Tranh luận: Đám Cưới Ở Quê Sợ Nhất Là Nấu Cỗ Hộ

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi trang trang 89, 26/4/2017.

1. trang trang 89

trang trang 89 Thành viên đạt chuẩn

Gửi các mẹ, các chị.
    Không biết các mẹ ngày xưa cưới có để ý mấy chuyện này không nữa. Em thì chưa cưới, nhưng ở quê hàng xóm thì đông, các anh, chị em xung quanh đều đã kết hôn rồi ạ ( em suốt ngày bị mắng vì k thèm lấy chồng). Nên hay dc mượn cửa nhà để giúp họ dựng rạp cưới ạ.
    Tuần trước, em về nhà chơi, đúng dịp thằng em hàng xóm nó cưới, mượn cửa nhà em để dựng rạp. Nhà em cũng đóng cửa, sang giúp gia đình bên đó. Nói thật mang tiếng là ở quê nhưng chỗ em là trung tâm thị trấn, dân trí không khác gì trung tâm thành phố.
    Đám cưới cũng thuê rạp, thuê ng nấu cỗ, mc đủ kiểu. Mình chủ yếu giúp họ nhặt rau, và làm mấy món đơn giản hoặc xếp đồ lên mâm thôi. Giờ cũng đơn giản như vậy không lích kích như ngày xưa. Nhưng nói thật em ấn tượng là những người họ hàng ra nấu hộ.
    Nói ra bảo nói xấu, nhưng các chị nghĩ xem, mâm cỗ người ta vừa ăn xong, mới bưng xuống bếp để xếp lại hoặc trút vào 1 chỗ, còn chưa biết cỗ thừa hay thiếu, đã có đội các bà, bác sẵn sàng túi bóng to, nhỏ thậm chí có người gần thì mang xong ra đựng đồ của nhà chủ về.
    Tận mắt em chứng kiến cái cảnh, nhà người ta chả biết mừng bao nhiêu hay hộ được gì không mà cứ mâm nào bưng xuống, xông ra nhặt hết nào là thịt gà, giò, xôi, mực chiên, tôm chiên... nói chung là những món gì khô, dễ cầm là nhặt hết, ai cũng túi to túi nhỏ...Ai nấy cũng hồ hởi vì có nhiều đồ, cứ mạnh ai nấy là mang thôi, thậm chí mẹ em còn bảo có bà ( họ hàng bên nhà chú) mang sẵn 2 xong to đùng để mang về, và được 2 chuyến đựng.
    Kết quả là hết đám cưới, đến lúc nhà chủ muốn chia phần cho những người còn lại đi hộ mình thì chỉ còn lại đúng 2 xong canh măng và gà tần ( vì là đồ nước nên khó cầm). Thế là chả biết chia phần cảm ơn mấy người còn lại kiểu gì.
    Mình là hàng xóm thấy vậy gai mắt thì cũng để trong lòng thôi, chứ nghĩ là khổ thân nhà chủ, làm rộng rãi, mà thành ra bị mang tiếng ra.
    Đây là kinh nghiệm cho các chị, em nào mà sắp có cưới mà làm ở quê, cần người hộ thì cũng để ý thêm trong bếp.
    Nói thật, thừa cỗ thì không sao, nhưng mà thiếu cỗ vì những người tranh thủ như vậy thì khổ hơn ạ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi trang trang 89
    Đang tải...

2. Roentgen

Roentgen Thành viên tích cực

Đợt mình cưới cũng vậy, họ hàng mời từ hôm dựng rạp,cũng chẳng để các ông các bác dựng rạp hộ đâu vì thuê người hết rồi, cuối cùng sợ phải làm hay sao mà chả ai sang :)))
    xong hôm cưới thì đã chả đến sớm giúp gì được thì chớ, vác miệng đến ăn xong lại gói to gói nhỏ mang về :)))))
    thậm chí có bà còn chả vào khu bếp, trên mâm còn thừa gì trực tiếp bỏ túi mang về luôn :)))))
    quá là sợ hãi, muốn lạy chéo mấy vị họ hàng ấy luôn ( bố mình độc đinh nên họ hàng ở đây toàn anh em con chú con bác ,làm ít nói nhiều)

3. trang trang 89

Vâng ở quê thì ăn xong xuống bếp lấy về là thành thói quen rồi, nhưng đám này em thấy kinh khủng là các bà đã chuẩn bị sẵn xong, nồi để đựng đồ ăn mang về, mà chả quan tâm là cỗ thừa thiếu ra sao. Mỗi người ra về lấy thêm 1 suất gọi là đủ là được, đây chắc tính thành mâm cỗ mang về.

4. Roentgen

Roentgen Thành viên tích cực

nhà mình làm thừa 3 mâm dự phòng cuối cùng còn bị thiếu cỗ, món tôm còn bị thiếu phải đi mua thêm dù đã sắp đủ cỗ ngay từ đầu thì bạn biết rồi đấy
    có những người phong bì 100k vẫn đi ăn, người thì dắt cả cháu chắt theo, ăn xong đồ thừa mang về, thấy đĩa bánh kẹo ngoài bàn tiếp khách là dốc thẳng vào túi
    mình đứng chào khách ngoài cổng hoa thấy ức mà chả nói được

5. Sim Đẹp Đồng Nai

Sim Đẹp Đồng Nai Bắt đầu tích cực

Chia phần mang về ăn giúp ấy mà

6. hanhphuc4442

hanhphuc4442 Thành viên chính thức

ở quê nhiều vấn đề phức tạp lắm cm ạ

7. Quanaothoitrang89

Quanaothoitrang89 Thành viên chính thức

Rút kinh nghiệm là đám cưới thì mời đại diện thôi.

