Của hồi môn. Cất giữ sao cho đúng!

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi xinhxinh1988, 10/9/2012.

1. xinhxinh1988

xinhxinh1988 Thành viên chính thức

cả nhà ơi sang tháng 8 là em lên xe hoa về nhà chồng.Em biết khi đi lấy chồng thì bố mẹ đẻ có cho của hồi môn, vàng bạc và hôm cưới bố mẹ chồng cũng sẽ có cho.Em thì còn rất trẻ chưa bao giờ nắm giữ nhiều tiền của trong tay như vậy, em nghĩ là tiền mặt em sẽ giữ để chi tiêu nhỏ lẻ vì em chưa đi làm lại đang mang thai, còn vàng thì sẽ nhờ mẹ đẻ của em giữ giùm. Mới đây ông xã nói với em, nếu tiền đám cưới như thế nào BMC mà cho thì sẽ nhờ MC giữ giùm, em thì hơi không muốn như vậy vì như vậy sẽ bất tiện cho việc chi tiêu của vc, sau ox cũng đồng ý với em để vc tự giữ. Nhưng hôm qua thì ox lại nói với em, đám cưới ba mẹ bỏ ra nhiều tiền rồi, MC nói với ox đám cưới xong tiền vàng gì bên họ hàng nhà ấy cho thì trả lại hết cho BMC. Em cũng không lăn tăn vụ ấy lắm vì tiền bạc cũng là bên nhà ấy cho nhau chẳng phải của mình, giờ trả lại cho BMC cũng đúng thôi. Nhưng vụ của hồi môn giữ nhiều trong tay quá, vc trẻ không biết chi tiêu em sợ phá tanh bành, em thực ra rất xót vì em chưa thể tự lực về tài chính được nên từ nay tới lúc đẻ chắc phải rút dần ra ăn. Em ngỏ ý nhờ mẹ đẻ giữ dùm vàng thì ox có vẻ không hài lòng. Giờ em chẳng biết làm thế nào nữa? Không biết nên nói thế nào để ox đồng ý nữa.cả nhà có kinh nghiệm gì thì chia sẻ cho em với nhé

Xem thêm các chủ đề tạo bởi xinhxinh1988
    Đang tải...

2. xinhxinh1988

Ðề: Của hồi môn. Cất giữ sao cho đúng!

nhà bố mẹ chồng em cũng có diều kiện em với ox đã để chung tiền ( nhà chồng em cũng biêt) liệu lúc cưới mình có lên bỏ tiền ra làm đám cưới không?hix

3. voimamut2011

voimamut2011 VoimamutShop- Mẹ Phi Tùng

hihi, đọc topic của bạn mà tớ thấy ganh tỵ quá....
    Hồi tớ cưới chẳng có xu nào, 2 bên lại nghèo nên phải tự lo từ a đên z kể cả tiền cỗ cưới, nghèo lắm... nhưng thấy vui. của hồi môn cũng ko có xu nào...

xinhxinh1988 thích bài này.
  4. xinhxinh1988

hihi khổ thân chị.Nhưng chị ơi trong cái sướng cũng có cái khổ mà trong cái khổ cũng có cái sướng

5. congtysaigon2808

congtysaigon2808 Thành viên tập sự

Tiền bạc thì tốt nhất 2vc nên tự giữ, dễ dàng chủ động huy động được khi cần. Vàng thì có thể vào ngân hàng để kí gửi, nếu có nhà riêng thì bạn mua két sắt về giữ cũng được.
    Còn tiền mặt thì nên lập 1 thẻ ATM để gửi vào.
    Cưới rồi thì phải có kế hoạch về dài chứ bạn

6. shoptainha

shoptainha Phục vụ tại nhà!

Đúng là thấy cái khó nghĩ của bạn làm nhiều người cũng thèm muốn lắm! Mình mà cưới xin bây giờ cũng phải tự thân vận động hết! Các cụ thì mình thừa hiểu là không lo nổi cho mình được rồi! Cũng là một cái khó khác. Haizzz đúng là mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh! Nhưng dù sao các bạn cũng nên có kế hoạch trong một khoảng thời gian nhất định thì sẽ giải quyết được vấn đề này thôi.

7. xinhxinh1988

nhưng mà em cũng chưa biết trước nay chưa bao giờ dấu ông xã điều gì.chỉ sợ mình giữ riêng rùi ông xã biết lại nghĩ này lọ thui mà nói cho ông xã biết rùi thì 2 vợ chồng chung nhau hết mình là phận gái sẽ không có cái gì để phòng thân.Chẳng ai biết được chữ ngờ cả nên em mới đắn đo

8. CongTHPD

CongTHPD Thành viên sắp chính thức

Trời, em bất cẩn quá, còn chưa từng nghĩ đến việc này các mẹ nó ạ. May mà có topic này. Thanks các mẹ!

