Con trai em quá nghịch có phải bị bệnh không?!

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi tomyeu04, 15/12/2008.

1. tomyeu04

tomyeu04 Thành viên mới

Các bố các mẹ ơi, Có ai có con trai nghịch "khủng" như con trai em không?!
    Cu Tôm nhà em năm nay 4 tuổi rồi mà nghịch ngợm và khó bảo quá!
    Cháu lúc nào cùng luôn chân luôn tay, chạy nhảy rồi hết sờ mó vào thứ này lại nghịch phá, lục lọi thứ khác. Đi đến nhà ai chơi em cũng thấy phát ngại vì con. Giải thích và dạy cháu thì chỉ được một lúc rồi đâu lại vào đấy (Em đã áp dụng rất nhiều cách rồi, từ mềm mỏng nhẹ nhàng đến cứng rắn). Mà không chỉ hiếu động không thôi đâu, cháu còn không biết phân biệt đúng sai, không biết thế nào là nguy hiểm nữa. Rất nhiều lần cháu bị ngã đau và suýt bị xe máy đâm vì cứ ra đường là cháu cắm cổ chạy, không để ý gì xung quanh, cũng không nghe lời người lớn nhắc. Em đã hỏi các cô giáo cháu thì ở lớp cháu cũng rất nghịch, không nghe lời cô và cũng không tập trung học nữa. Ai tiếp xúc với cháu cũng thấy sợ.
    Em thật sự thấy rất buồn và lo lắng.
    Gần đây em có đọc 1 bài viết về căn bệnh tăng động giảm chú ý ở trẻ, em thấy các triệu chứng của bệnh rất giống với con em. Nghe nói bệnh này cũng nguy hiểm và khó chữa như bệnh tự kỷ vậy. Em định sẽ cho cháu tới khoa tâm lý bệnh viện nhi TW để ám và nhờ bác sĩ tư vấn.
    Có bố mẹ nào biết địa chỉ khám bệnh tâm lý nào uy tín ở HN ngoài bệnh viện nhi thì chỉ giùm em với? Em muốn tham khảo nhiều ý kiến cho yên tâm.
    Liệu em có quá lo lắng và quan trọng hóa vấn đề của con em không các bác?(đấy là lời của bố cháu). Các bố mẹ cho em lời khuyên nhé!
    Đa tạ!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi tomyeu04
    Đang tải...

2. Mẹ Tý Tươi

Mẹ Tý Tươi Thành viên tập sự

Bạn đừng lo lắng quá, mình cũng có một cậu cháu trai, như bạn mô tả thì tính hiếu động này hoàn toàn giống với cậu cháu của mình. Lúc đầu cả gia đình mình cũng lo lắng lắm, không biết chữa chạy thế nào. Nhưng sau khi cháu lớn hơn một chút thì tự nhiên thay đổi hoàn toàn tính cách, bây giờ cháu đang học lớp 10 và tính tình thì hoàn toàn thuần. Theo mình thì mưa dầm thấm lâu, bây giờ cháu còn nhỏ chưa có ý thức thôi, nếu cả gia đình cùng chung tay nhắc nhở cháu thường xuyên và nhẹ nhàng cháu sẽ thay đổi. Chúc bạn thành công.

3. Mẹ Sóc Nâu

Mẹ Sóc Nâu Thành viên chính thức

Theo em thì chị nên cho bé đến bv nhi TW gì đó khám đi cho chắc ăn, nếu không có bệnh thì mừng, còn nếu có bệnh thì còn chữa kịp thời chị ạ.

4. tomyeu04

tomyeu04 Thành viên mới

Mình cũng muốn lạc quan lắm mẹ Tý Tươi ạ, nhưng vừa rồi đi học nhạc cùng con trai mới thấy đúng là con mình mất tập trung hơn hẳn các bạn cùng lớp. Nó chẳng nhớ bài học được quá một ngày mặc dù rất thích giờ học ở đấy (Yamaha music-ở đó các cô có phương pháp dậy khá hay và thu hút trẻ nhỏ).
    Có lẽ ngày mai mình phải đưa cháu đến nhi TW khám cho chắc ăn vậy.
    Cảm ơn mọi người nhiều!

