Tranh luận: Dành cho phụ huynh có con lớp 1: 20/10 20/11 lế tết các mẹ tặng, đi thầy cô ntn?

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi Me Ku Ty, 10/10/2011.

1. Me Ku Ty

Me Ku Ty Guest

Chào các mẹ các bố có con sắp hoặc đang lớp 1
    Mình muốn thảo luận thống nhất chia sẻ nhanh đối với các phụ huynh có con lớp 1 về các ngày lễ tết,ngày giáo viên.phụ nữ....
    Theo các mẹ thì những ngày lễ tể nên tặng gì và đi thấy cô bao nhiêu và như thế nào :(
    Thực ra bây giờ điều này là đuơng nhiên rồi các mẹ ạ :axe:
    Chúng ta cùng chia sẻ xem như thế nào các Mẹ nhé
    Cảm ơn các Mẹ các Bố nhiều

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Me Ku Ty
    Đang tải...

2. Me Ku Ty

Me Ku Ty Guest

Ðề: Dành cho phụ huynh có con lớp 1: 20/10 20/11 lế tết các mẹ tặng, đi thầy cô ntn?

Sắp 20/10 20/11 rồi,e cũng chưa biết sẽ tặng cô chủ nhiệm của con trai e cái gì nữa,bộ sữa tắm dầu gội hay áo váy. . .
    Còn vấn đề tế nhị phong bì cũng ko biết nên bao nhiêu nữa các mẹ ạ.
    Cũng vì lo cho con mình với cả chả nhẽ phụ huynh người ta đi mình lại ko đi
    Nói thật tuy k mobg muốn nhưng e sợ tình trạng trù hay '' quan tâm đặc biệt '' đến con minh lắm
    Không phủ nhận giáo viên là nghề cao quý nhưng sự thật các vấn nạn vê giáo dục giờ đầy rẫy các mẹ ạ.

3. Ancomilk

Ancomilk Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Dành cho phụ huynh có con lớp 1: 20/10 20/11 lế tết các mẹ tặng, đi thầy cô ntn?

Nói thật thấy chủ đề này thật buồn??
    Buồn vì nền giáo dục Việt Nam
    Buồn vì chính tâm lý những bà mẹ luôn muốn con mình được ưu tiên hơn bạn bè bằng cách lót tay cho cô
    Sau này con mình mình sẽ chỉ tặng cô món quà thuần túy tinh thần như bóa hoa chẳng hạn
    Còn những cái chi phí khác hãy đầu tư cho con mình để con phát triển thật sự bằng đôi chân của con.

4. meyeubekem

meyeubekem Thành viên kỳ cựu

Mẹ nó ơi, sống phải theo thời theo thế chứ. Mình ở Việt Nam đâu thể sống theo Tây, theo Tàu được. Bạn nói “sau này” có nghĩa bạn chưa có con hoặc con chưa đi học? Mình nghĩ ngày Nhà giáo Việt Nam tặng thầy/ cô món quà để bày tỏ sự biết ơn cũng là phù hợp. Cái chính là người tặng và người nhận không nên coi trọng cái phong bì/ món quà nặng hay nhẹ thôi.

Sửa lần cuối: 12/10/2011
  5. Song mã

Song mã Thành viên tích cực

Mẹ nó nói thế cũng đúng, nhưng để phụ huynh biết được cô/thầy có coi trọng sự nặng nhẹ của phong bì/món quà hay không thì khó quá!

huong177 thích bài này.
  6. Me Ku Ty

Me Ku Ty Guest

Mẹ này nói đúng đấy,nói thật các mẹ có công nhận là giờ tiền nong lễ tết như 1 phần trong cuộc sống rồi,đâu phải chỉ riêng chuyện các con đi học dâu,ngay cả trong cong việc của mình lễ tết cũng đau đầu phết :partyman:
    Thực sự bây giờ nhà nhà như thế thì chả nhẽ mình không theo
    Thôi thì cũng vì con mình nữa....

