3 tháng đầu: Cứu với các mẹ ơi, liệu có phải là mình bị cúm không

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi tuanbachdeptrai, 18/9/2011.

1. tuanbachdeptrai

tuanbachdeptrai Thành viên chính thức

Mình bị hắt hơi sổ mũi , ngạt mũi và nặng đầu nữa 3 ngày nay rồi mệt không chịu được . Mà hiện tại mình đang có thai gần 17 tuần ròi , không biết những triệu chứng như vậy có phải là bị cúm không. Mình sớt trên mạng thì thấy nói là cúm phải kèm theo sốt và đau họng nữa, nhưng mình thì không bị như vậy. Còn nữa từ trước mình cũng bị xoang, mình không biết phân biệt thế nào là xoang là cúm. Các mẹ tài giỏi ơi hãy giúp mình với, nếu bị cúm thì mình phải làm thế nào bây giờ và dùng thuốc gì bây giờ. Bầu bí đã mệt rồi bây giờ lại hắt hơi sổ mũi và đau đầu nữa, mình thấy mệt vô cùng

Xem thêm các chủ đề tạo bởi tuanbachdeptrai
    Đang tải...

2. Tomcon05

Tomcon05 TỚ ĐANG YÊU!

Ðề: Cứu với các mẹ ơi, liệu có phải là mình bị cúm không

Theo mình nghĩ bạn đang có triệu chứng của bệnh cảm cúm, còn sốt và đau họng là dấu hiệu của bệnh Viêm họng. Nếu đang mang bầu bạn nên đi đến bsyx thăm khám xem bệnh tình của mình như nào. Để đến ngày thứ 3 mà vẫn k đi khám thì cũng hơi ngại, bsyx sẽ kê cho bạn đơn thuốc mà bà bầu vẫn có thể dùng và điều trị được mà k hề ảnh hưởng đến em bé.

3. Sue01

Sue01 Banned

Tạm thời mẹ uống trà nóng (trà Tây) với mật ong hoặc trà ta với gừng (ít gừng thôi) trong lúc đợi đi BS khám. Và nhỏ mũic bằng dung dich Nacl (nước muối sinh lí), nêu bên ấy không có thì hỏi mua loại thuốc nhỏ mũi nào mà có thể dùng cho cả trẻ sơ sinh ấy.
    Hoặc có thể xông mũi bằng một cốc nước nóng bốc hơi nhỏ vài giọt dầu gió cũng tốt.

4. Mỹ tiên

Mỹ tiên Banned

Mình là chuyên gia bệnh "viêm xoang" đây nên mình cố tránh dùng thuốc Tây càng nhiều càng tốt. Cách trị duy nhất của mình là mỗi ngày uống 2 ly nước cam tươi và nhỏ họng liên tục bằng nước chanh muối hoặc tắc muối trong những ngày mới chớm bệnh. Thật ra mỗi khi mẹ bị hắt-xì hơi thì có ảnh hưởng không tốt ít nhiều đến tim thai đấy ! Lúc trước mang bầu bé Ánh Dương mình cũng từng bị ho, sổ mũi, viêm họng xoành xoạch vậy.... trong những triệu chứng đó thì kinh khủng nhất là bị hắt-xì hơi, vì nó giật mạnh hơn cả ho nữa. Vì vậy, tốt hơn hết là tránh bị ho và hắt-xì càng nhiều càng tốt. Giữa ho và hắt-xì thì hắt-xì nguy hại hơn đối với phụ nữ đang mang thai, thứ nhất, hắt-xì là tình trạng không báo trước, đùng một cái thì hắt-xì một hơi (không giống như khi ho mình có thể biết thời điểm bắt đầu một cơn ho), thứ hai, nguy hại hơn là vì mình không ngăn chặn cái hắt-xì ngay lại được, trong khi bị ho thì mình có thể ém hơi stop nó một cách dễ dàng hơn.

Tim thai là rất quan trọng trong cơ thể bé nhỏ của bé. Kể cả khi lâm bồn bạn cũng sẽ được các BS đặt máy theo dõi tim thai một cách cẩn thận. Còn trong lúc mang thai, thai phụ thường được khuyên là không nên nhón gót, với tay cao quá để lấy một vật gì. Vì rất dễ ảnh hưởng không tốt tới tim thai. Trong xóm mình có một bà mẹ mang thai 6 tháng, do cử động mạnh và làm nặng khá nhiều (cô ấy thường xách nước) nên rất tiếc sau một thời gian ngắn cái bụng bầu bỗng nhiên càng ngày càng bị nhỏ dần không hiểu nguyên nhân vì sao. Đến khi đi BV khám thì mới vỡ lẽ .... mình nghĩ chắc không cần nói thêm các bạn cũng hiểu điều gì đã xảy ra. Thai 6 tháng rồi đấy nhé, thế mà..... (!)

Riêng mẹ đừng tỏ ra lo lắng quá khi nghe câu chuyện này vì tình trạng của bạn hoàn toàn khác. Bạn chỉ cần tránh gió, tránh lạnh một chút để hạn chế bị hắt-xì ảnh hưởng không tốt đến tim thai thôi. Câu truyện mình kể ra đây chỉ là một trong những bằng chứng cụ thể về sự quan trọng của tim thai đối với các bà mẹ đang mang thai, phải nhớ luôn cẩn thận không nên làm việc nặng nhọc hoặc những thao tác mạnh trong mọi lúc mọi nơi để tránh tối đa những mối nguy hiểm đáng tiếc xảy ra cho bà mẹ và thai nhi.

