Thông tin: Dành cho các bà mẹ có con nhẹ cân muốn tăng cân!!

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi hamster_hong, 30/12/2011.

1. hamster_hong

hamster_hong Bắt đầu tích cực

Chào các mẹ, mình đang là 1 bà mẹ suôt ngày đau đầu vì chuyện tăng cân của con, các bé sinh cùng tháng với con mình tăng cân vù vù, con mình dù chăm thế nào cũng không tăng cân, hiện con mình được 8 tháng. Mình đã rất đau đầu khi cứ bị so sánh con mình với các bé khác..

Mình cũng đã thử đổi các loại sữa cho con từ NAN, SIMILAC, MORINAGA đến ENFA, DIELAC, FRISO... cứ nghe mẹ nào nói sữa nào giúp bé tăng cân mình đều thử, vì sữa của mình nóng bé bú chậm tăng cân nên từ 4 tháng mình đã cho con bú sữa ngoài. Con gái mình sinh đc 3,6kg, mà nuôi hoài cũng chỉ đc 7kg, buồn lắm. Và khi con bắt đầu 6 tháng, đến lúc ăn dặm mình đã áp dụng chính sách mới để tăng cân cho con. Mỗi tháng con chỉ tăng trung bình 0,5 - 0,6kg là mừng lắm rồi. Giờ con được 8 tháng đã gần 9kg, trung bình tăng 1-1,2kg/ tháng.

Kinh nghiệm của mình:

Với các bé chậm mọc răng, mẹ đừng nôn nóng vì khi bé mọc răng sẽ rất lười ăn, khi bé được 5 tháng, mình nghĩ các mẹ nên cho con ăn dặm theo phương pháp ăn dặm kiểu nhật, theo mình các mẹ cho bé ngồi vào ghê ăn tập cho bé thói quan đến giờ ăn thì ngồi vào ghế, nhưng với riêng mình, mình cho bé ngồi ghế ăn, bé sẽ ăn rất ít, nên mình cho bé nằm ghế rung, tập trung ăn ko chơi đồ chơi, ko xme tivi. Còn khi nào đến giờ ăn của cả nhà thì cho bé vào ghế ăn, mình ăn gì thì cho em nếm thử món ấy, và cho bé cọng rau đế bé tập nhai. Như bé nhà mình 8 tháng mà đã ăn được tiêu, ớt bột, tương ớt, món gì bố mẹ ăn cũng cho bé ăn thứ.

Tháng trước bé nhà mình còn bị tiêu chảy ko tăng cân, BS cho bé uống thêm men tiêu hóa, và dặn về cho ăn thêm thịt gà, heo, bò, cá. Có thể các mẹ sẽ ngạc nhiên nhưng mình về cho bé ăn hết, các món mình băm nhuyễn cho bé ăn. 1 sai lầm lớn nhất là suôt ngày mẹ chỉ dùng nước xương để nấu cháo cho con, con sẽ ngán và ko hợp tác đâu.

Mẹ cứ cho con ăn đầy đủ các món, thay đổi khẩu vị hàng ngày, theo như PP ADKN thì mỗi ngày bé sẽ ăn đc 1 lượng rất ít, nhưng theo mình cứ đút cho con theo nhu cầu, con gái mình đút 1 bữa 1 chén đầy (chén trong bộ ăn dặm) tương đương 240ml 1 lần, vậy mà con gái xơi hết chỉ trong chưa đến 15' (trộm vía con gái tỷ lần) ai cũng nghĩ bao tử bé còn nhỏ quá nên các mẹ đều xay mịn thức ăn nhưng theo mình, bé vẫn có thể nhai và nuốt dù chưa có cái răng nào. Nếu các mẹ chỉ xay mịn, bé sẽ quen với thức ăn nhuyễn, chỉ cần hơi lợn cợn 1 tí bé sẽ ọe ra ngay. Con gái mình mình cho ăn thô, thức ăn to hơn 1 chút nhưng hầm nhừ, con gái vẫn nhai và nuốt tôt..

Các mẹ vẫn cho bé bú sữa theo nhu cầu của bé, mình đã làm và bé nhà mình ăn rất tôt, ăn xong phần ăn, con lại bú từ 120-150ml sữa nữa mới đi ngủ (trộm vía con). Các mẹ cho bé ăn theo nhu cầu của bé, nếu thấy bé ớn ko muốn ăn, có thể cho bé chơi đồ chơi 1 tí, khi bé ớn muốn ọe, các mẹ đừng ẵm con lên ngay nhé, vì như vậy bé sẽ ọe ra ngay, mẹ đánh trống lảng cho con bằng cách cho con chơi đồ chơi, hay hát cho con nghe để con quên đi chuyện đó, rồi cho con nằm 1 chút mới ẵm con lên nhé!!

Bé nhà mình tháng này tăng 1,2kg, mẹ mừng húm, mình nghĩ bé vẫn có thể tăng cân tốt nếu mẹ biết cách...

Trên đây là kinh nghiệm và suy nghĩ của mình, có mẹ nào có kinh nghiệm thì cùng chia sẻ nhé!!! Cảm ơn các mẹ đã xem tin

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hamster_hong
    Đang tải...

