Tranh luận: Con trẻ và sự phát triển của xã hội

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi lethuydung91, 10/11/2014.

1. lethuydung91

lethuydung91 Thành viên mới

Mỗi chúng ta khi sinh con ra đều muốn con được phát triển trong một môi trường tốt nhất cả về thể chất lẫn tinh thần. Thế những với sự phát triển mạnh mẽ của xã hội, của những smartPhone, của internet, trò chơi bạo lực....Thì liệu con cái chúng ta đang phát triển trong một môi trường thực sự an toàn. Thực phẩm quá nhiều từ xuất xứ đến sự đa dạng về chủng loại thì đâu là sự lựa chọn an toàn cho con em chúng ta. Ở đây mình chỉ muốn nếu ra một vấn đề thực tại là nếu con em chúng ta được nuôi dưỡng trong sự đầy đủ của vật chất thì quản lý và chăm sóc con thế nào để các bé phát triển tốt cả về mặt tinh thần. Khi các bé còn nhỏ chúng ta cho uống sữa mẹ và đến thời điểm nào thì các mẹ nên cho con chúng ta cai sữa là hợp lý. Sau khi cai sữa xong thì ta nên lựa chọn thực phẩm j bổ sung cho bé là tốt nhất giữ muôn vàn thực phẩm dành cho bé tràn ngập trên thị trường. Khi bé biết bò, tập đi thì đó có phải là lúc các mẹ nên cho bé những bài tập đơn giản để phát triển trí não không? Khi bé bắt đầu đi học mỗ giáo thì sự quan tâm của các bậc cha mẹ cần thiết đến mức nào để bé có một nền tảng vững vàng bước ra và đối diện với sự phát triển của xã hội. Có nên phó mặc bé cho các cô giáo hay bà nội ông ngoại ở nhà chăm không? Không nên mà hãy dành thời gian quan tâm đến sự phát triển từng ngày của các bé cả về mặt thể chất lẫn tinh thần. Khi bé vào lớp 1 với sự nhân thức nhanh và tính tò mò cao vậy sự chăm sóc của các bậc cha mẹ quan trong đến mức nào. Ngoài sự quan tâm về mặt dinh dưỡng cho các bé thì hãy giúp các bé có cái nhìn khái quát về cuộc sống như trường lớp, bạn bè, cách đối xử và quan trong là rèn cho con trẻ một ý thức tốt. Nhà bạn đầy đủ vật chất, có điện thoại vào mạng, có máy tính internet, có tivi kết nối youtobe...và con của các bạn thì nghiện những thứ đó. Điều đó là tốt hay xấu? Hãy hạn chế những công nghệ hiện đại tiếp xúc quá sớm với các bé dù bạn có muốn tốt cho các bé thì cũng đừng để các bé tiếp xúc quá sớm. Hãy dành thời gian nói chuyện, và hãy coi các bé như là những người bạn của mình. Điều đó có vẻ buồn cười nhưng hãy dạy con mình chơi các trò chơi nhân gian trí tuệ phát triển cả về nhân cách con người. Đừng quát tháo, đừng mắng mỏ, đừng ra lệnh. Hãy nói nếu bạn là bé bạn sẽ xử lý tình huống này thế nào và tại sao. Hãy nói nếu bé xử lý như thế sẽ nhận được những j và tại sao. Hãy tập cho các bé cách tự đưa ra quyết định và giải quyết tình huống của chính mình. Tại sao ư? Vì điều đó giúp các bé trưởng thành từng ngày và có một bản lĩnh lớn trong tương lai đấy nhé. Đừng quá thương các bé mà luôn bao bọc một cách thái quá và không cần thiết. Chính vì sự bao bọc quá đáng (mình sẽ dùng tự này) làm cho chính con em chúng ta cảm thấy tự ti và luôn ỷ lại vào cha mẹ. Hãy tin các bé cũng như tin vào quyết định của bản thân mình nhé. Bài viết của mình chỉ mang tính chất khái quát. Mình cũng mới lấy chồng và cũng sắp tới sẽ làm mẹ hi hi. Mong được làm quen với tất cả các mẹ để được thảo luận cách nuôi dậy con cái thật tốt nha!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi lethuydung91
    Đang tải...

