Con trai mau nước mắt- xin các bố mẹ cho ý kiến giúp mình với

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi nguoivuive02, 3/10/2009.

1. nguoivuive02

nguoivuive02 Thành viên tập sự

Nhóc nhà mình năm nay đã 6t và học lớp 1 rồi. Vấn đề là mình thấy nó nhút nhát,k tu tin lam lại còn hay khóc nữa
    Cụ thể : bt chơi thoải mái, khi học thì nói năng lí nhí. Bao viết bài k chịu viết. Muốn viêt phải ngồi ngay bên cạnh.
    Chỉ cần mắng to tiếng là đã khóc thút thít(về cái này bố mẹ nào đã nghe thì có thể hiểu cho mình-cục kì ức chế) nhất lại là con trai lại có kiểu khóc như vậy. Mình muốn chỉ cho cháu để nó bỏ cái tật đó thì nên làm thế nào nhi các bố mẹ?:(
    Bản thân mình rất nhịn rồi. khi học bài,đến lớp dù có bị điểm kém(thường xuyên) mình cũng k mắng hay to tiếng lần nào, thậm chí khi biết bị điểm kém mình vẫn đưa đi mua đồ chơi. Mặc dù vậy,khi mình mắng cháu mà chưa lôi roi ra nó đã khóc rồi. Nó không khóc to ma cứ thút thít là mình bực ngay lên và cho ăn đòn. Các bố mẹ có cao kiến gì thì cho mình biết với nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nguoivuive02
    Đang tải...

2. baolong

baolong Thành viên đạt chuẩn

trẻ con thì trai hay gái đều vậy thôi ,con gái cũng có nhiều bé còn hơn cả con trai đấy chứ ,có thể bé ở ngoài sợ cái gì đó,mình cần tìm hiểu và động viên khích lệ cháu nhiều vào ,ví dụ cháu làm gì đúng hoặc nhờ cháu giúp việc gì ấy ,cứ từ từ bạn ạ ,con mình ngay bé cũng vậy đấy ,sau này càng lớn cháu càng mạnh dạn ngay mà .

3. senza

senza Sweet Dream

Người lớn cũng có tính thế mà. Nói thật người iu cũ ơi là cũ của iem lớn tồ tẹt vẫn khóc khi em nói to đấy thôi. Cha mẹ sinh con trời sinh tính. Bác cứ nghĩ là: AH, có gì phải bực mình nhỉ thì bác nghe cái tiếng thút thít đó nó không khó chịu nữa. Con em mà khóc thút thít em cũng bực lắm nhưng hay bảo: mẹ đố con biết khóc gào lên đấy hoặc con chỉ biết thút thít mà không biết khóc to giống em này, em kia nhỉ thì cu cậu gào lên choáng tai hàng xóm ngay. Đặc biệt khi con em khóc xong em hay gọi vào hỏi: nói cho mẹ biết sao con khóc? là cu cậu "tâm sự" ngay. Nói chung, con em khóc em thường hay kệ, bỏ đi làm việc khác lúc sau quay lại nói chuyện là Okie.

4. nguyenhai

nguyenhai Thành viên mới

mẹ nó nói đúng rồi đấy. phải động viên bé, rồi bé sẽ mạnh dan mà. bé nhà mình cũng vậy.

5. mebaonhi

mebaonhi Bắt đầu nổi tiếng

ừ, các mẹ khuyên đúng đấy. Động viên bé, con trai phải vầy vầy... chi mà có chút xíu cũng khóc, xem chả mạnh mẽ gì...
    Tám xíu : bé nhà em đang tập đi, té hoài hà, mỗi lần con té, em xót con, chạy lại xoa xoa, vuốt vuốt, bé càng khóc tợn hơn. Nhưng khi bé té, xã nói "chuyện nhỏ, té là chuyện nhỏ, có gì hết, có đau tí nào đâu", rồi tỉnh bơ, như chưa có chuyện gì, bé cũng chả khóc luôn, mặc dù té cũng hơi đau đấy!

6. anhtuangiang

anhtuangiang Thành viên chính thức

Nói với ông xã cho con đi chơi nhiều vào, nhất là chỗ đông người, giao tiếp nhiều như đến nhà các bạn có con nhỏ chơi, cho cháu tham gia các lớp học kỹ năng sống, tạo tính tự lập cho các cháu sẽ làm cháu mạnh dạn lên đấy

7. gacon2006

gacon2006 Thành viên rất tích cực

Con mình cũng hơi nhút nhát khi giao tiếp với bên ngoài, ở nhà thích làm sân khâu rồi tự giới thiệu lên hát. Thế mà hôm trung thu, khu phố tổ chức bảo lên hát lại nhát như "cáy".

8. Maikinhdo1

Maikinhdo1 Thành viên sắp chính thức

Ðề: Con trai mau nước mắt- xin các bố mẹ cho ý kiến giúp mình với

trẻ con thi vây thôi mai này lơn mình rèn luyện bé sẽ khác bạn à

9. pnh11082005

pnh11082005 0988.44.00.51

Bé vẫn còn nhỏ nên nhiều lúc cũng hay khóc mà, bạn đừng lo lắng quá! Cháu nhà mình là con trai cũng hay khóc lắm!

10. asatsuyu1987

asatsuyu1987 ASA

thèng cháu m thì cứ động mắng là dỗi, mặt xị ra mếu máo...nản

11. aquagreen.vn

aquagreen.vn Thành viên tích cực

Có thể tập cho bé dạn người hơn. Ví dụ đưa đi hội họp cùng, rồi để bé tự chơi với các bạn khác, nhờ cô giáo thường xuyên gọi bé phát biểu, tham gia các chương trình của lớp, cho bé tự làm một số việc 1 mình mà k cần trợ giúp của bố mẹ như chuẩn bị đồ dùng học tập, cá nhân, tự mua đồ ăn,...
    Hoặc có thể cho bé đi học lớp kỹ năng dành cho trẻ cũng được ạ
    Có thể rèn được tính nết, sự cứng rắn mà.
    Trước em cũng mau nước mắt lắm, cứ hơi chút là tự rơi lệ nhưng giờ rất làm chủ đươc ạ :)

12. longtit1812

longtit1812 VÌ SỨC KHỎE NGƯỜI VIỆT !

giống bé nhà mình quá. ngày trước bé lớn cũng thế, sau cứ phải động viên mãi. lớn rồi hết tính đó luôn. cu em cũng giống hệt như anh ngày bé.

13. sieuthivimart

sieuthivimart

Giống thằng cu nhà Mợ em , mỗi tội em ấy lớn hơn bé nhà chị. Cứ nói gì cái là lại khóc rồi

14. Nhoccuty

Nhoccuty Thành viên kỳ cựu

thế là do tính bé nhút nhát thôi chứ không có gì đâu bạn, giờ bạn cho bé ra đường vui chơi với các bạn, tích cực đưa bé đến nơi đông người, các khu vui chơi và để bé tự chơi đùa cùng các bạn để bé dạn hơn là ổn thôi mà :)