8. tuantaiquyen

tuantaiquyen Thành viên rất ngoan

do ý thức của họ thôi chứ nhà mình nói hết hơi cũng chẳng mang về vì ăn cỗ đã đủ ngấy rồi :D

9. chelseavinh306

chelseavinh306 Thành viên tích cực

Nên mời đại diện đi đám cưới thôi :)

10. lanphuongtptb

lanphuongtptb Thành viên rất tích cực

Em thấy đấy là phong tục ở quê rồi các bác ạ. Đám cưới nhà cô em, có bà chị ck cô em, không làm gì, cứ ngồi chỉ đạo con cháu lấy đồ mang về ăn " con không phải ngại, nhà cậu con thì con ngại cái gì.... " bó tay

11. gavang9x

gavang9x Thành viên nổi tiếng

thế chủ top lại ko biết nhiều vùng còn có phong tục mang đồ ăn về, hãi lắm

12. lehaidonghnhn

lehaidonghnhn Thành viên đạt chuẩn

mỗi người một việc mà mẹ nó,có điều mình là dâu thì phải xông vào mà làm thôi hjhj

13. van_lee

van_lee Thành viên nổi tiếng

Hihi, mình về quê nội ở HD cũng có tục lệ mang phần về. Mặc định là như vậy, đám hỉ cũng như đám hiếu, các mâm cỗ ( cụ thể là nhà mình có cỗ) thì đều chuẩn bị sẵn 6 túi nilong để họ mang phần về cho người nhà. Nên cỗ bao giờ cũng phải làm dôi ra để muốn cảm ơn những ng giúp đỡ thì còn có đồ chứ trên mâm thì mặc định người ta chỉ ăn đồ nước như canh, xào, rau..còn thịt gà, tôm, cua, bò, giò, chả,xôi thì cứ chia 6 phần cho 6 người ko kể già trẻ trai gái...đó là tục lệ của mỗi quê, mỗi vùng...Lúc đầu mình tưởng chỉ có đám cưới ng ta mới mang đồ về nhưng ko- đám ma cũng vậy, thậm chí đám ma còn phải làm to vì mừng cho người mất được về tg ko còn khổ đau- chỉ có người ở lại là khổ vì tục lệ cổ hủ lạc hậu.

14. Bùi Hào Nam

Bùi Hào Nam Bắt đầu nổi tiếng

Mình nghĩ thế này, mặc định cỗ làm ra là để ăn, không hết khách có thể mang về(Nói vậy nhưng chỗ mình không có tục này, và dân thấy ngại khi làm việc này.).
    Ở quê mình anh em hàng xóm cũng đến làm giúp, tinh thần cộng đồng rất cao, đám thành công là một phần rất lớn từ họ. Xong đám cưới, gia chủ thường làm bữa cơm cảm ơn vào ngày hôm sau với những món ăn đơn giản và họ cũng tự tay cùng làm. Rất vui.

15. Thongoctrang

Thongoctrang Bắt đầu tích cực

Ở quê là 1 người đi ăn cỗ là lấy phần về chia cho cả nhà cùng ăn chứ ko như trên này. Nên người ta chỉ ăn cơm với canh thôi còn những món khô thì người ta chia nhau mang về cả nhà cùng ăn

16. trang trang 89

Em cũng đi ăn nhiều nơi, đều biết là nhiều vùng có phong tục là để túi bóng trên mâm để ăn và mang phần về, nhưng theo em biết là chủ yếu người ta mang phần trên mâm cỗ mà họ ăn mang về thôi. Chứ không như ở chỗ em, là khách thì có khi còn ngại không dám cầm về. Đây chính những người họ hàng chả biết xa hay gần, thân hay không, có giúp dc gì không? nhưng rất hăm hở khuân đồ từ trong bếp đi ra ạ.
    Đám cưới chỗ em thì đám nào cũng bị lấy đồ trong bếp, nhưng chủ yếu là mình trông kỹ hay không thôi ạ. Nhiều đám thiếu 3-5 mâm cỗ vì mấy người lấy phần về cho cả họ là bình thường.

17. dinhngoclam113

dinhngoclam113 Bắt đầu tích cực

Phong tục của người miền Bắc thì thông lệ là lấy phần về mà, mẹ mình cũng hay lấy phần về nhưng lấy ít thôi, chủ đạo là xôi vì mình thích ăn. Ở Hà Nội thủ đô vẫn gói gém mang về bình thường các mẹ ạ vì đó là sở thích của các cụ ngày xưa rồi ăn vào máu rồi, ai tham thì lấy nhiều thôi.

18. thanhthuyvt46

thanhthuyvt46 Bánh kẹo giá rẻ 0911039596

Quê mình cũng ăn cỗ lấy phần, nhưng mà chỉ lấy phần trên mâm ăn thôi, chứ còn khi đã vào mâm rồi thì ko ai lấy cả, chỉ khi mình về quê ăn cỗ mà các mâm ý ko có ai lấy phần về thì những người thu dọn họ mới chia nhau thôi, chứ ko ai vào bếp để lấy đồ trong bếp cả!

19. traitimsoida123

traitimsoida123 Mẹ của Nhím^^

Quê mình cũng kiểu ăn xong thì lấy phần về mà. nhưng đó là trong mâm của mình. chứ còn kiểu như chủ thớt nói thì đúng là bực mình thật. haxx

20. nguyetminh88

nguyetminh88 Thành viên rất tích cực

Chủ top đang nói là những người làm cỗ cơ chị ạ, kiểu hàng xóm sang giúp làm cỗ xong ở dưới đấy có mâm nào dọn thì chút lấy hết về ấy, còn như chị nói đấy là khách ăn xong người ta lấy phần về nếu không ăn hết chị ạ