Liptonchanhda thích bài này.
  5. boiboi

boiboi Banned

Hồi mình có bầu được 8 tuần đã bị cảm rồi, đủ các triệu chứng như bạn nói, mình sợ lắm vì mình bị cảm trước 3 tháng, mình đi khắp các bác sĩ khám, người thì nói không tốt nhưng là con đầu nên không khuyên bỏ chứ đã có một đứa rồi thì bỏ đi, sợ quá đi chứ. Sau đó mình theo khám ỏ Việt - Nhật, anh bs khám cho mình nói thai phát triển rất tốt, không phải lo nghĩ gì cả và giải thích là em bị cảm chứ không phải bị cúm, nếu có sốt mới sợ vì sợ sốt cao co giật làm ảnh hưởng đến con. Mình cũng tạm yên tâm nhưng tháng nào cũng đi s.a và đều hỏi con em có làm sao không? Khi mình sinh em bé cả nhà hồi hộp lo sợ, câu đầu tiên mình hỏi con em có bình thường không? làm cho các bs buồn cười quá. Bạn cứ yên tâm mà bồi dưỡng, nghỉ ngơi, nếu cần thì nhờ bs giúp, không sao đâu.

6. Sue01

Sue01 Banned

Mẹ này có con đầu có khác , lo lắng thái quá lên luôn hihi. Chung quy cũng là tâm lý các bà mẹ thôi , dù sao được bác sĩ tư vấn thì tốt hơn. Nhưng mình cứ ngại ngại nếu hắt xì có xíu đi bác sĩ thì có kì quá ko nhỉ??

7. Liptonchanhda

Liptonchanhda Banned

Khi mang bầu vừa mới hắt hơi sổ mũi là c mình pha ngay cho mình : nước cốt 1 quả chanh + nước ấm + muối vừa uống, mình nhắm mắt nuốt ực, sáng hôm sau thấy dịu đỡ, uống liên tục mấy ngày như thế, kết hợp nhỏ mũi nước muối, súc họng nhiều lần củng bằng muối luôn, bạn ăn thêm tỏi nhiều vào, tỏi sống cay qua an không được thì tói chua. Chúc bạn mau hết bệnh, yên tâm dưỡng thai nhé.

Trả lời với trích dẫn Trả lời với trích dẫn

Ui , ai mang thai lần đầu chả lo lắng mẹ. Mình mang thai 2 tháng là lo đi tìm tư liệu đọc loạn xạ ngầu lên rồi , để biết cái nào ko tốt cho con thì tránh , đợi lúc bị bệnh hay ăn phải rồi thì cứu cũng ảnh hưởng con. Nhờ mấy diễn đàn như diễn đàn mình mới có các mẹ đồng cảnh mà hỏi han nhau. Từ cái hồi tham gia CLB bà bầu năng động mình cũng năng động theo mấy mẹ bên ấy luôn, sống khỏe mạnh , vui , lại am hiểu những việc cần làm để tốt cho con nữa.

8. Sue01

Sue01 Banned

Hì , hồi mình mang thai đứa đầu cũng lo sốt vó lên như mẹ ấy vậy mà. Đến đứa thứ 2 thì đỡ rồi , vì cũng có ít chút kinh nghiệm để ứng phó với mấy cái lo lặt vặt. Đợt đó anh C cũng sốt vó theo mình luôn ấy ,

9. munky

munky I want to live, not survive!

Bạn đc hơn 4 tháng rồi nên cũng ko phải lo lắng quá đâu, cứ đi khám bình thường người ta sẽ cho thuốc phù hợp mà ko ảnh hưởng gì cả!

10. www.quanaobigsizevn.com

www.quanaobigsizevn.com Quần Áo Big Size Hà Nội

Đọc các tài liệu thì nói đến tác hại nếu bị cúm khi mang thai nhiều, nhưng mẹ nó cứ yên tâm, chỉ cần khi chớm có dấu hiệu, mẹ nó đi khám và uống thuốc ngay thì không vấn đề gì đâu
    Mang thai vẫn có thể dùng được 1 số loại thuốc tây không ảnh hưởng gì đến bé đâu mẹ nó ạ
    Chúc mẹ nó mau khỏi cúm nhé!

11. bevivu

bevivu Thành viên đạt chuẩn

đúng như các mẹ nói ấy, có một số loại kháng sinh mẹ nó có thể uống mà ko ảnh hưởng đến thai nhi, cứ kèm cẩn thận những biện pháp giữ ấm, xông mũi họng, v...v..nói chung đừng lo lắng quá. Nếu cứ lo mà chần chừ chưa đi khám thì hỏi lên tổng đài tư vấn của viện C ấy.1900 575747, bác sĩ viện C tư vấn cho chắc ăn, nếu bảo đi khám thì đi khám. Ko như các tổng đài lởm khởm đâu, mình biết chắc chắn là BS xịn viện C đấy, phòng tư vấn ở tầng 3, nhà H- khoa tư vấn của viện, có phòng tư vấn tổng đài đấy.

12. Mash

Mash Bắt đầu tích cực

Mẹ nó ơi, mình cũng bị hắt hơi sổ mũi đây này, mỗi tội là ko bị đau đầu thôi! Chắc là do mâý hum thay đổi thời tiết bị viêm mũi dị ứng đó mà! Mẹ nó cứ súc miện nước muói đặc sau mỗi lần ăn ý, sẽ đỡ đấy!