Kinh nghiệm: Cùng nhau chia sẻ cách nuôi dạy con thông minh các mẹ nhé!

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi mèo mập đáng yêu, 5/5/2014.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. nhím yêu_2007

nhím yêu_2007 Thành viên đạt chuẩn

Ðề: Cùng nhau chia sẻ cách nuôi dạy con thông minh các mẹ nhé!

con em 3 tháng cơ, con chị như thế là xương cứng cáp lắm á :)

Đang tải...

2. nhím yêu_2007

Ah em có đọc được một tài liệu, ah bài báo nói về vấn đề mà các mẹ đang bàn tán nè , share lên cho mẹ nào chưa đọc thì đọc ạ :D

Não trẻ khi mới sinh phát triển không ngừng, đặc biệt là các bộ phận điều khiển 4 chức năng then chốt: trí thông minh, vận động, cảm xúc và giao tiếp.
    Chính vì thế, các tương tác khoa học cùng chế độ dinh dưỡng phù hợp sẽ giúp trẻ phát triển trí não tốt hơn qua việc phát triển toàn diện cả 4 khía cạnh này.

Đánh giá sự phát triển trí não tốt hơn của trẻ

Giải thích về vấn đề này, Tiến sĩ tâm lý Nguyễn Minh Anh cho biết: “Sự phát triển của não trẻ được đo lường qua việc trẻ thể hiện khả năng trong 4 khía cạnh then chốt: trí thông minh, vận động, cảm xúc và giao tiếp. Mỗi giai đoạn, trẻ phải thể hiện được các kĩ năng nhất định, và đây chính là thước đo giúp phụ huynh theo dõi và đánh giá sự phát triển trí não tốt hơn của trẻ".

Trí thông minh: liên quan đến quá trình suy nghĩ, tư duy và tiếp nhận, xâu chuỗi các thông tin, xử lý tình huống của trẻ. Trẻ từ 6 tháng đến dưới 1 tuổi phải thực hiện được các hành động như: nhận biết hình dáng đồ chơi, gương mặt người thân, tên gọi thường ngày…

Vận động: chuỗi hoạt động của cơ thể bao gồm sự phối hợp vận động của các bộ phận và quá trình điều khiển của não bộ. Trẻ từ 6 tháng đến 9 tháng có thể chuyển tư thế từ ngồi sang lẫy hoặc bò, đứng chập chững với sự trợ giúp và cử động các ngón tay.

Cảm xúc: liên quan đến sự tương tác như mỉm cười, chơi trò chơi, bắt chước và nhận biết cảm xúc người khác. Trẻ được 6 tháng có thể cảm nhận được tình cảm của cha mẹ và cũng thể hiện tình cảm của mình nhiều hơn.

Giao tiếp: liên quan đến việc sử dụng ngôn ngữ, tương tác với người khác. Trẻ từ 12 đến 18 tháng cần được tập nói những câu đơn giản, có thể bắt chước câu nói của người lớn...

Phát triển toàn diện 4 khía cạnh then chốt của trí não trẻ

Để trẻ đạt được sự phát triển trí não tốt hơn qua việc phát triển toàn diện 4 khía cạnh then chốt, phụ huynh cần quan tâm hai yếu tố cốt lõi là giáo dục và dinh dưỡng.

Về giáo dục, Tiến sĩ tâm lý Minh Anh giải thích: “Trẻ cần các tương tác não bộ và kích thích giác quan để não tạo ra các liên kết dây thần kinh, tăng cường khả năng tiếp nhận và xử lí thông tin. Việc tương tác với bé bằng những bài tập phù hợp sẽ giúp bé tối đa hóa khả năng học hỏi, phát triển toàn diện bốn khía cạnh then chốt này. Bé sẽ đạt được các kĩ năng sớm hơn, nhiều hơn nếu được luyện tập đúng mức độ và khoa học”.

