Kinh nghiệm: Đánh con là tội ác

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi LuckyHousePN, 26/8/2015.

Tags:
  1. LuckyHousePN

LuckyHousePN Thành viên chính thức

ĐÁNH CON LÀ TỘI ÁC!
    Khi biết tin mình mang thai nguoi mẹ nào cũng vui mừng khôn xiết, hạnh phúc đến rơi nước mắt. Rồi bắt đầu suy nghĩ ăn uống làm sao để con phát triển tốt nhất. Đến ngày sinh chỉ cần nghe tiếng con khóc là nước mắt mẹ tuôn nhưng đôi môi lại mỉm cười, đó là giọt nước mắt hạnh phúc mẹ chào đón con đến với thế giới này.
    Khi con lên 2,3 ngta nói đây là thời gian khủng hoảng nên mẹ phải nhẹ nhàng, kiên nhẫn cùng con vượt qua. Nhưng nhiều lúc các con làm cho cơn giận của mẹ tăng cao và không thể kiểm soát dẫn đến việc đánh con. Mẹ biết đánh con là 1 tội ác và dẫn đến nhiều hệ lụy sau này. Nên mẹ sẽ vì con để học cách kiềm chế cơn giận của mẹ. mẹ yêu con!
    Các mẹ ơi! các mẹ có kinh nghiệm chia sẽ với em cách kiểm soát cơn giận với ạ. em cảm ơn các mẹ nhiều.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi LuckyHousePN
    Đang tải...

2. dochoicaocap

dochoicaocap Thành viên rất tích cực

Mình thỉnh thoảng cũng đánh con, khi đánh bé lòng ruột đau như cắt nhưng vì đòn roi cũng là một cách giáo dục khi mà các cách khác không phát huy hiệu quả nữa.
    Tuy nhiên mình sẽ không ủng hộ đánh con khi bực mình, đó thực sự là tội ác. Rất may là bạn đã nhìn nhận ra.
    Lần sau khi bực mình và định đánh con, bạn để đến ngày hôm sau mới đánh. Mình tin là bạn sẽ không đánh con nữa hoặc có đánh chỉ là mang tính giáo dục

LuckyHousePN thích bài này.
  3. tholau

tholau Thỏ & Gấu

Mình thỉnh thoảng cũng đánh con. Con khóc, mẹ cũng khóc. Nhiều khi nghĩ lúc đó nếu mình biết kiềm chế hơn. Phải tự dặn lòng mình kiềm chế, kiềm chế thôi các mẹ ơi.

Na Bông Nốt thích bài này.
  4. bau

bau Thành viên nổi tiếng

Mình cũng ủng hộ ko nên đánh con, theo mình đánh con thể hiện sự bất lực của cha mẹ trong việc dạy dỗ con.
    M đang tập cố gắng thật bình tĩnh mỗi khi con làm sai, giờ con mình cũng lớn hơn rồi, biết sai đúng nên mình phạt thôi, sai là bị úp mặt vào tường.
    Nhưng có nhiều người coi việc đánh con là đúng lắm, con còn bé tí, chưa đầy 2t, con không biết nghịch lung tung là ăn đánh. M cũng nói chuyện với họ mà không được, họ còn nói đó là do cách giáo dục khác nhau, hic. Sợ họ luôn.

5. Mecuping

Mecuping Thành viên kỳ cựu

Mình cực lực phản đối việc bm đánh con, bm có quyền gì mà đánh,con cũng là 1 công dân, rất bình đẳng, chẳng qua là con còn nhỏ chưa phản kháng được, híc
    Mình chỉ thỉnh thoảng ko kiềm chế đc mắng con đã thấy tội lỗi lắm rồi ấy

6. huyenhnit

huyenhnit Vé máy bay nội địa và quốc tế

Ừa đánh nhìu sau này trẻ sẽ lì và hung dữ lắm, mình cũng sợ, giờ toàn nịnh con thôi, ko được là bơ đi làm việc khác

7. LuckyHousePN

Cảm ơn bạn chia sẽ, lãng tránh đi đâu đó cũng là 1 cách giúp chúng ta hạ cơn giận dữ của chính mình. Hơn hết là chúng ta cần chia sẽ những kinh nghiệm giúp cho những người me hay người cha nhận ra và quyết tâm ko dùng cách đánh con trong việc giáo dục nữa.

