Khác: Đang mang bầu có nên đi du lịch biển ?

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi quên, 20/11/2014.

1. quên

quên Guest

Chắc chắn sẽ có nhiều người nghĩ khi mang bầu mà đi du lịch thì sẽ rất nguy hiểm, không yên tâm. Thực ra thì khoảng 3 tháng đầu và 3 tháng cuối thai kì khi cơ thể nhạy cảm thì các chị em mang bầu không nên đi du lịch vào dịp này. Nhưng khoảng 3 tháng giữa của thai kì thì lại là thời điểm rất tốt cho những chuyến du lịch

Môi trường biển trong lành sẽ giúp bà bầu tránh xa ô nhiễm, tiếng ồn, giảm stress, tái tạo tinh thần khỏe mạnh, lạc quan, đồng thời tha hồ thưởng thức hải sản tươi sống. Do bà bầu có những nhu cầu đặc biệt về sức khỏe, nên việc chuẩn bị hành lý và phụ kiện cũng phải cẩn thận, không được lơ là. Phụ kiện đầu tiên là một chiếc túi xách thật to. Các bạn có thể chọn loại túi cói, túi vải đi biển xinh xắn hay sành điệu với túi trong suốt. Bà bầu có nhiều nhu cầu về dinh dưỡng và chăm sóc cơ thể nên túi xách là phụ kiện không thể thiếu để đựng nhiều thứ quan trọng khác bên trong, và mình luôn mang theo mỗi khi ra ngoài khách sạn. Các bạn nên cho vào túi xách những thứ không thể thiếu cho bà bầu các món ăn vặt bổ dưỡng: nho khô, phô mai, táo, sữa chua, sữa hộp, bánh mì lúa mạch đóng gói, bánh qui lạt, nước khoáng đóng chai, các loại hạt hướng dương, hạt dưa v.v…để phòng khi nào cảm thấy đói sẽ dùng ngay. Ngoài ra trong túi xách của mình cũng không thể thiếu một chiếc khăn bản rộng nhiều màu sắc vừa để choàng quanh người khi nắng nóng, vừa để làm duyên trên biển.
    Do khi mang thai thân hình không còn chuẩn như hồi con gái nữa nhưng các bạn đừng ngại mặc bikini hay đồ tắm khi mang bầu nhé. Với những kiểu áo tắm thiết kế dành riêng cho bà bầu như tankini với kiểu dáng như chiếc đầm ngắn, tankini 1 mảnh …, chị em mình không những được thỏa thích vui đùa trên sóng mà còn tha hồ chứng minh bà bầu vẫn đẹp và quyến rũ như thường. Nhưng các bạn nhớ đừng vì quá yêu thích tắm biển mà ngâm mình thật lâu dưới nước nhé.

Do biển luôn đầy nắng, và nắng thường gay gắt, nên các bạn cũng cần chuẩn bị cho mình một cặp kính râm bảo vệ đôi mắt nhé. Có rất nhiều loại kính râm cho chị em bầu chúng mình tha hồ lựa chọn, nhưng theo mình biết thì kính có tròng màu xám, màu nâu hay màu xanh lá là những loại màu kính tốt nhất để vừa bảo vệ mắt vừa giúp tâm trạng chị em luôn thoải mái.
    Về phương tiện di chuyển, nếu đi máy bay các mẹ nhớ chọn máy bay to để có hệ thống điều hòa áp suất. Bạn nên ngồi ở vị trí khoảng trên cánh hoặc phía trước sẽ thấy êm hơn. Nếu đi xe hơi các bạn không nên ngồi lâu trên 6 tiếng đồng hồ, hãy tranh thủ bước ra khỏi xe khi có dịp và đi lại để máu huyết lưu thông, luôn thắt dây an toàn, gài khóa ở phía thấp, dưới hông.
    Nên lựa chọn khách sạn, địa điểm du lịch gần bệnh viện và các trung tâm y tế; chọn phòng thoáng mát, sạch sẽ, tốt nhất nên ở tầng trệt thay vì ở các tầng quá cao; chuẩn bị đủ loại quần áo nóng, lạnh, mát mẻ đề phòng không thích nghi được với khí hậu địa phương; mang theo một chiếc gối nhỏ quen thuộc để có giấc ngủ ngon hơn; mang dép đi trong nhà có đế bám tốt thay vì dùng dép trong khách sạn để tránh trượt ngã; uống thật nhiều nước và nhờ ông xã xoa bóp sau mỗi chuyến đi chơi để tránh nhức mỏi hay phù chân ….
    Hy vọng những chia sẻ của mình sẽ giúp ích được cho các bạn có được những chuyến nghỉ dưỡng mùa hè trên biển thật vui, thật an toàn và thú vị.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi quên
    Đang tải...