2. Me.bebee

Me.bebee Thành viên mới

Ðề: Dành cho các bà mẹ có con nhẹ cân muốn tăng cân!!

Thế này thì có khi bé nhà bạn kém hấp thu rồi, mặc dù chế độ cũng tuân thủ dinh dưỡng nhưng mà tại hệ tiêu hóa của bé kém hấp thu nên k tăng cân dc

3. me.bean

me.bean Banned

trước đây bé nhà em cũng có còi và lười ăn lắm, nhưng mà phải kiên trì thôi c ạ, cho ăn k thể bắt ép trẻ ăn được, mà phài kiên trì từng ngày từng ngày một, và quan trọng là thay đổi chế độ ăn thường xuyen, và kém hoạt động, ngồi mãi một chỗ cũng khiến hệ tiêu hóa của bé trì trệ, và kém tiêu hơn. nên cho bé tắm nắng và vận động ngoài trời thường xuyên, tập cho bé thói quen ăn tự giác ngồi cùng với người lớn, khi ăn tránh phân tán tư tưởng vào tivi... ngoài ra mẹ nó có thể dùng men tiêu hóa, hoặc dùng cao xương ngựa Tuệ Linh như em đã dùng tới tận 2 năm, vì thấy nhóc nhiều mồ hôi trộm quá. sau đó trộm vía con ăn ngoan hơn, bây giờ có da có thịt hơn rồi đấy ạ

4. akate

akate Thành viên chính thức

bé nhà e 3 tuổi rồi, mà bé biếng ăn vô cùng, người cứ loắt choắt. Đang tìm cách tăng cân chô bé

5. hamster_hong

Mẹ cho bé ăn những thứ bé thích, bé sẽ ham ăn hơn!!! Mình cho bé tăng cân cũng cực lắm!

6. ngocha2009

ngocha2009 Thành viên rất tích cực

Đúng như các mẹ nói. Đừng ép trẻ ăn những gì bé không thích, luôn thay đổi chế độ ăn cho bé, cơ thể bé hấp thu tốt hay không là do chế độ dinh dưỡng các mẹ cho bé ăn. Ngoài ăn chính cho bé uống sữa, ăn hoa quả, và thường xuyên cho bé tắm nắng với vận động ngoài trời, đừng quá lệ thuộc vào các dạng dinh dưỡng như thuốc hay là các loại thực phẩm quý. Cho bé đi tắm nắng hay chơi đùa tập thể về bé sẽ ăn nhiều hơn và ngủ sâu hơn. Luôn đảm bảo cho bé một chế độ dinh dưỡng ổn định tinh bột, tôm, cua, cá, thịt và các loại rau, trong khi đun nấu đừng kiêng các loại gia vị như các loại rau gia vị nhé, mẹ nào quan tâm đến việc con thông minh thì cho con ăn thêm cá, dầu cá, mẹ nào muốn con cao lớn thì cho ăn tôm, cua và cho tắm nắng thường xuyên. đừng lệ thuộc vào các loại dinh dưỡng quảng cáo con lớn nhanh, thông minh hơn. Chúc các mẹ là người sáng suốt nhất trong việc lựa chọn chế độ dinh dưỡng cho con mình

7. huynh_nhu

huynh_nhu Banned

vậy c chia sẻ cụ thể hơn về pp nuôi con đi,e cũng k muốn lệ thuộc vào mấy chế phẩm này nọ, nhưng mà có gì thì pải bổ sung đấy chứ, e cũng tuân thủ chế độ dinh dưỡng ở viện, rồi của các mẹ trên này nữa, có gì mà chưa làm là đi làm ngay, mà sao bé ăn k dc, còn đang mồ hôi trộm nữa. chán ghê á, e thấy các mom dùng cao xương ngựa Tuệ linh để chữa mồ hôi trộm cho bé bảo là đỡ,mà cần tắm nắng để bổ sung thêm vitamin D nữa hả c?

8. minhkp

minhkp Thành viên tập sự

Các mẹ ạ, dù thế nào thì với bé sữa mẹ đặc biệt quan trọng với bé mà, chúng ta cũng không nên chỉ chạy theo hàng ngoại để quên mất đi rằng nguồn sữa mẹ là tốt nhất cho bé. Mình mong rằng sẽ có nhiều hơn các mẹ hiểu được về vấn đề này để cho các bé phát triển toàn diện và tốt hơn. Cảm ơn các mẹ

9. hamster_hong

Chị ơi, bé nhà mình hay bị ra mồ hôi trộm là bé bị thiếu vitamin D rồi đó chị! Chị nên đưa bé đi khám để BS cho bé uống bổ sung thêm vitamin D kịp thời nha chị!

10. hamster_hong

Chị ơi, ai cũng biết là sữa mẹ rất tốt cho con nhưng có nhiều mẹ ko có sữa, thậm chí đã rất cố gắng cũng ko đủ sữa cho con, đó cũng là vấn đề gây nhức đầu đó chị!