Cùng nhau chia sẻ các kinh nghiệm, tình huống bán hàng qua mạng nào các mẹ!!!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi vietmorning, 7/5/2011.

1. Mèo Mũm Mĩm

Mèo Mũm Mĩm Thành viên chính thức

Ðề: Cùng nhau chia sẻ các kinh nghiệm, tình huống bán hàng qua mạng nào các mẹ!!!

ôi, đúng cái vấn đề mình đang ban căng. Đau đầu vụ ship hàng quá các mẹ ạ. Mình bán đồ ăn nên chắc chắn phải thuê người ship hàng rồi. Nhưng mà khổ cái ko tìm được người làm ship hàng giá rẻ chút. ko thuê thì làm ko xuể, đã làm đồ ăn rùi còn đi ship nữa mệt kinh khủng luôn ý. Mà hôm nọ thuê 1 nhóc sinh viên kêu đi ship cho trả lương 1,7mil/tháng làm 3 tiếng/ngày nghỉ chủ nhật. Đi làm ngày đầu nó đòi phụ cấp xăng xe 25k/ngày + đthoai 1sim kmai/tháng. Vậy là mất tầm 2300mil rùi, trong khi phải thuê thêm phụ bếp nữa. Lời lãi chẳng bao nhiêu, mà làm hàng ăn thì không thể tính phí ship cao quá được, cao quá ai dám ăn. Vậy là được 1 ngày mình cho em ý nghỉ việc luôn vì thực ra khách mình toàn gần nhà, freeship, đi 1 cua 1 vòng là hết rồi chỉ mất khoảng tiếng rưỡi là cùng, mình lại tự lóc cóc đi. Có khi phải tích cóp cố mở cửa hàng con con thôi :((

Đang tải...

2. tobunbo

tobunbo Thành viên chính thức

Ðề: Cùng nhau chia sẻ các kinh nghiệm, tình huống bán hàng qua mạng nào các mẹ!!!

bạn ơi,nếu chị đặt hàng ko có ở nhà thì sao bạn ko gọi điện cho chị ấy,hỏi chị ấy có muốn lấy ko?Biết đâu chị ấy muốn mua thì sao nhi?
    chia sẻ với bạn nhé.
    ah,bạn đang có baby phải không?Chúc hai mẹ con khỏe mạnh nhé

3. caubay76

caubay76 Banned

Em cũng đang tập tành kinh doanh Online thấy còn rất nhiều điều cần phải học hỏi ở các mẹ, các chị. Đọc các bài viết em thấy có nhiều tình huống thật bất giờ mình không lường trước được. Em đã đúc rút được nhiều kinh nghiệm từ các bài học của các mẹ. Cảm ơn các chị, các mẹ nhiều ạ.

4. Shop_Bay

Shop_Bay Thành viên rất tích cực

Em gặp trường hợp hẹn giờ giấc giao hàng rồi. EM mang đến đúng thời gian, gọi khách ra lấy thì họ bảo là đang ở xa rồi hẹn lúc khác chứ. ĐÚng hôm trời nắng, em xin lỗi luôn là không bán cho khách ấy nữa ạ.
    Mình bán hàng cần nhất là uy tín, và cũng có yêu cầu khách phải có sự đối xử tương ứng.

vietmorning thích bài này.
  5. touchtalkvtcmobile

touchtalkvtcmobile Thành viên sắp chính thức

Em cũng mới bán hàng online. Nhưng mỗi lần giao hàng khách hàng của em đều nhiệt tình. Vì Bút chấm đọc của em cũng đắt tiền, nên khách hàng trước khi mua phải suy nghĩ rất kỹ. Có khách hàng còn nhiệt tình đến trước cổng công ty em lấy. Em chưa gặp trường hợp nào giống các bác. Nhưng nghe các bác kể có khách hàng khó tính thế em cũng hãi thật.

6. vietmorning

vietmorning Thành viên chính thức

Hic, đầu tháng này em trót ăn mực.....................gần tuần nay chả có khách nào hỏi đến luôn, sợ thật!Đúng là có kiêng có lành!

7. Mèo Mũm Mĩm

Á, đọc bài của chị vietmorning em mới nhớ ra là đầu tháng mình ăn món mực ngào. Thả nào mà từ đầu tháng tới giờ đen đủi thế. Huhuhu.

8. Shop_Bay

Xin được chia sẻ nỗi buồn không chỉ của riêng ai.... hic... nghĩ mà thấy mình dại rồi...

9. tieunhi_shop

tieunhi_shop Đồ chơi xuất khẩu

Mình cũng đang tập tành, vào đây học hỏi các mẹ để phòng các tình huống.

