Cần giúp: Đã Có Mẹ Nào Sinh Ở 108 Chưa Cho Em Xin Ít Kinh Nghiệm

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi rongnhothang8, 11/1/2015.

1. rongnhothang8

rongnhothang8 Thành viên tích cực

Sang năm là em sinh rồi bây h đang băn khăn chọn viện để sinh bé ạ đã có mẹ nào sinh bé ở 108 chưa ạ cho e xin ít kinh nghiệm với ạ. Em nghe nói ở 108 đã có phòng dịch vụ và phải đăng ký trước 30 tuần mới được mổ ở đấy, có dịch vụ căt dây rôn cho bé bằng tia nên rốn bé sẽ sạch và đẹp hơn nhưng ko co dịch vụ lấy mau gót chân cho bé xét nghiệm ạ. Tình hình là nghe được thế ko biết thế nào xin cac mẹ chút kinh nghiệm ạ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi rongnhothang8
    Đang tải...

2. zkhoaitayz

zkhoaitayz Thành viên nổi tiếng

Ðề: Đã có mẹ nào sinh ở 108 chưa cho em xin ít kinh nghiệm

em sinh ở quê nên mấy viện ở trên này cũng lót dép hóng hớt thôi ạ

3. Me_moka

Me_moka

Mình đẻ mổ ở 108 hồi tháng 9, thấy chưa có mẹ nào trả lời đầy đủ nên mạn phép các mẹ nêu ý kiến ạ! Mình xin trình bày 2 nội dung là đi khám và đi đẻ nhé ! Cảm nhận của mình là bs nghiêm túc, k có làm tiền bệnh nhân, có trách nhiệm, phòng khám cũng như phòng bệnh sạch sẽ, có điều hoà. Có lần mẹ mình đưa đi thấy lâu đến lượt định vào đưa bs tiền để khám cho nhanh thì bị bs mắng rùi đuổi ra ngoài hxhx. 1. Đi khám : Mình thấy hồi mình khám bs chỉ nhận hồ sơ từ tuần 26 đổ lại, mẹ nào bị quá thì k được nhận. Mỗi lần đi khám bs đều hẹn ngày khám lần tiếp theo, các mẹ có thể k đi khám đúng ngày nhg đừng để chậm quá gặp phải bs nào khó tính sẽ bị mắng đấy ! - Lần đầu đk khám bs sẽ yêu cầu thử máu, nước tiểu, siêu âm, điện tim. Các mẹ nên đi từ sáng và nhịn ăn đẻ thử máu. Bv 108 nhận khám từ 6h nên mẹ nào đi làm có thể đến sớm để lấy số. Sau khi đóng tiền xét nghiệm các mẹ nên nhanh chóng sang toà nhà 2 tầng lấy số siêu âm (vì ở đây đợi siêu âm cực lâu) rùi hãy đi lấy máu cả nước tiểu. Sau vài lần đợi dài cổ từ sáng đến tận chiều mình rút ra 1 kinh nghiệm xương máu. Ở phòng siêu âm có 1 bs siêu âm tên Long có phòng khám ở Ngô Thì Nhậm. Các mẹ qua đó siêu âm 2d mất 100k kết quả đó vẫn đc bs trg bv chấp nhận. Mình thì khám ở đó đúng 1 lần, mỗi lần phải đến bv khám mình cầm cái tờ siêu âm đó đi tìm phòng nào có bs Long thì chui vào chào hỏi như kiểu khách quen ý, bs cũng tưởng khách quen thật cho vào siêu âm lun k phải đợi đến lượt. Ông này thì có 1 cái trò rất ác đấy là hay doạ, lần đầu mình khám bị doạ là não thất của con có vấn đề, phải theo dõi cẩn thận k ảnh hưởng đến thần kinh nọ kia,( trong khi mình đi khám bs Thực - Viện lão khoa thì vẫn ok ) sau đấy ông ý bảo mình phải ra chỗ ông ý theo dõi. Mình biết ngay là làm trò nên cũng đỡ lo hơn. Khổ thân mấy mẹ bị doạ sợ phát khóc. Ai mà đã từng khám ở chỗ ông ý, thì lúc siêu âm ông ý nói nhỏ nhẹ, cười tươi lăm, ai mà k khám thì giở mặt lun, mắng mỏ đủ kiểu. - Dươi 32 tuần thì các mẹ 1 tháng mới phải khám 1 lần, còn từ 32 tuần thì hình như 1 tuần 1 lần. - Chỉ có lần khám đầu tiên, tuần 32, tuần 36 mới phải làm các xét nghiệm, còn đâu mỗi lần khám chỉ siêu âm lấy thuốc xong về. - thuốc thì nếu các mẹ k có vấn đề j thì bs chỉ kê sắt và canxi thui khoảng hơn 300k hay sao ý. Uống cái này thì tốt cho cả mẹ cả con, mình thấy nhìu mẹ kêu là k mún mua, bs bắt mua k thì k lấy đc kết luận... Các mẹ k mua cũng chả sao, đi về lun cũng đc, cái tờ kết luận cũng chả có j ngoài thai bn tuần, hẹn ngày nào khám lại, hết