dochoicaocap thích bài này.
  8. LuckyHousePN

Suy nghĩ cho cùng con cái là kết tinh của tình yêu, bố mẹ cần học cách vượt qua con giận của chính mình. Không chỉ chính mình mà con nhiều người cha hay người mẹ nữa. Có khi chúng ta cần chia sẽ , động viên để các con trẻ có 1 tuổi thơ hồn nhien. thanks bạn

bau thích bài này.
  9. bau

bau Thành viên nổi tiếng

Con đúng là kêt tinh của tình yêu nhưng cũng có lúc không phải như thế đâu bạn ạ, nhưng con sinh ra nguyên nhân từ đâu thì người lớn không nên đánh trẻ nhỏ. M hy vọng XH được tuyên truyền nhiều về việc này để mọi người đều nhận biết việc đánh con là không được phép.

10. hloan1

hloan1 hloan - khonghieuvisao cũ

Con mn còn nhỏ phải k? M khẳng định với mn rằng, 100 đứa trẻ sinh ra và lớn lên ở VN thì 100 bé bị roi, chỉ có điều ít hay nhiều thôi. Nuôi và dạy các bé, nhiều khi các bé rất rất bướng, mà lúc cơn hỏa của bố mẹ bốc lên rồi, thì chí ít các bé cũng bị ăn roi.
    M k cổ vũ việc đánh con, vì khi đó thể hiện rõ ràng sự bất lực của bố mẹ, nhưng nếu nói đánh con là tội ác thì có lẽ đã quá lời. Nếu nói thế này, 100% các ông bố, bà mẹ VN đều là tội đồ!!!!

LuckyHousePNbau thích.
  11. bau

bau Thành viên nổi tiếng

Bạn nói rất đúng vì người VN chúng ta từ xưa đến nay được dạy rằng "yêu cho roi cho vọt" mà. M cũng ko cổ vũ như bạn nhưng mình thấy nên để như chủ top để nhấn mạnh cho người VN thôi. Người Việt chúng ta liều mạng lắm, nếu chưa thấy tận mắt chắc chưa sợ đâu, mà nhiều khi thấy rồi còn chưa sợ kia kìa.

Na Bông Nốt thích bài này.
  12. tkkh

tkkh Thành viên kỳ cựu

hít 1 hơi thật sâu, nếu quá giận thì có thể đi chỗ khác trong 1p hì nguôi bớt rồi quay lại sẽ thấy đỡ đấy

LuckyHousePNbau thích.
  13. hloan1

Bạn này chắc chưa bao giờ cãi nhau với chồng nhỉ!
    Người lớn nói còn hiểu, chứ bé con thì nhiều khi k phải bm nói gì mà bé đã hiểu cho đâu. Thậm chí còn giãy dụa lên nữa cơ. Vì vậy, tùy vào mức độ "đánh con" ấy mà có thể đem ra làm hình phạt cho bé. Việc bắt con úp mặt vào tường, theo cá nhân mình thấy còn dã man hơn là phát nhẹ 1 phát vào mông con.

14. minhtoandang

minhtoandang Thành viên tập sự

Tôi cũng không tán thành việc đánh con cái của mình, bọn trẻ còn nhỏ mà, vô tư không suy nghĩ.
    Khi giận lên thì mình hãy nghĩ rằng, chúng còn nhỏ mà, phải tinh nghịch, hiếu động chứ, rồi khi chúng lớn lên sẽ tự khắc sửa đổi tốt hơn. Hãy tin như vậy nhé !

15. tkkh

tkkh Thành viên kỳ cựu

ồ b nói dã man thì mình lại nghĩ đến những lần mình phạt, toàn cho úp mặt vào tường, hoặc đứng 1 chỗ thôi. Mình thì thường xuyên cãi nhau với ck, nhưng hạn chế trước mặt con, và mình ko đánh con.

16. hloan1

Nếu cái việc đánh con bị tước quyền làm cha mẹ thì úp mặt vào tường là 1 sự xỉ nhục với các con đấy mn ạ. Nhất là để các bạn khác nhìn thấy hình ảnh lúc đó của con. Vì vậy, m nghĩ rằng mọi thứ đều phải tiết chế đến mức nhiều nhất có thể để rèn các con nên người thôi. Những ông bố, bà mẹ ác với con có, nhưng ít lắm mn nhỉ.