Về dinh dưỡng, đây chính là “chìa khóa then chốt” giúp trẻ phát triển toàn diện 4 khía cạnh quan trọng của sự phát triển trí não tốt hơn. Bác sĩ Nguyễn Thị Thu Hậu, trưởng khoa dinh dưỡng bệnh viện Nhi Đồng 2 nhận định: “Để não hoạt động tốt, điều khiển cả 4 chức năng then chốt, bé phải được cung cấp đầy đủ các dưỡng chất quan trọng như DHA, sắt, choline, kẽm, các vitamin B. Rất nhiều nghiên cứu đã khẳng định các axit béo DHA, ARA đóng vai trò quan trọng trong cấu trúc não bộ, giúp liên kết các tế bào thần kinh, làm cho hệ thần kinh hoạt động thống nhất và hoàn thiện.”

Nhấn mạnh vai trò quan trọng của DHA đối với sự phát triển trí não tốt hơn, bác sĩ Thu Hậu giải thích thêm: “Theo khuyến nghị của FAO/WHO, trẻ dưới 1 tuổi cần bổ sung đúng 17mg DHA/100 kcal và trẻ trên 1 tuổi cần bổ sung đúng 75 mg DHA mỗi ngày. Các nghiên cứu nhũ nhi đã chứng minh trẻ bổ sung đúng hàm lượng DHA có thể phát triển trí não tốt hơn thông qua việc phát triển toàn diện cả 4 khía cạnh then chốt: trí thông minh, vận động, cảm xúc và giao tiếp.”

3. Hoàng Minh_85

Hoàng Minh_85 Thành viên sắp chính thức

cám ơn mẹ về bài báo. E có lưu lại ý này nè " Để não hoạt động tốt, điều khiển cả 4 chức năng then chốt, bé phải được cung cấp đầy đủ các dưỡng chất quan trọng như DHA, sắt, choline, kẽm, các vitamin B. Rất nhiều nghiên cứu đã khẳng định các axit béo DHA, ARA đóng vai trò quan trọng trong cấu trúc não bộ, giúp liên kết các tế bào thần kinh, làm cho hệ thần kinh hoạt động thống nhất và hoàn thiện.”"
    => Các mẹ cung cấp DHA cho con và kích thích trí não cho con như thế nào ạ?

nhím yêu_2007 thích bài này.
  4. tkkh

tkkh Thành viên kỳ cựu

hì con mình chắc thuộc hạng chậm nói nhất ở đây nhỉ, con mình 25 tháng rồi, nói được từ đơn thôi, mà cũng ko nhiều lắm :)

5. binhbinhtranmtpy

binhbinhtranmtpy Thành viên chính thức

nghe các mẹ nói mà e lại thấy lo lo, bé nhà e biết đi từ hồi 11 tháng, còn nói thì chưa biết, nếu bé thích j mà ko làm đc toàn lôi tay người lớn đưa đến tận nơi muốn làm ý như là mẹ làm hộ ấy, ở nhà lúc nào vui cũng hay ê a thui, chứ cũng ít nói, ít cười lắm, giờ thì làm ntn hả các mẹ???

6. megialinh88

megialinh88 Bắt đầu tích cực

con thông minh là được rồi mẹ nó ơi, mình nghĩ con thông minh là đã phát triển toàn diện rồi :)

iubongbiHoàng Minh_85 thích.
  7. megialinh88

chắc có thể bé chưa thích nói thì sao :D đừng ép con quá mẹ nó ơi hihi

Hoàng Minh_85 thích bài này.
  8. Hoàng Minh_85

không đâu mẹ nó ơi, con thông mình thì chỉ là 1 tong 4 khía cạnh giúp con có 1 trí não hoàn thiện thôi :) .

9. Hoàng Minh_85

mình lại nghĩ có thể do ba mẹ ít nói chuyện với bé nên bé mới không phát triển về ngôn ngữ như các bé cùng trang lứa

10. Hoàng Minh_85

đây nhé, đây là bài báo e mới đọc nè, share lại để các mẹ đọc và tìm hiểu nha:

Xu hướng phát triển trí não cho bé qua 4 khía cạnh then chốt.
    Thứ Sáu, ngày 09/05/2014 12:00 PM (GMT+7)
    Hầu hết các bà mẹ trẻ đều nhận ra tầm quan trọng hàng đầu của sự phát triển trí não trẻ trong những năm đầu đời. Sự phát triển về thể chất là về lâu về dài còn 3 năm đầu đời là “cơ hội vàng” giúp bé phát triển trí não.
    Chia sẻ bí quyết chăm sóc SỨC KHỎE cho mọi nhà!