10. NHU_Y_SHOP

NHU_Y_SHOP Bắt đầu tích cực

em bán hàng quần áo trẻ em, 1 ngày chiều mưa, em ship hàng cho 1 chị ở Phố huế, chị ấy xinh, nhà mặt phố kinh doanh xe máy, chị dặn em mang đi vài mẫu để chị chọn, đến nơi chị lấy đựoc 2 thứ, em vui lắm vì đi như vậy ko mất công, chứ em ngại nhất mấy cái vụ " thích rất nhiều nhưng chẳng ưng được bao nhiêu", lúc trả tiền chị ấy cứ nhìn em rồi nhìn tiền rồi lại dặn dò mang thêm.em bỏ luôn tiền vào túi, ra ngoài cửa vẫn thấy nghi nghi, nhưng vẫn lên xe đi và đầu thì luẩn quẩn " hay là có tiền giả ", lấy tiền ra kiểm tra " may quá ko phải tiền giả mà là thiếu tiền híc híc" em bán cho chị ấy 2 thứ là 180k, chi trả em 3 tờ 50 và 3 tờ 10k, em thấy chị lôi ra hai cọc tiền mệnh giá đó nên cứ đinh ninh đi về, ai dè thiếu 1 tờ 50k

11. Mèo Mũm Mĩm

Chia buồn với mẹ Như Ý! Mình chưa bị khách trả tiền thiếu, nhưng đi chợ bị trả thiếu thì có rồi. Lỗi cũng do mình đi chợ quên không mang tiền lẻ. Mua bún 20k, đưa tờ 500k cũng hơi ngại ngại, ai dè bà bán hàng vẫn nhận. Lúc cầm tiền bt cũng không đếm lại nhưng hôm ý thấy thái độ bà ý kì kì, mà để ý bà ý rút cọc tiền ra có mấy tờ 100k nhưng chỉ rút 2 tờ 100k còn lại là 50k với 20k, 10k, mình đếm lại y như rằng có mỗi 420k, vì nhiều tờ lẫn lộn nên ko để ý, đếm 2 lần vẫn thấy thiếu mình nói thì bà ý bảo cô nhầm cô quên mất.
    Lại nhớ hồi mình học ĐH, giá gửi xe máy 1k/xe. Thỉnh thoảng mình hay trả 10k, rõ ràng trong thùng đựng tiền có tiền chẵn nhưng mấy ông trông xe toàn nhặt tờ 1k trả cho mình, và thường thì 8 tờ 1k. Vì giờ tan tầm đông nên thường mọi người hay cầm tiền phóng xe đi lun vì ai mà có time đếm 1 đống tiền chẵn. Những ai mà để ý đòi lại thêm 1k thì mấy ông ý bảo là chưa đếm xong. Chưa đếm xong thì mấy ông ý đưa cho mình làm gì. Bực mình lắm. Mà mấy ông nắm được tâm lý là tiền lẻ ngại đếm, hơn nữa có 1k thì ngta cũng ngại thắc mắc. Mình bị 1 lần, để ý những lần sau thì cả 10 lần đều bị trả thiếu và lần nào mình cũng đòi lại thêm 1k nữa. Đến nỗi mấy ông quen mặt mình luôn, lần sau mình có trả tiền chẵn cũng ko dám đưa thiếu mà đưa đủ luôn.
    Tóm lại đã buôn bán thì tiền nong nhận được phải đếm luôn và đếm trước mặt người ta, lúc nhận tiền. Không thì chỉ thiệt mình thôi.
    À còn 1 chuyện nữa, mình đi mua hàng rất hay gặp, mấy bà bán hàng lúc mình hỏi VD cam bnhiu cân? Mấy bà nói khe khẽ 30k, mình thấy giá đó ok nên cũng ko trả giá thêm nữa, vẫn thắc mắc sao cam rẻ thế. Đến khi nhặt xong rồi cân lên tính mình 40k/kg, mình kêu thì bảo h này làm j có cam 30k, hwa còn bán 45,50.... ý.... Nghe ức lắm, không lấy nữa thì bị chửi, mà lấy thì bị đắt. (giá cả em nhớ ko chính xác nhưng kiểu như thế). Mà có lần hỏi đến lần thứ 2 rùi ngta vẫn bảo giá đó thế mà đến lúc mình cân xong lại nói giá khác. Ức lắm! Có lần thì chịu mua đắt, có lần thì vứt đấy chịu ăn chửi. >"<. Ko hiểu sao đi mua hàng em rất hay bị như thế mà lần nào cũng ấm ức.