    Sorry các mẹ nhé, mình quên khuấy đi mất, sau đây mình xin kể tiếp phần đi đẻ nhé! 2 - Đi đẻ : đến ngày dự sinh mà mình vẫn chưa có cơn đau, 2 vc sốt ruột quá nên nhờ bs quen sắp xếp cho mổ trong ngày hôm sau. - Sáng ngày 10 : làm thủ tục nhập viện Mình lên phòng khám được bs chỉ định cho nhập viện đẻ mổ, xuống tầng 1 làm thủ tục mang theo : hồ sơ sinh, cmt, bảo hiểm y tế. Làm xong thủ tục mình đi đóng tiền, bv sẽ yêu cầu mình đặt cọc 3 triệu. Sau đó đi lấy quần áo , chăn gối rùi vào khoa Sản đợi. Đến trưa thì bs mổ cho mình thông báo mình được xếp mổ ca cuối cùng của sáng hôm sau ( ngày 11). Thế là 2 vc ở trong viện ngồi đợi ở phòng chờ sinh, trong lúc đợi đc nhìn các mẹ sinh thường đau đẻ rùi kêu đau thấy ngương mọ lắm ạ! Mình thấy có 1 mẹ đau quá k chịu đc suýt ngất thì đc y tá tiêm cho thuốc j đó rùi đưa vào phòng 1 lúc sau sinh lun. Theo như mình thấy các mẹ đẻ thường k đc gây tê màng cứng đâu. - Chiều ngày 10: mình tranh thủ trốn về nhà tắm rửa, gội đầu vì sinh xong sẽ phải kiêng mấy hôm mà. - Đêm ngày 10 : mình có cơn đau và bắt đàu ra máu, y tá bảo mở đc 3 phân, cả nhà đi bộ suốt đêm để nhanh mở nhưng đến gần sáng vẫn k thấy j nên quyết định vẫn mổ. - Sáng ngày 11 : y tá bảo mình nhịn ăn, đi thụt tháo để chuẩn bị mổ. - Trưa ngày 11 : y tá bảo mình chuẩn bị quần áo cho em bé ( các mẹ chú ý gồm những thứ sau nhé : bao tay, bao chân, mũ che thóp, áo, quần dán tã, bỉm, tã chéo, tã vuông) Sau đó mình đi theo y tá lên toà nhà 9 tầng của bv 108 là khu mổ. Vào phòng mổ bs yêu cầu cởi hết quần áo rùi nằm lên bàn mổ. Mình sẽ được cắm ống truyền, máy đo.... - 12h30 các bs trong kíp mổ bắt đầu vào phòng, mình được gây tê - 12h45 thuốc gây tê có tác dụng các bs bắt đầu mổ, trong lúc mổ mọi ng nói chuyện cười đùa nên mình cũng đỡ sợ nhiều. Lúc đó cảm giác như kiểu có người đang nhào nặn bụng mình vậy, k đau, về sau mình mơi biết là các bs ấn bụng cho em bé ra. - 13h05 mình đã nghe thấy tiếng khóc của con, sau khi được y tá hút mũi bé được bế ra cho mẹ nhìn 1 lúc rùi được đưa xuống để kiểm tra skhoe. Các mẹ yên tâm là trong phòng mổ có đồng hồ nên mình có thể biết thời gian em bé ra đời nhé. - 13h10 các bs khâu vết mổ xg mình được đưa vào phòng theo dõi sau mổ. Đấy là 1 phòng rất rất to và có rất nhiều giường bệnh của các bệnh nhân vừa mổ. Có 1 ng đi theo dõi skhoe. Khoảng 2-3h sau mình được đưa về phòng. Lúc đó em bé nếu k có vấn đề j cũng được đưa về với mẹ. - Chắc các mẹ đều có thắc mắc về việc phong bì. Ở bv 108 các bs hoặc y tá đều rất nhiệt tình và có trách nhiệm nên k có chuyện làm tiền như các bv khác. Đẻ xg mình muốn cảm ơn thế nào là tuỳ mỗi ng. Mình đẻ mổ thì biếu bs 2tr. Các mẹ sinh thường thì mình thấy 500k