5. Nấmnem

Nấmnem Hội Rồng 76

Mẹ nó ơi, đi khám cho bé chưa? Hôm nay mình đọc bài "Bệnh tăng động giảm" của mẹ Sóc nâu" thấy cũng nhiều bé nghịch ngợm, phá phách... cũng là bênh đấy. Mẹ nó cho bé đi khám đi nhé. Hy vọng bé nghich là do hiếu động chứ không phải là bệnh gì. Chúc hai mẹ con khỏe mạnh nhé!

6. tomyeu04

tomyeu04 Thành viên mới

hic...Đã lên kế hoạch hôm nay đi rồi mà công việc lu bu quá Nấmnem à. Với lại cái khoa tâm lý bênh viện nhi ý, mình gọi đến để hỏi lịch khám mà chẳng có ai thưa máy. Có lẽ chiều nay phải rẽ qua hỏi trực tiếp thôi.
    Đính chính: Bài tăng động giám là mẹ Tôm sưu tầm đấy, mẹ Nấmnem lại nhầm là của mẹ Sóc nâu hả?! Tủi thân quá!

7. Mẹ Sóc Nâu

Bài í là của mẹ Tom post, mẹ Nấmnem nhầm làm mẹ Tom la làng kia kìa, hìhì.

8. tomyeu04

tomyeu04 Thành viên mới

Tại mẹ Sóc Nâu tích cực quá nên mọi người luôn nhớ tới đó, chứ mẹ Tôm kiện cáo tý cho vui thôi! Hihi....

9. Nấmnem

Nấmnem Hội Rồng 76

Ui mẹ nó ơi, sozi sozi nhé! Mắt lại quáng gà rồi.:rolleyes:

10. tqmt0106

tqmt0106 Thành viên tích cực

Con mình cũng y chang như vậy đấy, luôn chân luôn tay nghịch ngợm kinh khủng. ăn thì ít mà nghịch thì nhiều. Khi nào mà con mẹ tomyeu04 đi khám kết quả thế nào, phương pháp điều trị ra sao thì chia sẻ kinh nghiệm lên đây cho các mẹ học với nhé!

11. tomyeu04

tomyeu04 Thành viên mới

Các mẹ ơi, hôm nay hai mẹ con cháu đi khám rồi. Đúng là cháu bị tăng động giảm chú ý nhưng rất may là ở mức độ không cao. Bác sĩ cho cháu làm 1 số bài test và hỏi han con để đánh giá mức độ bệnh. Đúng là có đến bệnh viện thì mình mới biết có rất nhiều trưeờng hợp giống con mình. tqmt0106 ơi, nếu bé nhà tqmt0106 có những dấu hiệu của bệnh này thì nên đi khám càng sớm càng tốt vì thời gian chữa bệnh rất lâu đồi hỏi bố mẹ phải rất kiên trì đấy. Phương pháp là tăng cường tính kỷ luật, tích cực khen và động viên khi con làm tốt. Hướng con vào các trò chơi và công việc ít vận động, đòi hỏi sự tập trung và kiên trì. Đặc biệt với trẻ mắc bệnh này, không bao giờ bố mẹ được đánh hay trừng phạt thô bạo vì như vậy con sẽ có phản ứng càng quyết liệt và xung động hơn. Nói chung là phức tạp lắm các mẹ ơi, mình khám xong rồi mà vẫn thấy lo. híc....

12. Nấmnem

Nấmnem Hội Rồng 76

Mẹ Tom ơi, đừng quá lo lắng. Bây giờ công việc quan trọng của mẹ nó là tập trung vào chăm sóc cho bé. Cứ yên tâm nhé, có các mẹ ở đây động viên và giúp sức rồi. Chúc bé mau khỏe nhé!

13. tomyeu04

tomyeu04 Thành viên mới

Híc....cảm ơn mẹ Nấm nem nhé! chắc phải nhờ đến các mẹ nhiều!
    À nhân tiện, mẹ nấm nem có thời gian biểu cho con không, post lên cho mẹ Tôm tham khảo cái.

14. Mẹ Sóc Nâu

2 mẹ con Tôm cố gắng nhé, mẹ nên dành nhiều thời gian chơi và học với con, tình cảm cha mẹ là quan trọng nhất đối với Tôm lúc này đấy.

15. Nấmnem

Nấmnem Hội Rồng 76

Nhà Nấmnem chả có thời gian biểu gì cầu kỳ đâu. Nhưng cứ cho mẹ nó xem một ngày sinh hoạt bình thường của hai nhóc nhà mình nhé! Để gia đình chúng ta đưa góp ý nhỉ!