12. Mama Chích Chòe

Mama Chích Chòe Iu Bo^'ng

Oái,dã man thế. Khách kiểu này thì lần sau cạch luôn. Tớ cũng đang ti toe định kinh doanh ol ,vào hóng hớt kinh nghiệm :)

13. phomaisua1982

phomaisua1982 Thành viên chính thức

Bây giờ người đi làm thường đều có tk ATM nên mình khuyên các mẹ chỉ nên bán hàng qua chuyển phát nhanh, mình bán mình cứ chịu tiền ship coi như lãi ít 1 chút nhưng đỡ gặp mấy vụ trời ơi. Từ khi mang thai thì em khoanh vùng luôn đối tượng khách hàng của em là các mẹ côn sở có sử dụng ATM hoặc biết ck ngân hàng. Bg ngân hàng đầy đường, nếu k có thẻ ATM thì nạp tiền trực tiếp cũng chỉ mất vài phút, nếu khách thật lòng muốn mua thì cũng k ngại dành vài phút ck. Còn nếu khách cần xem hàng thì cứ đến tận nơi mà xem, em luôn welcome
    Black list của em:
    1. Sợ nhất mấy em teen. Đặt hàng cho đã khi mình giao đến thì chị oi em lỡ xài hết tiền rồi, or mẹ em k cho mua hay còn tệ hơn nữa là: em thấy trên web xyz bán rẻ hơn... Có vài em sinh viên hay công nhân gì đó mua quần áo của em mà bắt em đem cho thật nhiều mẫu đến để chọn rồi lựa chọn mà quẳng hàng của mình trả giá như chợ đêm luôn..( k ưng giá thì đừg bảo giao kia chứ).. oải lắm.
    2. Các mẹ khó tính em cũng cho vào black list luôn. Tính ai vốn khó khăn thì thôi đừng mua hàng online làm gì cứ ra cửa hàng mà mua trực tiếp cho khỏe ( mình phải hiểu rõ bản thân mình chứ). 1 đôi giày của xưởng em bán ra cho mấy hiệu trên parkson họ bán đến hơn 400k trong khi em bán chưa đến 200k. Bắt mình lóc cóc ôm 1 lô 1 lốc đến chọn, chọn đc rồi thì ngày mai lại gọi bảo đổi (do chính tay ng mua chọn đấy nhá, k có ai ép đâu).. ừ thì em cũng mang đến đổi. Giao đến nơi ( lần 2 ) thì bảo k lấy nữa vì bà nội bà ngoại gì đó k cho mua thế là trả cả đôi hôm qua vừa lấy. Làm mình mất công chạy đi chạy lại đến 2 lần mà em ở tít Thủ Đức mỗi lần vào trung tâm thì ít nhất là 12km 1 lượt để qua cái cầu Sài Gòn..
    Bán hàng mà k giao thì rõ là mất nhiều khách thật đấy nhưng các mẹ thấy hiện nay trên ebay ng ta toàn bán thế. Dần dần ng Vnam sẽ quen thôi. Và khách tuy ít nhưng đỡ mất tgian và đỡ bực mình để tgian làm việc khác. Và trộm vía vẫn có những khách hàng hết sức dễ thương, thông cảm em vừa bán mà vừa biết ơn, ít ra cuộc đời vẫn đẹp.

14. phomaisua1982

phomaisua1982 Thành viên chính thức

Chưa kể em còn bị mấy thằng điên quấy rối nữa, add nick nói làm mua đồ cho ng iu.. nói 1 hồi chuyển qua nói bậy bạ. Mình chồg con rồi mà bị như vậy ức mún khóc luôn đó.

15. Me Ku ti

Me Ku ti Thành viên tích cực

Em may chưa gặp phải trường hợp nào dư này cả, toàn gặp các mẹ dễ thương thôi. Hi vọng lâu dài không gặp phải ai như thế.
    Hóng hớt thêm để biết đường rút kinh nghiệm.

phomaisua1982 thích bài này.
  16. me cu Khoai

me cu Khoai Mẹ yêu Khoai nhất

Hơi, em cũng gặp kiểu này. Gọi điện hỏi hàng nọ kia đủ kiểu xong order --> nhắn tin bảo nghe giọng em qua điện thoại dễ thương nọ kia...hic em là em xóa luôn thể loại khách đó. Đúng là rỗi hơi quá nghĩ ra lắm trò trêu đùa

17. vietmorning

vietmorning Thành viên chính thức

Tháng này cứ đen đủi làm sao đó các mẹ, không biết có phải dân tình sợ chiến tranh nên ít mua sắm không mà mình thấy lượng khách giảm đi rõ rệt so với mọi tháng!

18. Shop_Bay

:( Các mẹ nói làm em lo quá...
    Em đầu tư bao nhiêu vào shop này...
    Cũng may em có nguồn khách offline, chứ chông vào online thì chắc đứt phừn phựt rồi ạ....

19. o_ma_mi

o_ma_mi Đủ quyền lập Họ

Ui, chia buồn với chị...Iem thấy mình may mắn vì từ ngày bán hàng đến giờ, toàn gặp khách hàng dễ thương, dễ mến.
    Hum nay đi ship hàng cho 1 chị, chị í cố tình trả thừa 5k, và nhất định ko nhận lại....:):):)
    Rút kinh nghiệm lần sau phải đếm tiền nong cho kỹ chị ạ....

20. michelle

michelle Bắt đầu nổi tiếng

Em bắt đầu bán hàng 1 tuần nay. Ngày kia em ship hàng. các chị chúc em suôn xẻ, gặp toàn các mẹ dễ thương đi