Cùng con giải tỏa stress

Thảo luận trong 'Nhật ký con yêu' bởi snow_rainbow, 24/9/2012.

1. snow_rainbow

snow_rainbow

Bé cũng có thể xuất hiện stress như ở người lớn. Bất an khi đi mẫu giáo, căng thẳng với cha mẹ có thể trở nên quá sức và gây stress cho nhiều bé.

Vài mẹo nhỏ giúp bạn giải tỏa phiền muộn cho bé, từ Kidhealth:

Chia sẻ với con

Ngay khi bé thấy bé buồn bã, bạn nên hỏi con để tìm nguyên nhân. Một cuộc trò chuyện với cha mẹ sẽ giúp bé trấn an tâm lý. Từ đó, bé dễ dàng và tự tin bộc lộ tâm trạng của mình. Bạn cũng nên thông cảm và kiên nhẫn khi nghe bé nói.

Gọi tên cảm xúc

Bé chưa đủ khôn lớn và trải nghiệm để nhận diện chính xác cảm xúc mình đang đương đầu. Vì thế, nếu bạn giúp bé gọi tên chính xác nỗi buồn thì bé có thể nhẹ bớt nỗi lòng. Ngoài ra, gọi tên cảm xúc còn giúp bé biết cách đối đầu với nó; chẳng hạn: "Mẹ biết con đang ấm ức vì bạn Tôm vừa giật mất đồ chơi của con".

Biết lắng nghe

Bạn nên nghe bé nói một cách chăm chú. Bạn không nên phê phán, đổ lỗi hoặc trách phạt bé ngay lập tức. Điều này khiến bé không thoải mái và mức độ stress càng nặng hơn. Bạn cũng nên duy trì câu chuyện của bé bằng những câu hỏi mở như: “Điều gì xảy ra tiếp theo hả con”. Cho bé thời gian để tiếp tục chia sẻ với bạn.

Thêm vào những câu gợi chuyện

Chẳng hạn, bạn thử nói: “Mẹ không đồng tình với bạn Tôm” hoặc “Nếu mẹ là con, mẹ cũng buồn lắm…" Hành động như thể bạn thấu hiểu cảm xúc của bé, lý do bé buồn hoặc cách ứng xử của bé khi ấy. Sự cảm thông và có người chia sẻ sẽ giúp bé đủ dũng khí để vượt qua nỗi buồn. Nó cũng giảm thiểu thời gian bé phải chịu ấm ức một mình.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi snow_rainbow
    Đang tải...

2. meyeucon121288

meyeucon121288 Thành viên mới

Ðề: Cùng con giải tỏa stress

Bài này đọc ở đâu đó rồi, nhưng cũng cám ơn mẹ nó giúp mình được đọc lại.

3. babyhood

babyhood Thành viên chính thức

Ðề: Cùng con giải tỏa stress

cảm ơn bạn đã chia sẻ .