Toàn quốc: Đậm Đà Tình Quê - Chè Lam Làng Cổ

Thảo luận trong 'THỰC PHẨM GIA ĐÌNH' bởi sau0111235, 23/11/2016.

1. sau0111235

sau0111235 Thành viên rất tích cực

Em chào các mẹ.

Đã lâu rồi vì công việc và sinh con giờ em mới trở lại diễn đàn.

Gia đình thêm 1 thành viên mới và không còn công việc nữa nên em lại tìm đến ngôi nhà chung này vừa để giao lưu học hỏi với các mẹ về kiến thức nuôi dạy con cái, vừa để bán thêm ít hàng kiếm tiền bỉm sữa cho con.

Chắc hẳn ai trong các mẹ cũng đều đau đầu để tìm cho gia đình thân yêu của mình những món ăn ngon, sạch. Với tiêu chí đó em xin mang đến diễn đàn món quà đậm đà tình quê -
    Chè Lam xứ Đoài.

Chè lam được cô chồng em làm theo phương pháp thủ công, không chất bảo quản rất tốt cho sức khỏe gia cả gia đình. Chè được làm từ bột nếp, đường, mạch nha, thêm chút gừng, quê lạc. Vậy thôi nhưng thơm ngon, dẻo ngọt lắm lắm ạ.

Để làm được mẻ chè lam ngon đầu tiên phải chọn được nếp ngon, rang vàng , bung hoa thơm nức rồi xay mịn. Đường và nha phải nấu nhỏ lửa sao cho giữ được vị ngọt thơm, không đắng khét, kéo thành mảnh sáng ánh. Mật già quá làm chè lam bị cứng, non quá sẽ bị nhão và lại mật. Đây là khâu quan trọng nhất trong làm chè lam ạ. Bột nếp được đánh đều cùng đường nha sao cho dẻo mịn thêm chút gừng, quế lạc. Khâu trộn bột phải cần lực mạnh, đánh càng lâu càng dẻo càng ngon. Mệt lắm ạ. hihi

Chè lam em đóng túi 500g, chỉ 35k/ 500g thôi ạ. Mẹ nào thích hộp để làm quà biếu thì cho em xin thêm 3k/ hộp nhé, bằng đúng tiền em mua vỏ thôi ạ. Hàng nhà làm em chỉ lãi xíu xiu các mẹ đừng mặc cả cho em tí động lực kiếm chút tiền bỉm sữa cho con thôi. Mẹ nào thân thiết mua nhiều tự em có giảm tí ti coi là quà tri ân ạ.

Em ship từ 1kg trở lên các mẹ nhé. Hàng không lời lãi nhiều em lại bận con nhỏ nên các mẹ cho em xin 10-20k tiền xăng nhé. Mẹ nào lấy từ 300k trở lên em FS ạ.

Sắp tết rồi, miếng chè đãi khách hay làm quà biếu phương xa đều ý nghĩa lắm, ấm áp lắm lắm ạ.
    Mẹ nào đọc đến đây rồi thì đừng đắn đo gì mua cho em 1kg đắt hàng, sẽ không phải tiếc xiên đâu ạ. 1 túi 5 lạng và em ra miếng vào miếng vèo cái đã hết đấy ạ.

Cảm ơn cả nhà. Em là Xuân sn 1989. sđt - 0987 455 782.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi sau0111235
    Sửa lần cuối: 23/11/2016
  2. grenade.kill

grenade.kill Thành viên kỳ cựu

mn ở đâu đấy? cho xem hình vỏ hộp xem có đẹp ko? :D