Kinh nghiệm: Cùng trao đổi kinh nghiệm kinh doanh

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi doanthao75, 27/5/2014.

1. doanthao75

doanthao75 Thành viên tập sự

Đoàn Thảo tham gia diễn đàn một thời gian tuy nhiên mình cũng ít có thời gian để đăng bài, mình thường xuyên theo dõi bài viết của các mẹ nhưng mình rất ít login. Mình nhận thấy làm cha mẹ là một diễn đàn sôi động và phần nhiều các mẹ ở đây có máu kinh doanh. Độ hóng của các mẹ ở bên này thì cũng tương đương web trẻ thơ nhưng có vẻ bên này các mẹ máu kinh doanh hơn. Mình nhận thấy đa phần các mẹ ở trên này rất thích kinh doanh nhưng không phải ai cũng có kinh nghiệm, vì vậy mình mạo muội lập ra TOP này để cùng các mẹ chém (trao đổi) kinh nghiệm, kỹ năng, phương pháp và công cụ kinh doanh sao cho hiệu quả nhất, mong các mẹ đã có kinh nghiệm thì cũng bớt chút thời gian để chia sẻ và đừng mắng mình múa rìu qua mắt thợ nhé. Các mẹ cứ chém thoải mái mình sẽ xin phép trích dẫn ý kiến của các mẹ để tập hợp thành một bài viết có cấu trúc để chúng ta cùng chém cho nó dễ dàng nhé. Mình xin phép được thảo luận các vấn đề sau cùng các mẹ.

I, Xác đinh mô hình và mục tiêu kinh doanh

1, Xác định mục tiêu kinh doanh

Bạn muốn trở thành một nhà bán lẻ chuyên nghiệp?
    Bạn muốn trở thành người bán buôn chuyên nghiệp?
    Bạn muốn kinh doanh đa mặt hàng hay chỉ một vài mặt hàng mình có lợi thế?
    Mục tiêu trước mắt của bạn có bao nhiêu khách hàng? Trong thời gian bao lâu?
    Bạn có xác định việc kinh doanh là sự nghiệp của bạn hay chỉ là một công việc làm thêm (rất nhiều mẹ ở đây chỉ coi kinh doanh là một nghề tay trái)

Để trả lời chính xác các câu hỏi trên đây các mẹ cần lưu ý các vấn đề sau:

Nguồn lực của bạn (bao gồm nguồn vốn và quan hệ thị trường) có đủ để bạn trở thành người bán buôn chuyên nghiệp?
    Mặt hàng, nguồn hàng của bạn có thực sự tốt để bạn chiếm lĩnh được thị phần nhất định?
    Bạn đã đủ kỹ năng và lòng kiên nhẫn để có thể bán hàng?
    Đối thủ của bạn là ai? Bạn hiểu gì về đối thủ tiềm năng của đối thủ? Điểm yếu của đối thủ? Giá bán hàng của đối thủ cạnh tranh?

Theo Thảo bạn cần xác định rõ điều này, nên đặt mục tiêu khiêm tốn và đặc biệt phải rất kiên nhẫn để đi buôn, nếu kinh doanh mà dễ chắc Việt Nam mình sẽ chẳng có ai làm nông nghiệp cả. Hãy tìm cách trả lời cẩn thận các câu hỏi trên? Đặt ra những mục tiêu khiêm tốn cho mình, vạch kế hoạch hành động và kiên trì theo đuổi mục tiêu đó.

2, Xác định mô hình kinh doanh

Bạn đang có cửa hàng OFF Line và muốn bán hàng online?
    Bạn đang bán hàng online là chủ yếu và mong muốn phát triển bán OFFLine trong tương lai?
    Bạn có thể kết hợp cả hai mô hình trên tuy nhiên cần phải có một mục tiêu chủ đạo? Khách hàng mục tiêu sẽ tiếp cận bạn theo con đường online hay OFFLINE?
    Hai mô hình kinh doanh này sẽ rất khác nhau về cách tiếp cận khách hàng và phương pháp xác định giá bán?
    Khi bạn đã xác định rõ ràng mô hình mà mình theo đuổi bạn mới có thể mang lại cho khách hàng đúng thứ họ cần.
    Một ví dụ về việc bạn tiếp cận khách hàng OFFLINE bạn cần chuẩn bị nguồn hàng phong phú một tỷ lệ không nhỏ khách hàng có thể ghé thăm của hàng của bạn vì một tấm biển quảng cáo hạ giá 50% nhưng lại chọn mua một mặt hàng khác (mà bạn có nhiều lợi nhuận hơn) khi ghé thăm cửa hàng vì một yếu tố nào khác do bạn cố tình hướng khách hàng tới sản phẩm đó.
    Nếu bạn bán hàng online là chủ đạo, bạn cần giải quyết một bài toán rất khác so với OFFLINE, ngày càng nhiều khách hàng mong muốn được trả tiền khi nhân hàng? Lợi nhuận của bạn có đủ trả tiền cho chi phí shipping? Nguồn vốn của bạn có đủ để bạn trao cho một đơn vị shipper và nhận lại 10 ngày sau khi giao hàng? Vấn đề bảo mật thông tin khách hàng, nhà cung cấp với shipper cũng là một trong những vấn đề nan giải mà chủ các cửa hàng online cần giải quyết. Đặc biệt hơn là bạn cần chú ý, điều gì sẽ khiến khách hàng tiếp tục mua hàng của bạn trên website? Không giống như việc bán hàng OFFLINE, bạn không có cơ hội tiếp cận trực tiếp với khách hàng và khách hàng cũng không hề nhìn thấy sản phẩm của bạn.

