Đậm Đà Đưa Cơm Với Cách Làm Món Tôm Đồng Rang Muối Cực Chất

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi iunauan, 20/8/2018.

1. iunauan

iunauan Thành viên rất tích cực

Lâu lắm rùi mình mới mua được mẻ tôm đồng ngon như hôm nay, tôm chắc mẩy tươi roi rói, tôm tươi thế này thì chế biến kiểu gì cũng dễ ngon lắm ý. Nhưng mình lại chợt nhớ ra, lâu lắm rùi chưa chế biến món tôm đồng rang dứa vừa ngon vừa lạ này, nên hôm nay sẽ đổi vị cho bữa cơm của cả nhà với món ăn này. Tôm đồng chắc mẩy được rang cùng dứa thơm ngon, có vị chua ngọt đậm đà, rất tự nhiên nên măm "vào" lắm ạ, chẳng mấy mà bay "vèo vèo" ba bát cơm ý. Với món tôm đồng rang dứa kiểu này, mình thường thích chọn những con tôm đồng nhỏ con chứ không thích dùng tôm to, vì tôm đồng có vỏ giòn, thịt ngọt đậm, nho nhỏ thì khi rang sẽ dễ dàng thấm gia vị sẽ đậm đà và thơm ngon hơn nhìu ý. Đã thế, cách làm món tôm đồng rang dứa lại siêu yêu, siêu đơn giản, các mẹ cùng tham khảo nhá[​IMG]
    Nguyên liệu cần chuẩn bị:
    • Tép đồng: 300 gram
    • Dứa: 1/4 quả, 1 quả cà chua, 2 trái ớt hiểm
    • Hành, ngò: mỗi thứ 1 ít
    • Gia vị: hạt nêm, dầu ăn
    Phần thực hiện:
    • Bước 1: Trước tiên, chúng mình cùng đi sơ chế nguyên liệu nhé: các mẹ có thể sử dụng loại tép đồng hoặc tôm đồng cho món ăn này, nếu là tôm đồng các mẹ nên chịu khó cắt bỏ phần râu tôm để khi măm không bị cứng nhé. Tép đống trút ra rổ, rửa sạch với nước muối pha loãng rùi để ráo. Ướp tép đồng với 1 thìa cà phê hạt nêm và phần đầu trắng của hành lá bằm nhỏ nhé. Cà chua các mẹ rửa sạch, bỏ phần hạt, thái nhỏ. Dứa bỏ cùi trắng, thái hạt lựu. Hành tím bỏ vỏ, bằm nhuyễn
    • Bước 2: Các mẹ cho chảo sâu lòng lên bếp. Đợi chảo nóng thì cho vào trong chảo 3 thìa cà phê dầu ăn. Đợi dầu ăn nóng các mẹ trút hành tím băm nhuyễn vào, phi thơm. Tiếp đó, các mẹ cho tôm đồng vào, vặn lửa vừa, xào săn. Đợi nước rút bớt và dần dần tép đồng sẽ chuyển màu óng vàng. Trong quá trình rang tôm đồng, các mẹ phải đảo đều tay để tôm đồng được lên màu đều và óng đẹp nhá.
    • Bước 3: Tiếp đó, các mẹ thêm cà chua và dứa vào, đảo đều rùi thêm vào trong đó 2 thìa cà phê bột nêm. Đảo đều cho dứa và cà chua ra nước ngọt thấm đẫm vào từng con tôm đồng, khi thấy tôm cạn nước thì các mẹ tắt bếp nhá

Chỉ với 3 bước siêu siêu đơn giản, chúng mình đã có ngay món tôm đồng rang dứa ngon tuyệt cú mèo rùi ý. Vị chua chua ngọt ngọt của cà chua và dứa thấm đẫm vào từng con tôm, có vị chua ngọt rất dễ ăn, dùng với cơm nóng rất đưa đẩy và dễ ăn. Món tôm đồng rang dứa đơn giản, dễ làm, chỉ cần bỏ ra chút xíu thời gian là chúng mình đã có ngay món ăn mới lạ để cả nhà cùng thưởng thức rùi. Chúc các mẹ thành công và ngon miệng nhá[​IMG]
    Sưu tầm: Đậm đà đưa cơm với cách làm món tôm đồng rang dứa cực "ngon và chất" !

Xem thêm các chủ đề tạo bởi iunauan
    Đang tải...