Cần giúp: Đầu e sắp nổ vì chuyện nhà cửa rồi! mẹ nào Mua nhà Đại thanh rẻ bảo e với!!

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi mẹ cục sắt, 27/3/2013.

1. chacahungquy

chacahungquy www.anngonnhatrang.com

Ðề: Đầu e sắp nổ vì chuyện nhà cửa rồi! mẹ nào Mua nhà Đại thanh rẻ bảo e với!!

Mình thấy ở HN lo chuyện nhà cửa tương lai thật khó nhỉ.

Mình ở NT thôi, 450tr có thể mua đc một mảnh đất và có sẵn một ngôi nhà cấp 4 nhỏ nhỏ rồi.

Hoặc ở NT đang có khu chung cư giá rẻ chi có 300tr/căn, mà cách trung tâm tầm 5km thôi:)

Đang tải...

2. sususukem

sususukem Thành viên rất tích cực

3. Giaminh171

Giaminh171 Thành viên tích cực

Trước tiên khen mẹ cháu là người rất giỏi tiết kiệm và có chí tiến thủ. 1 VC thu nhập 10tr/tháng mà tiết kiệm được 3tr (đến nay đã có 300tr). Khâm phục, khâm phục... Thời buổi đắt đỏ, ở HN càng tiêu tốn mà nhà mẹ cháu như thế là quá tuyệt vời rồi!!
    Cố lên rồi mẹ cháu sẽ đạt được mục đích, cãi nhau ko được gì cả, lại đâm ra lục đục trong gia đình.

4. hiendo79

hiendo79 0979033110 & 0943439646

ko có cách nào giải quyết à bác, đúng là mua nhà cửa hoặc dất đai bây giờ cũng sợ thật.:(

5. dream_of_dragonfly

dream_of_dragonfly facebook.com/docao2009

Re: Ðề: Đầu e sắp nổ vì chuyện nhà cửa rồi! mẹ nào Mua nhà Đại thanh rẻ bảo e với!!

Nghĩ đến việc mất 600 triệu thì xót quá...................

6. dream_of_dragonfly

dream_of_dragonfly facebook.com/docao2009

Re: Ðề: Đầu e sắp nổ vì chuyện nhà cửa rồi! mẹ nào Mua nhà Đại thanh rẻ bảo e với!!

Hay là về bay vào Nha Trang mua chung cư ở nhỉ, rồi mua chả cá của em trai...

7. linh.trinhthuy

linh.trinhthuy Thành viên tích cực

Chị ơi, chị hỏi giúp em kỹ hơn đất ở đây được không ạ? (hiện có còn không? cho em xin contact để em liên lạc ạ).
    Em cũng quan tâm đến đất và giá tiền này. Vợ chồng em cũng định mua mảnh nhỏ nhỏ lấy chỗ cắm dùi đỡ phải thuê nhà ạ.
    Em đợi tin chị

8. Conlatatca2012

Conlatatca2012 Thành viên kỳ cựu

mua nhà đất kẹt rồi vướng chính Quyề là sao hả c?
    đợt này vc nhà em cũng đang định mua đất:( đang ngâm cứu

9. Me gấu Teddy

Me gấu Teddy Thành viên chính thức

nhà chị này tiết kiệm kiểu gì mà giỏi thế nhỉ? Chắc tiết kiệm từ lâu rồi chứ mỗi tháng để được 3 triệu thì chắc phải hơn 3 năm rồi mới được 300 triệu. Nhà em mỗi tháng để được khoảng 5 triệu mà vẫn chưa dám mơ nhà chị ơi Hiccccccc

10. BIMEOMEO

BIMEOMEO Thành viên nổi tiếng

Tâm lý muốn có nhà nên cứ sốt lên xình xịch ý, mình trải qua rồi nên cũng hiểu. Nhưng bạn cố gắng bình tĩnh vào lúc này , tiền bỏ ra nhiều mà lại là tiền đi vay , 2vc phải đồng lòng chứ cãi nhau chả ích gì. Mua chung cư thì lợi là điều kiện học hành, xung quanh đều đông đúc nhưng 1 phòng thì nhỏ quá minh thấy là nên mua nhà rộng hơn để còn tính về sau con cái lớn ( nhỡ đến lúc con lớn chung cứ đó xuống cấp, khó bán để mua nhà mới thì sao, hoặc là giá chung cư rẻ dần thì nhiều ng lại mua được căn đẹp hơn), nếu được thì mua căn 2 phòng là nhất. Mua đất ở xa thì cũng lợi hơn, mình tự xây, kiên cố, sổ đỏ đàng hoàng .....nhưng chủ yếu là phải chọn được chỗ phù hợp và chấp nhận ban đầu là xa, là nhà quê, hoang sơ.... 2vc mình cũng tích cop được như nhà bạn rồi mua đất ở xa (mặc dù cũng ko thích xa nhưng tiền có vậy mà giờ xuống giá còn lỗ, hic ) nhưng mà vẫn vui vẻ vì dù sao cũng làm được 1 việc có động lực để phấn đấu cái nhà cấp 4 , về sau có nhà , sống hp là tốt rồi . hơn nữa ở đâu rồi cũng sẽ phát triển đô thị nên là mua đất thì cơ hội bán sẽ ko mất giá nhiều, lại được ở rộng rãi , có tiền xây lên tầng.....