Trẻ sẽ thể hiện tối đa khả năng học hỏi và tiếp nhận kiến thức. Hiện nay, nhiều phụ huynh đã bắt đầu ý thức và quan tâm nhiều về sự phát triển trí não tốt hơn của bé thông qua việc phát triển toàn diện 4 khía cạnh then chốt: Trí Thông Minh, Vận Động, Cảm Xúc, Giao Tiếp” – Tiến sĩ tâm lý Nguyễn Minh Anh nhận định

Phát triển toàn diện 4 khía cạnh then chốt

Tiến sĩ tâm lý Minh Anh giải thích về sự phát triển trí não tốt hơn qua việc phát triển toàn diện 4 khía cạnh then chốt:

Trí thông minh: liên quan đến quá trình suy nghĩ, tư duy cũng như sự tiếp nhận và xâu chuỗi các thông tin và xử lý tình huống của trẻ. Trẻ từ 6 tháng đến dưới 1 tuổi đã phải thực hiện được các hành động như: nhận biết hình dáng đồ vật quen thuộc như đồ chơi hay gương mặt của người thân, tên gọi thường ngày…

Vận động: chuỗi hoạt động của cơ thể bao gồm sự phối hợp vận động của các bộ phận và quá trình điều khiển của não bộ. Trẻ từ 6 tháng đến 9 tháng có thể chuyển tư thế từ ngồi sang lẫy hoặc bò, hoặc đứng chập chững với sự trợ giúp và cử động nhiều hơn các ngón tay.

Cảm xúc: liên quan đến sự tương tác như mỉm cười, chơi trò chơi, bắt chước và nhận biết cảm xúc người khác. Khi trẻ được 6 tháng, bé cảm nhận được tình cảm của cha mẹ và cũng thể hiện tình cảm của mình nhiều hơn.

Giao tiếp: liên quan đến việc sử dụng ngôn ngữ, tương tác với người khác. Trẻ từ 12 đến 18 tháng cần được tập nói những câu đơn giản và có thể bắt chước câu nói của người lớn.

Giáo dục và dinh dưỡng - 2 yếu tố quan trọng giúp bé phát triển trí não tốt hơn

“Cùng với việc đánh giá sự phát triển trí não tốt hơn của trẻ qua phát triển toàn diện 4 khía cạnh then chốt, phụ huynh có thể tương tác để giúp bé phát huy tối đa khả năng tư duy, học hỏi, phát triển trí não tốt hơn. Theo đó, giáo dục với những bài tập rèn luyện sẽ giúp trẻ phát triển toàn diện 4 khía cạnh then chốt gồm: trí thông minh, vận động, cảm xúc và giao tiếp” – Tiến sĩ Minh Anh cho biết.

[​IMG]Cùng với giáo dục, dinh dưỡng được xem là “chìa khóa” để phát triển toàn diện trí não. Để não bé hoạt động tốt, điều khiển các chức năng thuộc 4 khía cạnh then chốt thì não bộ phải được cung cấp dinh dưỡng đầy đủ và khoa học. “Dinh dưỡng giúp nuôi dưỡng, kiến tạo não, cung cấp năng lượng cần thiết cho trí não phát triển, tăng cường khả năng tiếp nhận thông tin hiệu quả. Cùng với các dưỡng chất quan trọng như Sắt, Choline, Kẽm, các Vitamin B thì DHA đóng vai trò cốt lõi, được xem là dưỡng chất quan trọng cho sự phát triển trí não tốt hơn. DHA giúp gia tăng kết nối của các tế bào thần kinh, giúp hệ thần kinh hoạt động thống nhất và hoàn thiện, là nền tảng vững chắc để bé phát triển toàn diện 4 khía cạnh then chốt: trí thông minh, vận động, cảm xúc và giao tiếp…” – bác sĩ Nguyễn Thị Thu Hậu, trưởng khoa dinh dưỡng bệnh viện Nhi Đồng 2, TP HCM.