Càng ngày bãn giá càng tăng đa số cái gì cũng tiền :-s
    Mình cũng ko dư dả lắm nên cũng phải căn cơ

7. Me Ku Ty

Me Ku Ty Guest

Cái này mẹ nó cũng nói đúng luôn :rolleyes:
    Nói thật có nhiều chuyện về vấn đề nặng nhẹ này mà m cũng chưa có thời gian mà kể ý chứ
    Mà các mẹ công nhận ko,thời buổi này cái gì cũng phải quen biết ko thì cũng phải quà cáp biếu xén....nó thành 1 thói quen rồi ý
    Đi bệnh viện có muốn người ta tiêm nhẹ cũng bồi dưỡng ít tiền,có dính đến công an cũng lại dính ít tiền...

Chung quy m cũng chưa biết sắp 20/1o rồi nên đi phong bì hay không nữa

8. Song mã

Ngày trước bé học mầm non, mình không bao giờ tặng quà cô ngày khác ngoại trừ 20/11 và tết âm lịch. Nhưng giờ con mới học lớp một có mấy bữa mà dùng bài này e không ổn tý nào vì cô cứ lờ con mình đi, thậm chí họp phụ huynh cô cũng chẳng báo mẹ cháu. Vậy là mẹ cháu bị mù tịt thông tin nếu không theo sát cô hằng ngày. Nghĩ cũng chán vì mình cũng vốn không phải là muốn con hay chữ mà "không yêu lấy thầy", nhưng giờ các thầy cô thực dụng quá đáng.

9. mechipyeu

mechipyeu

Mẹ này giống mình quá nhưng cô giáo của con mình thì ko đến nỗi lờ lớ lơ như thế. Cũng đang đau đầu vì mấy vụ này đây, 20/10 sắp đến lại còn 20/11 nữa chứ, hầu như tháng nào cũng phải có quà cho cô,hic...

10. amnhacbinhminh

amnhacbinhminh Thành viên chính thức

hichic không phải thầy cô nào cũng vậy đâu các mẹ, oan uổng lắm!

11. BỐ 2 CON TRAI

BỐ 2 CON TRAI Thành viên đạt chuẩn

Trao đổi với các mẹ một chút:
    Năm con mình vào lớp 1 vì không cho con học trước đến khi vào lớp 1 các bạn đều biết chữ hết cả mình choáng day con mãi chẳng viết được nghĩ không biết con có biết chữ hay không nữa - tuy nhiên sau đó khaongr 3 tháng thì cháu đã viết tốt và hết kỳ 1 thì cháu viết còn đẹp hơn cả Bố Mẹ nữa - thực sự trong lòng mình rất cảm ơn cô khi nghe con về nhà tâm sự về cô " cô bảo bút nghiêng bên này là Cô tiên - nghiêng bên kia là ông dốt - con nào muôn Cô tiên thì cố gắng cho đúng nét nhé....) mình cảm ơn cô các ngày lễ không bận chút gì cả. Năm lớp 2 -3 vẫn thế công tác ngoại giao vẫn như nhau - tuy nhiên thấy con vẫn bình thường - năm nay con vào lớp 4 tuy rằng là lớp bản nề của cấp 1 nhưng mình thấy con tiến bộ rõ rệt và thấy cách dạy của cô với các con và tư vẫn rất tận tình cho các phụ huynh về cách học tập cách phối hợp thế nào.........................rất nhiều - và khẳng định 100% các con sẽ đầy đủ kiến thức của khối 4 và cương quyết không dạy thêm mặc dù có nhờ thế nào cô vẫn thuyết phục được - sau 2 thang học mình thấy rất tin tưởng vào cô vì vậy thấy rất nhẹ lòng khi cảm ơn Cô nhân ngày 20/10 tới.

12. Song mã

Sống bây giờ khó quá mẹ nó nhỉ? Thực ra thầy cô hay ai cũng vậy thôi, có người này, người khác.... Thế nên mới có chuyện: tối ra đường thấy cụ già xin đi nhờ xe chẳng dám cho đi, quả là lòng thấy rất áy náy nhưng không dám cho đi nhờ vì sợ.... Có những nỗi sợ hãi mơ hồ vì những gì đã và đang xảy ra hiện hữu hàng ngày, hàng giờ trong xã hội.

13. methoxinh1985

methoxinh1985 Bắt đầu nổi tiếng

Mẹ nào mà định đi phong bì thì mình khuyên không nên nha, như vậy sẽ tạo thói quen không tốt.