Chúc bạn có qd đúng đắn, đừng vay ngân hàng , lãi cao ,è cổ trả thì vc còn cãi nhau nhiều. hihi.

11. BIMEOMEO

mẹ này tiết kiệm giỏi thế, chả mấy mà mua được nhà , hihi.

12. haanh130284

haanh130284 Thành viên nổi tiếng

nhà mình ở Xa La, gần Đại Thanh đấy. nếu ít tiền mình vote cho Đại Thanh chứ ko mua đất, vì nếu mua đất thì vừa xa trung tâm lại vào ngõ sâu. nếu mẹ nó có 450tr rồi thì mua căn hơn 50m2 có 2 phòng ngủ ở Đại Thanh, căn này chắc tầm 700-800tr. bạn chọn tòa năm sau mới giao nhà í, từ bây giờ đến llucs ấy mình túc tắc trả và vay thêm. Chúc ước mơ của mẹ nó sớm thành sự thật.

Moon_8xhn thích bài này.
  13. linh.trinhthuy

linh.trinhthuy Thành viên tích cực

Vợ chồng em cũng rình Đại Thanh và KVKL nhưng kết quả như thế này ạ
    - Đại Thanh: 2 vợ chồng tìm hiểu và lon ton xuống sàn. Ngày hôm sau vay thêm tiền, bán Au ngày cưới mẹ cho đi được 125 triệu (vét tất tần tật rồi đấy ạ), các mẹ nào mà xuống đợt 1 thì thấy mua nhà cứ như đi mua rau, em chốt được căn rồi, giá chênh ok rồi, đến lúc mang tiền đến thì giá chênh bị đẩy thêm 5 triệu nữa. Rồi mấy bạn bán hàng lại nói theo kiểu "Anh chị có mua không, em để cho người khác", thế là bực quá + thiếu tiền k mua được. Thế là lúc chênh 25 thì k mua, rồi sau tiền chênh căn 47m lên 50, 60, 80 giờ thậm chí là hơn 100 triệu. Muốn thế nào thì muốn em cũng không chơi được.

- KVKL: em cũng nghe ngóng từ hồi nó bắt đầu ra, căn 45m thôi, mức chênh khoảng 40 thì nhà em cắn răng chịu đựng, nhưng hỡi ôi, khi các bác phát giá ra nó đã lên đến 50- 70-80 triệu tiền chênh rồi. Số tiền ấy có tk cả năm cũng không đủ nên chuyện nhà cửa vẫn là ước mơ với vợ chồng em. Chồng an ủi, mình chưa có duyên vợ ạ, thôi năm nay cứ mẹ tròn con vuông, sang năm tính tiếp.

- Nếu mẹ nó có 300tr thì có thể vay thêm để mua nhà được rồi, mua căn < 45m thì mẹ xác định chỉ có hợp đồng chứ k có sổ đỏ nhé (nhưng những căn có đủ diện tích làm sổ thì cũng còn đợi dài cổ, vài năm chưa có chị ạ). Những căn 36, 38, 47m là các căn 1 phòng ngủ, căn 38, 47 thì có ban công; còn căn 36 nó ở phía trong, k ban công, mọi người thường gọi là chuồng cọp => bí, không có ánh sáng, không ban công.

Bây giờ các căn của Đại Thanh thì không còn nhiều cho mẹ lựa chọn đâu, những căn hướng đẹp cũng đã được chọn hết rồi.

- Vấn đề nữa là mẹ nó có chấp nhận được khoản chênh bằng 1-2 năm tiết kiệm của mẹ nó không?
    - CT 8 giờ đóng 80% + chênh các mẹ nhé
    - CT 10 thì đóng 60% + chênh.
    Xuống đây thì có rất nhiều cò, các mẹ lưu ý nhé, gặp được đầu cơ thì tốt, nếu không mẹ qua NVMG thì mất thêm vài triệu/căn đấy
    Mua ở đây thì được cái tiến độ tốt, CDT uy tín trong tiến độ
    Vài chia sẻ như vậy, Chúc mẹ sớm có quyết định của mình :)