2. lyly84

lyly84 Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Con trẻ và sự phát triển của xã hội

Mình cũng ủng hộ quan điểm của mẹ nó, dạy con tự lập, mình cũng áp dụng 1 phần với ku lớn nhà mình việc này nhưng chưa triệt để. Cái này cần kiên trì lắm đấy ah.

3. lethuydung91

Cậu mình khá dư giả, bận bịu với việc kiếm tiền nên cả 2 cậu mợ phó mặc sự phát triển của đứa con hơn 4 tuổi cho nhà trường và người bà nội trông nom. Thỉ thoảng mới tặng con các món quà đều là các món quà giá trị cao về kinh tế nhưng lại không mấy giá trị về mặt tinh thần như ipad, đồ chơi trung quốc...Dần dà thằng bé phụ thuộc quá nhiều vào công nghệ để tạo các niềm vui cho bản thân. Khi mọi việc diễn ra một cách âm thầm nhưng lại là một hệ lụy đáng lo ngại. Đến lúc con cái cận thị nghiện ipad, các trò chơi bạo lực cậu mợ mới tá hỏa tìm cách cứu giúp đứa con trai thoát khỏi sự phụ thuộc đó. Thằng bé cứ chỉ thích ngồi hàng giờ chơi ipad, chơi game mà không hứng thú mấy các trò chơi cùng bạn bè, giao lưu và tìm hiểu xã hội. Đó là 1 bài học cho các bậc cha mẹ vì mải mê kiếm tiền mà bỏ mặc con cái, rồi bù đắp sự thiếu thốn về tinh thần bằng các vật chất của xã hội hiện đại.

lyly84 thích bài này.
  4. hhuong123

hhuong123 Thành viên mới

Cám ơn mẹ lethuydung91 đã chia sẽ suy nghĩ quý báu... theo mình thì cũng cần phải nghĩ ngược lại. rằng bạn tạo cho con bạn môi trường như vậy chứ không phải do xã hội bạn nhé... ai cũng nghĩ là con cái tiếp cận sớm với công nghệ thông tin thì sau này sẽ rất thông mình và giỏi giang... Bố mẹ khi được người khác khen con mình biết sử dụng máy tính từ sớm, biết gọi điệ cho bố mẹ chắc hẳn bạn sẽ rất tự hào và khuyến khích con mình hơn. nhưng ít ai ngờ tới là môi trường như vậy thì con bạn đã sử dụng chúng như thế nào, con bạn có kiềm chế được ham muốn không,... Bạn lại tự trách bản thân hay trách con hư....mình chỉ có chút suy nghĩ vậy!

lyly84 thích bài này.
  5. lyly84

lyly84 Bắt đầu nổi tiếng

Mình thấy bạn Ledung đang nêu vấn đề chứ k trách ai cả mẹ HHuong ah. Vấn đề chúng ta cần nhìn nhận lại cách chăm sóc các con của chúng ta, sao cho chúng được phát triển toàn diện. Nhiều khi bố mẹ mải mê kiếm tiền không chăm sóc được các con trực tiếp, không hướng dẫn cho các con cách tư duy, cách học hỏi cũng như các kỹ năng sống cần thiết....

6. shopbong68

shopbong68 Thời trang trẻ em

mn cứ tìm hiểu từ từ trên các diễn đàn hỏi mọi người có kinh nghiệm ngay mà.

7. tuansinh

tuansinh THỜI TRANG THIẾT KẾ STELLA

các mẹ cho con tự do phát triển dạy con bắt đầu từ những điều cơ bản nhất trong cuộc sống để con yêu phát triển !

8. lethuydung91

Ý của bạn huong123 mình ghi nhận. hi hi. Chúng ta là bố mẹ cũng không nên hạn chế sự tiếp xúc của con cái với công nghệ nhưng thời điểm nào là thích hợp và tiếp xúc như thế nào mới là quan trọng. Mình rất ủng hộ quan điểm phát triển tài năng của các bé từ nhỏ mà muốn phát hiện ra thì cũng cần cho các bé tiếp xúc nhiều thứ như âm nhạc, công nghệ, múa....Các mẹ có kinh nghiệm hãy bàn luận để những người sắp làm mẹ như mình có được kiến thức tốt nhất để chăm sóc các bé thật tốt.