9. lethianh

lethianh

ko nen để mẹ chồng giữ, lấy ra hơi khó, vớ phải mẹ chồng khó tính còn vặn hỏi đủ điều, bố mẹ mình cho bao nhiêu ko nên nói thật ko chồng khai hết với nhà chồng là tài chính họ thâu tóm đựoc thì sẽ có lúc khó xử đấy

Sửa lần cuối: 10/9/2012
  10. xinhxinh1988

mình cũng nghĩ là như thế dù sao thì bme chồng cũng có 1 cái gì đokhacs bố mẹ đẻ mình.mình cũng không có ý bên nặng bên nhẹ nhưng mình cũng chỉ sọ sau này vì việc tiền bạc mà ảnh hưởng đến mối quan hệ giữa mình và bme chồng thậm chí cả chồng mình nữa.các mẹ có kinh nghiệm chia sẻ cho em nhé.thực sự lúc đầu em cũng chẳng ngix gì đâu nhưng mà nhìn thấy nhiều cảnh nên phải nghĩ quá hix hix

11. xinhxinh1988

tình hình là sắp phải lấy chồng rùi trong lòng cũng đang hỗn độn quá huhuhu

12. topaz2012

topaz2012 Bắt đầu nổi tiếng

mình chẳng được mẹ chồng và nhà chồng cho cái chỉ nào. hề hề, chán ghê

13. quyenanh86

quyenanh86 Banned

Nếu là mình thì của hồi môn mình sẽ giữ riêng, vì đó là của bố mẹ cho, chứ chả bao giờ đưa cho nhà chồng cả, của mình mà. Còn tiền mừng đám cưới thì chưa bít, tại chưa cưới mờ

14. hieuloan2010

hieuloan2010

Nhà tớ cưới xong cũng không có xu nào, lại lo tiền thuê nhà, tiền sinh hoạt của 2 vợ chồng. Cuối cùng thì cũng qua được giai đoạn khó khăn đó.

15. xinhxinh1988

hihi đúng là mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh

16. minhkhoi

minhkhoi Thành viên chính thức

Em quả thật là may mắn lắm đấy! 6 năm trước bọn chị lấy nhau còn đau đầu đi vay tiền bạn bè tổ chức đám cưới, làm gì dám nghĩ đến việc sẽ làm gì đến của hồi môn! Hihi.. may mà sau đó nhà ngoại có cho hồi môn và đủ tiền trả nợ đám cưới!
    Nhưng kinh nghiệm thực sự từ cuộc sống và những người xung quanh ( vì chị chỉ có mang biếu BMC chứ chưa được cho 500 đồng nào cả) rằng: em ko nên để bố mẹ giữ tiền. Kể cả bố mẹ đẻ hoặc Bố mẹ chồng đều ko nên!
    1. Em đã đủ trưởng thành để quyết định được tương lai của em ( lấy chồng là 1 minh chứng nhé), vậy thì tại sao em lại ko thể quản lý 1 số tài sản của mình nhỉ? Cho dù đó có là 100 cây, 1000 cây đi chăng nữa em cũng nên học và nên quản lý! Đó mới chỉ là sự bắt đầu, nếu em ko có bắt đầu thì sẽ thế nào? Hãy chứng minh sự trưởng thành của mình!
    2. Nếu em gửi nhà ngoại, ông chồng em sẽ cảm thấy ko vui ( như em chia sẻ) hoặc nếu là những ông chồng bt khác cũng sẽ ko hài lòng lắm
    3. Em đừng nghĩ rằng của BMC thì trả BMC, vậy chưa chi đã nghĩ rằng bố mẹ trao vàng, tiền cho em ngày cưới là để trưng bày với họ hàng 2 bên sao? Nếu BMC ko cho mình ko sao cả, còn nếu đã cho thì có nghĩa là của em mà, sao phải nghĩ là TRẢ LẠI? hihi.. Khi nào ông bà cần tiền cho cuộc sống, em biếu lại ông bà sau.
    4. Trong mọi hoàn cảnh, bằng 1 cách khéo léo hãy để ông bà nội ngoại 2 bên hiểu rằng bọn em lấy nhau vì yêu nhau và cần có nhau. Ko phải vì của Hồi môn sẽ nhận được! nhưng cũng phải khẳng định được ý 1 chị đã nói ở trên. Chứ đừng phụ thuộc ngay từ lúc đấu, bố mẹ chồng muốn sao mình làm y như vậy!
    Chúc em khởi đầu cuộc sống mới Hạnh phúc..

17. mèocon2011

mèocon2011 Guest

em cũng nghĩ như mẹ này, mình nên tự quản lý thì hơn.

18. GlassSun

GlassSun Thành viên tích cực

Mình cũng như bạn này. đã thế lại còn phải tự mua giường tủ nữa chứ.
    Giờ mình cóc sắm sửa gì cả, đến lúc chuyển đi cho nó nhẹ.
    Mẹ đẻ mình có cho 1 chỉ vàng, hic .... để ở nhà chồng, khóa tủ hẳn hoi mà bị mất mất đấy ạ. khốn khổ thân tôi

19. mechipcute

mechipcute Thành viên chính thức

vợ chồng tui cưới nhau hai bàn tay trắng...mà nói thẳng băng là tự cưới nhau. hai gia đình đều nghèo chẳng có gì cho.k những thế cưới xong còn phải lo vé cho nhưng người vào dự về nữa...ôi xong xuôi chẳng còn đồng nào.Nưng được cái thoải mái k phụ thưộc vào ai và bây giờ cũng thế k ai kể lể gì đc mình:D:D:D

20. Bibi Hoai Anh

Bibi Hoai Anh Thành viên rất tích cực

Tiền của mình thì mình nên giữ và tự bảo quản. Mới cả bạn cũng sắp làm mẹ cũng phải biết quản lý chi tiêu để còn lo cho con nữa chứ