Rất nhiều nghiên cứu khoa học đã chứng minh việc bổ sung DHA với hàm lượng đúng khuyến nghị của FAO/WHO (trẻ dưới 1 tuổi cần bổ sung 17 mg DHA /100 kcal và trẻ từ 1 tuổi trở lên cần bổ sung 75 mg DHA mỗi ngày) sẽ cải thiện khả năng tư duy, học hỏi của trẻ trong những năm đầu đời.

Ngọc Thủy (Nguồn: Công ty Mead Johnson Nutrition Việt Nam)

nhím yêu_2007 thích bài này.
  11. nhím yêu_2007

tùy từng khía cạnh mới có thể nói rõ hơn được chứ ạ. Nhà em thì dinh dưỡng bổ sung thêm DHA và tương tac giữa ba mẹ và con cái được ưu tiên hàng đầu

mèo mập đáng yêu thích bài này.
  12. nhím yêu_2007

cám ơn bài viết hay nè. 75mg DHA là cho ăn khoảng bao nhiu cá hồi là đủ nhỉ :3 lại quá trình chế biến nó cũng bị mất đi nữa đấy :(

13. CLB-Lala

CLB-Lala Thành viên chính thức

Em nghĩ là mẹ nên chăm nói chuyện với con, cũng chăm cho con giao tiếp với mọi người như các bạn hàng xóm, họ hàng,... để bé có kĩ năng giao tiếp và truyền đạt cảm xúc. Trong khi trò chuyện với con mẹ nên thường xuyên hỏi ý kiến con, để con có cơ hội bày tỏ cảm xúc suy nghĩ của mình mẹ nó ạ :)

14. vongdautam

vongdautam Cơ sở sản xuất vòng dâu tằm An huy 0909886836

lót dép hóng kinh nghiệm các mẹ................

15. maont_mesoc

maont_mesoc Bắt đầu tích cực

Bé nhà em cũng 18,5 tháng. Hôm rồi sáng dậy thấy đôi dép bị con cún nó cắn thế là bé gọi "bố bố chó dép" :) (ý là mách bố ơi chó cắn dép con ý ạ) đáng yêu vô cùng. Có hôm 1h sáng thấy bạn ý dậy bắt mẹ bật đèn nhưng chưa biết nói từ bật đèn mà cứ "tắt, tắt" thế rồi vỗ tay xuống gối ý là bảo mẹ nằm đây rồi 2 mẹ con cứ nằm nhìn nhau mà cười đến cả tiếng đồng hồ khiến bố bảo 2 mẹ con hôm nay có "vấn đề". Những lúc như ấy vui và hạnh phúc quá các mẹ ạ, xúc động muốn khóc được ấy.

16. nhantranda196

nhantranda196

Những khoảnh khắc này đúng là hạnh phúc mn nhỉ.

17. megialinh88

giao tiếp với ba mẹ là cách tốt nhất giúp con tự tin, dạn dĩ và có tư duy tốt :) . E thích nói chuyện với con lắm hihi

18. iubongbi

iubongbi Thành viên chính thức

đúng là thế ạ, nghe mẹ kể mà e còn rưng rưng ý, đúng là có con là niềm hạnh phúc nhất của người làm cha mẹ :). mẹ cố gắng giúp con phát huy tốt trí não của con nhé, thông qua cách dạy con đúng cách và một chế độ dinh dưỡng thông minh

19. iubongbi

iubongbi Thành viên chính thức

các mẹ ơi, cho em hỏi chút ạ. Con em năm nay được 6.5 tháng rồi ạ. Trộm vía bé cũng nhanh nhẹn láu lỉnh đáng yêu lắm ạ. Nhưng em chưa hiểu rõ về 4 khía cạnh này lắm, nhất là từng giai đoạn đó ạ, để e biết và cung cấp đủ và đúng chất dinh dưỡng cũng như tương tác tốt với con ạ. em cám ơn các mẹ

megialinh88 thích bài này.
  20. megialinh88

Mẹ vô đây nhé, trong này có ghi rõ các cột mốc phát triển về 4 khía cạnh đó : http://bit.ly/RUJ3Y6

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.