17. tkkh

tkkh Thành viên kỳ cựu

Mình có phạt úp mặt vào tường nhưng thường là cho đi chỗ khác, chứ ai lại đứng ngoài đường cũng đánh chửi mắng hay phạt con được, mình chỉ nghĩ là làm vậy trước mặt người khác mới là sỉ nhục thôi. Mình thì thấy phạt vậy là bình thường và tìm hiểu thêm các kiểu phạt khác, chứ mình ko muốn đánh.

18. hloan1

Cách mẹ Tây phạt trẻ hư
    Khi trẻ không nghe lời hoặc làm sai, lập tức sẽ bị time out và nếu lỗi nặng hơn thì phải dọn phòng, không cho dùng món đồ yêu thích.
    • Tại Canada, việc cha mẹ đánh con cái là hoàn toàn phạm pháp. Nếu bị phát hiện có thể lập tức đứa trẻ sẽ bị đưa đi và cha mẹ mất quyền nuôi con. Việc phạt con úp mặt vào tường cũng là một sự sỉ nhục đối với một dứa trẻ. Cha mẹ cũng không được mắng nhiếc con, đặc biệt là ở những nơi công cộng hay trước mặt nhứng đứa trẻ khác. Khi một đứa trẻ hư và không nghe lời, cha mẹ thường sẽ dùng cách phạt con sau đây:

1. Time out

Khi đứa trẻ không nghe lời hoặc làm điều gì đó sai trái, lập tức sẽ bị time out. Time out là cách phạt bắt đứa trẻ vào phòng và ngồi im một chỗ trên ghế. Trẻ không được bước ra ngoài, không ai nói chuyện cùng cho tới khi hiểu sự việc và phải thật lòng nói lời xin lỗi, nhận lỗi mới được ra khỏi phòng trả lại "tự do".

Đứa trẻ sẽ ngồi đó bao lâu tùy thuộc vào lỗi gây ra nặng hay nhẹ mà người mẹ quy định nhưng thường là đứa trẻ bao nhiêu tuổi sẽ ngồi chừng đó phút. Trước khi biết nhận lỗi để ra khỏi phòng hết time out thì người mẹ sẽ đến bên giải thích cho con đâu là đúng, đâu là sai của sự việc vừa xảy ra và vì sao bị time out.

Ảnh minh họa: EDL.

2. Dọn phòng hay phải làm một việc gì đó

Nếu truờng hợp cần phạt nặng hơn thì trẻ đó sẽ phải dọn dẹp căn phòng của mình cho thật sạch sẽ, gọn gàng ngăn nắp. Giống như phải "lao động" để chuộc lỗi.

3. Không được phép sử dụng những thứ mà hàng ngày trẻ rất yêu thích

Ví dụ như Ipad hay máy chơi game là món đồ con yêu thích hàng ngày thì khi phạm lỗi có thể con sẽ bị phạt một ngày không được sử dụng những thứ này nữa.

Ngoài ra, để đứa trẻ có nề nếp trong sinh hoạt thì bố mẹ luôn schedule (thời gian biểu) cho trẻ hàng ngày để biết đến giờ nào thì làm việc gì. Từ đó, trẻ nắm bắt được việc gì sắp đến và sẽ phải tự động làm, phải thực hiện theo đúng như lịch, thành một thói quen phải theo và không thể tự ý thay đổi. Như vậy, trẻ sẽ tự hiểu đó là điều hiển nhiên, cố dịnh như một việc sẽ đến và sẽ làm chứ không thể từ chối được

Một cách dạy trẻ của các mẹ Tây là rất hào phóng lời khen tặng. Khen tặng và khuyến khích trẻ sẽ làm cho trẻ tự tin và cảm thấy tự hào về chính bản thân mình. Như vậy, trẻ sẽ mạnh mẽ để phát huy bản thân mình tốt hơn nữa. La mắng con không phải là cách để cha mẹ giúp con phát triển nhân cách. La mắng con sẽ chỉ làm cho con thấy tiêu cực, mất tự tin ở bản thân.

19. cu_shin

cu_shin Mẹ cu Shin

mình nên dùng những hình phạt nhẹ nhàng, không ảnh hưởng đến tâm lí của bé là được

20. hoahongxanh2014

hoahongxanh2014 mẹ bông

theo tớ nghĩ thì mình đánh con k phải là tội ác mà đó là cách dạy con hư con hư,nói còn k nghe thì mình lấy rồi doa lat be

vodinhphong thích bài này.