Kinh nghiệm: Cưới Sau Khi Nhà Có Tang

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi newbie1994, 20/11/2017.

1. newbie1994

newbie1994 Thành viên tập sự

Chào anh chị,

Em là nhà trai, quê ở vùng biển Nam Định.
    Bố mẹ em 64 - 56 tuổi. Cô chú bên nhà gái trẻ hơn khoảng 10 năm.

Bọn em bằng tuổi, sinh năm 94, có dự định cưới từ sớm nhưng từ đầu năm, bên nhà em làm phật ý nhà gái nhiều lần vì hững hờ, thờ ơ với chuyện cưới xin và nói chuyện không khéo. Tuy nhiên, bố mẹ em vẫn chi trả mọi thứ cho việc chuẩn bị và đã sắp xếp ổn thóa đến 90% (chụp ảnh cưới, may váy cưới, hội trường...) và định ngày vào tháng 12 năm nay.

Sự cố xảy ra là bà nội em mất vào đầu tháng 11 này, em lại là cháu đích tôn. Bố mẹ bảo phải qua giỗ đầu của bà.

Em đã thuyết phục được bố mẹ rút ngắn thời gian là ra Tết (khoảng tháng 2-3/2018) nhưng không thể tổ chức lớn về phía nhà trai (hủy nhạc sống, văn nghệ, nhảy nhót...). Khách nhà gái có thể nhiều nhưng khách nhà trai không nhiều vì nhà em sợ lời ra tiếng vào khi bà vừa mới mất.

Vấn đề em gặp phải bây giờ là nhà gái lại phật ý lần nữa, cả đời con gái cưới xin có 1 lần. Tổ chức tẻ nhạt thì xấu mặt cho nhà gái quá.

Liệu có phải nhà em quá cứng nhắc và cổ hủ quá không? Vì dù sao qua Tết là cũng đã qua 100 ngày của bà rồi, mà con gái nhà người ta thì cả đời cưới xin có 1 lần.

Anh chị góp ý cho em nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi newbie1994
    Đang tải...

2. cualuoi

cualuoi Bắt đầu nổi tiếng

Mình cũng nghĩ lui lại 1 thời gian ko sao . Chuyện không ai muốn . với lại quan trọng là tình cảm đôi trẻ danh cho nhau , chứ trước sau quan trọng gì. 2 gia đình nên thẳng thắn trao đổi và thống nhất cho hài hòa.

3. hatran2016

hatran2016 Thành viên tích cực

Có mỗi chuyện nhỏ nhặt đó thôi mà cũng đau đầu là sao? chuyện ngoài ý muốn mà. Nhà gái mà trách móc thì nhà gái trẻ con là nhiều chuyện quá.