3 Xác định khách hàng mục tiêu

Không ai có thể phục vụ tốt với tất cả khách hàng, vì vậy bạn cần xác định một tập hợp khách hàng nhất định để phục vụ tốt nhất, tập khách hàng này sẽ mang lại nhiều lợi nhuận nhất cho bạn với chi phí bỏ ra ít nhất.
    Sản phẩm nào sẽ là sản phẩm chính mà bạn mong muốn, nguyên tắc vàng của các nhà bán lẻ là (80-20) 20% hàng trưng bày có thể mang lại 80% doanh số. Để thực hiện được nguyên tắc này bạn cần trả lời các câu hỏi?
    Sản phẩm chủ đạo này mình sẽ phục vụ ai?
    Giới tính của họ là gì?
    Họ sinh sống ở đâu?
    Họ chấp nhận mức giá nào?
    Họ cần mình nhất ở điểm gì?
    Và hàng loạt các câu hỏi khác nữa?
    Khi bạn có câu trả lời chính xác về các vấn đề trên bạn hoàn toàn có thể tiếp cận khách hàng tiềm năng với chi phí thấp nhất và mang lại doanh số cao nhất.

Trên đây Thảo đã trình bày cùng các mẹ một mớ lý thuyết suông, phần lớn chúng ta khi khởi nghiệp đều không có đủ kỹ năng, nguồn lực và không sẵn sàng để trả lời hàng loạt câu hỏi như thế này. Trên 90% số người khởi nghiệp sẽ tuân theo một nguyên tắc cứ làm đi từ từ rồi tính, Thảo có trong tay một tài liệu của một bạn kinh doanh thời trang online khá tốt và sẵn sàng chia sẽ cho mọi người, Thảo không nghĩ đó là chìa khóa tạo lên sự thành công của họ tuy nhiên ít nhất Thảo đã thấy họ thành công. Mẹ nào quan tâm vui lòng để lại địa chỉ email Thảo sẽ gửi để các mẹ cùng tham khảo.

II, Triển khai hoạt động kinh doanh

1, Kinh nghiệm xây dựng hình anh chuyên nghiệp
    (đang cập nhật nội dung)

2, Kinh nghiệm quảng bá hình ảnh

(đang cập nhật nội dung)

3, Kinh nghiệm thu hút khách hàng

(đang cập nhật nội dung)

III, Trao đổi kỹ năng kinh doanh

(đang cập nhật nội dung)

Mình xin phép được cập nhật dần các bài viết trao đổi, cũng như tổng hợp các ý kiến (nếu có) của các mẹ tại đây để chúng ta cùng kinh doanh có hiệu quả nhất. Trên đây là những ý kiến cá nhân của mình mong các mẹ cùng bổ sung vào từng phần hay cả dàn bài chung để cùng học hỏi.
    Mình sẽ cố gắng cập nhật hàng tuần những nội dung trên trên cơ sở tông hợp các ý kiến đóng góp của các anh chị, các mẹ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi doanthao75
    Đang tải...

2. doanthao75

Ðề: Cùng trao đổi kinh nghiệm kinh doanh

Mình đặt chỗ này để cho các tổng hợp các bài viết về Xác định mục tiêu và mô hình kinh doanh của các mẹ

3. doanthao75

Mình đặt chô này để tổng hợp các bài viết về các kỹ năng triển khai kinh doanh của các mẹ

4. doanthao75

Đặt thêm chỗ này để tổng hợp các bài viết chia sẽ kỹ năng và công cụ kinh doanh của các mẹ

5. thuthugbbn

thuthugbbn Mỹ Phẩm Handmade

đê tài khá hay, em thì thấy kinh doanh đâu tiên là mình chọn được sản phẩm phù hợp, thứ 2 là có duyên nữa thì buôn gì bán gì cũng dễ dàng hơn chút, mẹ nào mà không có duyên thì cứ gọi là ngồi dài răng ra như em đây :)

6. poly.mom

poly.mom Thịt bò khô : 0969142842

em thấy khá nhiều topic về chủ đề này rồi ~.~

7. maypho

maypho Thành viên tập sự

Thông tin của bạn cung cấp rất cần thiết cho mọi người, may pho xin cảm ơn.