Moon_8xhn thích bài này.
  14. TranThanhNga

TranThanhNga Thành viên nổi tiếng

Mình có mấy ý thế này:
    - Trước hết, vợ chồng bạn khoanh vùng định mua. nên mua khu nào tiện đi làm, và tiện đường trường trạm cho con học hành, tiện về quê...
    - Rồi đến khả năng trả nợ mỗi tháng nếu mua phải vay mượn. Thông thường thì cả vợ chông tiết kiệm 3tr/ tháng là mọi công việc ổn và không gặp những biến cố phải chi tiêu nhiều.Nhưng 3tr tiết kiệm đó không là gì nếu gặp chuyện phải giải quyết chi tiêu. Lưu ý là đừng hi vọng quá nhiều vào việc vay mưọn người quen. Những nguồn tiền này theo mình đã chứng kiến, 80% không vay được đâu. Lúc bình thường thì mọi người quen đều hứa sẽ cho mượn. Nhưng khi mua rồi, việc vay mượn thực thi thì bạn sẽ biết, không mượn được đâu, vì người ta sẽ có trăm nghìn lý do để không cho bạn mượn tiền (mà bạn không oán trách được!). Giai đoạn này làm ăn kiếm tiền rất khó khăn, nếu bạn không có thêm nguồn thu nhập nào khác ngoài công việc đi làm công hàng ngày thì cũng hơi lo lắng khoản trả vay nợ hàng tháng!
    - Khoản tiền có ít nên bạn sẽ chỉ dám mua căn chung cư nhỏ, nếu ai ở chung cư lâu daì mới thấy, s nhỏ vô cùng bí bách khi có người thân quen đến, mà bây giờ chẳng cơi nới được như những nhà tập thể cũ đâu :(
    Cuối cùng, quan trọng là vợ chồng phải đồng thuận, chứ mỗi ngừoi một ý thì tốt nhất là ..... tiếp tục thuê nhà!!!!!!!!!!!

15. BIMEOMEO

Mẹ này tư vấn chuẩn đấy, đúng là đi vay phải tính trước được việc trả nợ ,ngt đòi bất thình lình thì xoay chả kịp , với lại đúng là ng quen, dù thân đến lúc vay tiền họ lảng tránh , lúc đó chán lắm ý, phải chắc chắn vay được thì hãy mua. chứ tính trước vay ng này ng kia rốt cuộc họ lại từ chối thì mệt lắm. Với cả hiện giờ bạn này gửi con ở quê , đến lúc con lên còn nhiều phát sinh lắm cho đi học ( cũng 2-3 tr) hoặc thêm ng trông .... chả tiết kiệm được 3 tr đâu.

TranThanhNga thích bài này.
  16. TranThanhNga

TranThanhNga Thành viên nổi tiếng

Nhà mình 2 con, 1 bà trông trẻ, cùng 2 vợ chồng, mỗi tháng 20tr bay vèo vèo. Bây giờ không phải thuê nhà mà tháng vừa rồi cũng mất đứt 15tr, chẳng biết tiêu gì mà tốn thế!!!!!!!!!!! Đấy là không vay nợ ai, chứ vay nợ thì không kịp trở tay.

17. Moon_8xhn

Moon_8xhn Bột bánh bao: 0982 068 56

Hic hic, chắc tầm 400tr giờ mua đất được chắc phải cách HN tới 30km ý ạ. K nhằn đc. Chính vì điều đó mà chung cư mọc ra như nấm.

18. Moon_8xhn

Moon_8xhn Bột bánh bao: 0982 068 56

Đây là sự khác biệt cực kỳ lớn bạn ạ. Mình vào ĐN du lịch, đất vị trí đẹp trong đó cũng k bằng ngõ nhỏ ngoài HN.:(.
    Một ước ao một khát khao k bao giờ có được là giá nhà đất HN rẻ như HCM thôi ý

19. me_vybunny88

me_vybunny88 Thành viên nổi tiếng

Tớ cũng thấy bác này nói có lý. Mẹ nó cố gắng mua mảnh đất xa chút vậy rồi xây cái nhà cấp 4 ở còn hơn. Nếu 450 triệu mua ở bên Long Biên em cũng đc mảnh rồi đấy

20. MEBAOCONG

MEBAOCONG

nhà anh chị thật là giỏi, 10tr 2 vc mà vẫn tiết kiệm được như thế
    e nghĩ thế này, giờ mình ko có nhìu điều kiện thì mua chung cư là ok rùi mẹ nó ạ, với lại chung cư giờ cũng có sổ đó, nó cũng là của mình rùi, ko lo đâu mẹ nó nha
    Với lại nếu nhà nó có cả mẹ chồng thì nên cố vay mượn thêm tí nữa để mua nhà có 2 phòng ngủ ý, vì nao còn con cái ở nữa mà
    Cố tí đi, ko thì đợi tích thêm tí nữa rùi mua cũng ok ạ