Các mẹ có thể mua tặng các cô món quà rất ý nghĩa, hàng của hãng, chất lượng đảm bảo, giá rất phải chăng như: túi, ví, phụ kiện, mỹ phẩm, nước hoa của Pháp và Thụy Điển, tớ đang giảm giá mạnh đấy!

xem link chữ ký tớ nhé! rất nhiều mẹ đang đặt túi ví và mỹ phẩm chỉ từ 200-300 thui.

14. MeBeCuncon1

MeBeCuncon1 SỮA HỮU CƠ ORGANIC

đầu năm em đi một lần rồi . 2 ngày này chắc chọn 1 trong 2 thui các mẹ nhỉ . hay là cả 2 huhuhu

15. Me Ku Ty

Me Ku Ty Guest

Nói thật với các mẹ,thời buổi này đa số không phong bì không đc
    Các mẹ thử nghĩ xem mình cũng có muốn thế đâu phải không?

16. Mẹ yêu Ruby

Mẹ yêu Ruby Bắt đầu nổi tiếng

khó lắm mẹ nó ạ. đi bằng chính đôi chân của mình. dù con có học giỏi đến mấy khi mà bị cô giáo trù thì nó học hành cũng khổ và áp lực lắm.

17. Mẹ yêu Ruby

Mẹ yêu Ruby Bắt đầu nổi tiếng

phải cả 2 thui. thằng cháu e học lớp 6 đấy mà hôm 20-10 vừa rồi đi cả cô chủ nhiệm và cô văn. rẻ nhất cũng mất 400k phong bì cho 2 cô. còn quà nữa. haizz mẹ nó bảo đến 20-11 cắn răng mỗi cô 500k nữa. hic đúng là nhà nghèo thì chi phí cũng vẫn ko giảm

18. Song mã

Mẹ nó chắc không có con đi học công lập nên nghĩ vậy!(?), ở xã hội chúng mình nếu muốn thả con tự bơi như vậy, bạn hãy cho con học dân lập hoặc trường quốc tế. Còn học quốc lập, người của nhà nước, tâm lý vẫn cũ vậy. Có thể có những giáo viên không phải sống vì đồng tiền phong bì ấy đâu, nhưng cả xã hội đều thế, mọi người đều quan tâm cô, chỉ có bạn không quan tâm thì cô tốt có thể không ghét con bạn nhưng sự quan tâm sẽ ít hơn những bé mà bố mẹ suốt ngày theo sát cô, còn với cô nặng tâm lý về phong bì thì con bạn sẽ lãnh hậu quả (chứ không phải bạn).

19. auturmspring

auturmspring Ước j tua lại thời gian

Mình rất cảm mến với những thầy cô giáo như thế này, họ dạy học sinh bằng cả tâm huyết và trái tim của mình. Chứ thực lòng ngày nay nhiều người dạy học vì chữ tiền lắm, ở lớp dạy học qua loa nhưng toàn bắt học sinh đi học thêm tại nhà thôi. Mình biết vài trường hợp, cháu mình đang theo học, cô bắt phụ huynh viết giấy lách luật ấy mà là tự nguyện xin cho con học thêm, nhưng đến đó học cô giao cho mấy bài tập, hôm sau đến lại chữa, em nào ko đi học thì đến lớp những bài đó coi như ko biết j. Mình ko thể chấp nhận kiểu như thế được. Cầu mong sao đến khi con mình đi học sẽ gặp được những thầy cô tận tâm như con bạn.

20. auturmspring

auturmspring Ước j tua lại thời gian

Mình thích quan điểm của bạn ancomilk, nhưng đồng tình với quan điểm của bạn Song mã, vì thực sự xã hội Vn mình ngày nay nó vậy, mình muốn chống đối lại nó mà ko được. Nhiều khi thấy rất bất mãn với những cách phong bì, phong bao, dạy thêm, học thêm như hiện nay nhưng nó dường như trở thành 1 hệ thống rồi nên ko có cách j dẹp ngay được. Tất cả chỉ mong gặp được những thầy cô tâm huyết để con mình được dạy dỗ đàng hoàng thôi.