1,5 tháng đến tận khi 1 tuổi đấy, bây giờ tớ mới biết, khi bé bú tí mẹ thì mẹ cần uống nhiều nước (mỗi ngày 2-3l), hoặc cho bé uống thêm nước lọc, mẹ ăn đồ mát và nhiều rau xanh, nếu bé ăn sữa ngoài phải pha sữa theo đúng công thức hướng dẫn. Không nên có tư tưởng pha đặc hơn để con ăn được nhiều. Bé nhà tớ dùng sữa Babushkino Antiflux hỗ trợ tiêu hóa mà cân thì cứ tăng đều .
    Đến khi bé ăn dặm thì cho bé uống thêm nước cam, 1 hộp sữa chua mỗi ngày, ăn thật nhiều rau xanh, nhất là rau mồng tơi, bát bột của con tớ ngày nào cũng xanh lét, nhưng cái vấn đề output thì quá ok luôn. Nếu bé mà bón không chịu đi ị, các mẹ cố gắng xi cho bé ngày 1 lần (sáng ngủ dậy, hoặc lúc bé đánh bủm ý, hihi), bé ăn đều mà 1 ngày không đi ị thì mẹ có thể hòa dung dịch 1 mật ong + 2 nước, rồi lấy cái tăm bông nhỏ xíu kích thích hậu môn cho bé là bé ị ngay, không nên để đến lúc phân xòn xòn như bi rồi mới ị thì bé sẽ đau và làm phình đại tràng của bé. Tốt nhất là nên giải quyết từ nguyên nhân (thường là do ăn uống) chứ không nên lạm dụng việc kích thích hậu môn nhé.
    Sữa Babushino Antiflux của Nga, giá rẻ, hỗ trợ tiêu hóa, có thể dùng được từ sơ sinh đến khi lớn, bé nhà tớ dùng thấy tăng cân đều lắm. Mà nhiều mẹ thấy con nhà tớ dùng sữa này nên mua về cho con thử thì thấy chấp nhận được các mẹ ạ.

Sửa lần cuối: 24/3/2012
  16. cunsin

cunsin Thành viên chính thức

Mình có biết 1 bác sỹ đông y giỏi mấy cái vụ này lắm.
    Qua những lần khám ở đây, mình có 1 số cảm nhận về bác sỹ như sau:
    * Ưu điểm:
    - Chữa được thì bảo chữa được, ko chữa được thì bảo ko chữa được;
    - Kê thuốc ít, vừa phải (chứ ko phải cho 1 đống thuốc như những chỗ khác) về uống thử nếu thấy có tác dụng thì đến lấy tiếp;
    - Giá thành: hợp lý (rẻ);
    - Là nghề gia truyền;
    - Không có nhu cầu quảng cáo hiệu thuốc (vì bác ý bảo bác ý đông bệnh nhân quá rồi)

* Nhược điểm:
    - Chỉ khám ngoài giờ từ 16h30 - 19h
    - Đến khám thì cứ ngồi xếp hàng và chờ đợi gọi đến lượt (đừng giục bác ý ko là bác ý mắng đấy_ghét nhất vụ này)
    - Khi nào bác ý hỏi thì hãy nói, và đừng nói quá nhiều :)
    - Khi bác ý hướng dẫn cách dùng thuốc thì cố gắng tập trung vào nghe (rồi chỗ nào chưa hiểu thì hãy hỏi lại_đừng cắt ngang lời bác sỹ)

* Bác sỹ Phú
    * Địa chỉ: tớ ko nhớ chính xác nhưng có thể tả thế này để bạn tìm: Đi từ dốc đường Bưởi xuống đường Hoàng Quốc VIệt, đi 1 đoạn rẽ vào ngõ khá to đầu tiên bên tay phải (có cái tòa nhà rất cao phía đầu ngõ), bạn đi tiếp đến cái cầu đầu tiên bên tay phải --> thì stop :) bạn nhìn sang bên đường sẽ thấy ngay (cái nhà mà đông đông khách ngồi đợi bác sỹ khám đấy).
    (nếu bạn cần, mình sẽ cố gắng tìm lại cái địa chỉ nhà bác sỹ, mà thực ra cũng dễ tìm thôi bạn à)
    Chúc bạn tìm được phương pháp giải quyết triệt để vụ output cho bé yêu nhà bạn.
    Thân,

17. cunsin

cunsin Thành viên chính thức

Bên cạnh đó, bạn cũng nên cho bé ăn chế độ với tiêu chí nhiều thực phẩm mát như các mẹ đã chia sẻ ở trên.
    Mình cũng dùng bột sắn dây cho bé, rất mát đấy bạn ah

18. huyen_vemaybay

huyen_vemaybay Thành viên rất tích cực

Chào các me.
    Mình cũng xin chia sẻ một số kinh nghiệm với các mẹ về vấn để táo bón ở trẻ nhỏ. Bé nhà mình gần 3 tuổi, bé cũng bị táo bón do nóng trong, môĩ lần đi out đều bị chảy máu vì vậy bây giờ mình thường xuyên cho bé ăn khoai (cả khoai lang và khoai tây , cà rốt), sữa chua bên cạnh đó bé uống sữa dê Dainlate cuả Pháp vì thế bé đỡ hẵn, đi out đều ok. Các mẹ thử xem lại sữa của con mình xem nóng không, chứ không phải cho bé uống nhiều thuốc bắc như một số mẹ đâu?

19. benbob

benbob Thành viên rất tích cực

mẹ nó thử cho con uống 1 thìa mật ong với nước ấm vào bữa sáng xem sao, vì tớ thấy rất đơn giản mà lại hiệu quả

20. tocxinhxuongpho

tocxinhxuongpho Bắt đầu nổi tiếng

Bạn cho cháu uống cây nha đam đi chữa táo bón và đại tràng rất tốt đấy