2. Me_moka

Me_moka

Ðề: Đang mang bầu có nên đi du lịch biển ?

Nếu như những tháng đầu thì mình nghĩ o vấn đề gì chứ cuối tháng sắp sinh thì o nên đi

3. mebabyhieu

mebabyhieu TÚI, VÍ DA THẬT HANDMADE 0988612369

Tốt nhất là ko nên đi, để hoàn toàn an toàn cho mẹ và con, sau con từ 1 tuổi trở ra đi thoải mái

4. conyeu_memongcon

conyeu_memongcon Bắt đầu nổi tiếng

Tốt nhất ko nên đi ,đẻ xong đi cũng chưa muôn.

5. trucpv

trucpv Bắt đầu nổi tiếng

Đồng ý với mẹ này ạ.................

6. mehoatrau

mehoatrau Thành viên kỳ cựu

Tốt nhất là ko nên đi mẹ nó ạ, cho an toàn

7. zozoangel

zozoangel Thành viên sắp chính thức

Hj nên đi mẹ nó à, mình mang thai đến tháng thứ 7 mà vẫn đi nè, có điều không xuống tắm thui, được nhiều niềm an ủi là sinh bé ra ít nhất 2 năm sau mới đi được nên cố gắng đi chơi nốt đó mà

8. toanbk

toanbk Yêu con, con trai của mẹ.

các mẹ cứ hay lo lắng quá, nếu sk bt thì đi thoải mái chứ sao, ra biển thì có khác gì lên núi hay xuống đồng bằng. ở HN hít bụi , xe cộ đông đúc, ồn ào này còn đáng sợ hơn ý

chubby133 thích bài này.
  9. chubby133

chubby133 Thành viên kỳ cựu

mình bị rau bám thấp mà qua mốc 12w vẫn đi nè.
    mình đi Sapa. lúc đi chỉ mua đc ghế ngồi trên tàu, ngồ nguyên 8 tiếng. lúc về do mải chơi còn bị trễ tàu, có anh bạn phi ô tô đưa gia đình mình đuổi theo tàu lên ga kế tiếp ... đường đi xấu vô cùng, toàn ổ voi ko. ấy vậy mà mọi thứ vẫn ổn nè các mẹ.
    thăm khám mà sức khỏe ổn định, con ổn định thì đi du lịch đâu đó cũng giúp tâm lý mình thoải mái hơn chứ! mình ủng hộ vụ đi du lịch khi đang bầu bí (u)

10. Mèo gai

Mèo gai Bắt đầu nổi tiếng

ĐI khám bác sĩ, nếu bác sĩ bảo đi được thì đi thôi, k vấn đề j đâu :D

11. phamhue.ttqd

phamhue.ttqd dịch vụ xe 4-7 giá rẻ-tốt

Mình chỉ ngại mỗi cái là đi xa, nhỡ xảy ra vấn đề gì thì khó xoay xở lắm....nên là tốt nhât mẹ bầu nên nghỉ ngơi gần thui nha