Nấm:
    Sáng - 7h ngủ dậy , vệ sinh cá nhân, ăn sáng.
    - 8h kém 5 đi học
    (nếu T7, CN không đi học thì ở nhà chơi đồ chơi, đánh đàn Piano cùng ông bà)
    10h uống chút sữa hoặc ăn caramen (do mẹ tự làm :D)
    11h30 ăn cơm
    13h 15 ngủ trưa ( nhưng mà phải gần 14h mới ngủ được, hay nói chuyện lắm :rolleyes:)
    - khoảng 15h30 dậy, uống sữa rồi đi tắm. Chơi.
    - 18h ăn cơm
    - 21h uống sữa
    - 22h đi ngủ
    Hết một ngày của Nấm.

Còn của Nem nhé!
    -7h hoặc 7h30 dậy, đi vệ sinh, ăn cháo.
    - 9h40' ăn sữa, rồi ngủ khoảng 1tiếng đến tiếng rưỡi
    -11h45 ăn cháo
    - 1h ăn sữa rồi đi ngủ
    -16h dậy, đi tắm, chơi một chút
    - 17h ăn cháo
    - 19h ăn sữa , hoặc caramen hoặc hoa quả gì đó rồi ngủ khoảng 30-40'
    - chơi cho đến 10h , ăn sữa rồi đi ngủ một mạch đến sáng
    Hết ngày của Nấm.

Các mẹ xem có góp ý gì thêm nhé! Thanks nhìu!

16. tomyeu04

tomyeu04 Thành viên mới

Nhìn thời gian biểu của Nấmnem thì biết mẹ nó nhiều thời gian rồi. Nấm được ngủ muộn và dậy muộn. Còn bạn Tôm phải dậy sớm hơn Nấm vì trước khi đi làm (thường là 7hkém 5-10) mẹ Tôm phải đánh răng, rửa mặt, cho con ăn, mặc quần áo cho con sẵn sàng để khi bố dậy là hai bố con chỉ việc đi thôi. Với lại mình cũng muốn làm thời gian biểu chi tiết hơn một chút để rèn cho con tính kỷ luật. Ví dụ sau khi đi học về, con có thể xem hoạt hình 30' vào các ngày thứ 3, 5 còn thứ 2,4,6 thì chơi đồ chơi, nghe nhạc (bài học trên lớp)....Thứ 7 và chủ nhật mình cũng định bụng sẽ làm thời gian biểu khác ngày thường và open hơn. Mẹ Nấmnem thấy thế nào.
    Mẹ Tôm đã post ý kiến ở mục "nuôi dưỡng chăm sóc con" bên ngoài rối đấy. Mình cùng xem ý kiến các mẹ khác thế nào nhé!

17. Nấmnem

Nấmnem Hội Rồng 76

Đúng rồi nhỉ! Để xem ý kiến của các mẹ khác rồi mẹ nó collect lại, xây dụng một thời gian biểu hợp lý cho Tôm.
    Nấm và Nem được dậy muộn hơn Tôm một chút vì mẹ Nấmnem làm văn phòng tại nhà luôn nên có thời gian hơn mẹ Tôm một chút. Với lại có ông bà ở nhà nữa.

18. Mẹ Sóc Nâu

Góp ý góp ý! Sao nhà Nấmnem đi ngủ muộn thế nhỉ, con nít phải ngủ trước 9h chứ, ngủ sớm để bố mẹ còn làm việc khác nữa chứ ;). Sao cu Nem hổng chơi thêm chút nữa tới 20h hoặc 20h30 rồi đi ngủ luôn nhỉ?

19. Mẹ Sóc Nâu

Mẹ Sóc cũng muốn tham gia lắm nhưng Sóc chưa tới 4 tuổi nên mẹ hổng có kinh nghiệm. Khi nào mẹ Sóc cóp được của ai sẽ chia sẻ cho mẹ Tôm nhé (hổng hứa trước đâu nha!).

20. tomyeu04

tomyeu04 Thành viên mới

Cảm ơn mẹ Sóc nhé! Cứ nhiệt tình share như mẹ Sóc là cả nhà vui rồi! Mình cũng học được rất nhiều điều từ các mẹ từ khi tham gia diễn đàn đó!