4. rongnhothang8

rongnhothang8 Thành viên tích cực

Hôm nay mình đi khám hỏi bs thì đăng ký trọn gói ở bv C là 12tr chưa tính tiền biếu bs mổ, ý tá, ca kíp ạ

5. Xin Lỗi Tình Yêu

Xin Lỗi Tình Yêu Thành viên chính thức

rất ok mẹ nó nhé nhà em 2 người đã đẻ ở đó mẹ nó ạ phụ vụ tương đối và giá cả cũng bình dân ạ

6. ngophuongan

ngophuongan ĐỒ SƠ SINH CHỈ TỪ 3K

@rongnhothang8 ơi, nha ban la be trai roi con gi
    con trai may ten kia ko dep
    trần minh đức thi đẹp

con gai tran bảo an, trần bảo oanh

7. ngophuongan

ngophuongan ĐỒ SƠ SINH CHỈ TỪ 3K

ban oi, ko thay topic đăt lam sofa cua ban nhỉ, sap co nhà moi, m cung dang tham khao sofa

8. nhantranda196

nhantranda196

Thanks mn chia sẻ rất chi tiết nhé, mình oánh dấu khi cần, hị hị.

9. camy90

camy90 Thành viên sắp chính thức

Em cũng vừa đăng ký sinh ở viện 108 xong. Dự là tháng 9 mới sinh, lúc đi siêu âm thấy bác sỹ khó chịu lắm, không được thoải mái như đi siêu âm phòng khám ngoài :confused::confused::confused:

10. thungabnbg

thungabnbg

mình đẻ thường ở 108 hết ít lắm nhé
    viện phí 1,2tr và phòng bì tùy tâm
    ko có đk 500k cũng dc ,
    mình thấy mọi nguwoif pb 1tr ,nên cũng theo
    bs nhẹ nhàng ,..nói chung là hài lòng

11. Lương Phạm

Lương Phạm Bắt đầu tích cực

ở 108 tốt nhất là nên nhờ ai có người quen đăng ký cho bạn à như thế sau này lúc sinh cũng dễ dàng hơn nhiều, trước mình có nhỏ bạn cũng đăng ký sinh ở đó trước hai tháng nhưng không được đấy.
    Chuẩn bị sinh con là 1 hành trang vô cùng hạnh phúc và cũng đầy thử thách, vì thế cần chuẩn bị thật đầy đủ những gì tốt nhất để chào đón thiên thần nhỏ
    Chúc bạn mẹ tròn con vuông!

12. MeMunXinhXinh

MeMunXinhXinh Shop Bầu Bí - fb.com/shopbaubi.vn

em cũng đăng kí sinh ở 108 đây, dự sinh đầu tháng 6 các mẹ ạ, vào đây hóng hớt thông tin

13. Lương Phạm

Hihi, mẹ nó sinh đúng mùa lực nhỉ. Chúc hai mẹ con khỏe mạnh, sinh nở mẹ tròn con vuông

14. Lương Phạm

MeMunXinhXinh tham khảo set đồ nhà mình để đến tháng 6 tặng cho thiên thần nhỏ này! Hihi

15. babycareviet

babycareviet Thành viên chính thức

16. babycareviet

babycareviet Thành viên chính thức

về chuyên môn ở 108 thì ko được tốt mẹ nó nhé.bên mình cũng có mấy chị kh làm 108 đều đk sinh ở bv phụ sản đấy.

17. abe

abe Mỹ phẩm Mini Sample

M
    cảm ơn kinh nghiệm xương máu của bạn ;)

18. mshoangtrang

mshoangtrang Bắt đầu tích cực

mình mới sinh ở 108 đây, bs nhiệt tình, chuyên môn tốt, nhẹ nhàng và rất có trách nhiệm, ko vòi vĩnh tiền nong, phòng bệnh sạch sẽ, nói chung ok. Mình sinh xong được 2 tháng bị tắc sữa vào nhờ khám, bác chủ nhiệm khoa còn xem khám và kê thuốc luôn cho mà ko bắt vào viện hay mất tiền gì cả.

19. huyenmio

huyenmio Thành viên chính thức

Em 28 tuần, em cũng định sinh ở 108 đây. Thứ 5 em đi đăng ký, ko biết có được ko

20. cutitngoan

cutitngoan Pháp Danh- Nhuận Hạnh

28w họ vẫn nhận mà, m 30w đi đk họ vẫn nhận đó