Hà Nội: Dầu Hạt Xương Rồng, Dầu Argan, Nấm Hương,bí Đen, Mỳ Gạo Vùng Cao..v..v.. (up Date Trang Cuối)

Thảo luận trong 'THỰC PHẨM GIA ĐÌNH' bởi rongcon, 23/11/2015.

1. rongcon

rongcon Thành viên kỳ cựu

Cam cuối vụ ngọt lừ, ổi bản trồng ven suối giòn tan, ngọt rất lạ.
    Chúc tất cả mọi người sang năm mới có 1 sức khỏe dồi dào, có sức khỏe mới làm việc tốt được. Gia đình bình an, công tác, buôn bán kinh doanh thuận lợi. Tớ làm kinh doanh nhưng chả kiêng gì hết, cứ cái tâm của mình mà làm thôi. Năm nay tớ cũng góp 1 phần nhỏ 1 số sản vật của vùng cao Hà Giang, vừa để phục vụ các mẹ vừa phục vụ nhu cầu của gia đình. Hiện tại tớ đang biệt phái ở Vĩnh Yên nên có điều kiện sân bãi của nhà xưởng để phơi phóng các sản vật này. 29 Tết thấy trời nắng đẹp quá, lại ko vướng công nhân nên mang nấm hương ra phơi cho khô ráo thơm tho. Mùng 4 Tết mang mấy tạ hạt bí đen ra phơi cho đẹp..hi..hi.. Năm nay ko nhuận nên còn 1 số nơi trên bản thu hoặc muộn hạt bầu nhung (bí đen), bà con dân tộc trông chờ vào việc bán 1 số sản vật để có chút tiền ăn Tết nên mặc dù sát Tết rồi tớ vẫn gom ủng hộ người ta. nếu ko bán đc hết thì tớ ép dầu để dùng và cung cấp cho các mẹ nào có nhu cầu. Dầu hạt bí đen cực tốt đấy ạ.
    Tác dụng của hạt dầu bí đen. Loại trồng theo phương pháp hoang dã như của bà con vùng cao chất lượng càng cao.

http://tinyurl.com/h53wkfp
    http://tinyurl.com/hb68xml

Theo nhiều nghiên cứu hạt bí ngô chứa các thành phần chống căng thẳng thần kinh, làm giảm sự lo lắng, kháng khuẩn và thậm chí ngừa ung thư.
    1. Các chất dinh dưỡng và vitamin
    Hạt bí ngô là một trong những nguồn dinh dưỡng tuyệt vời, cung cấp tất cả dưỡng chất như mangan, magie, sắt, đồng, tryptophan, kẽm, phốt pho, cùng rất nhiều khoáng chất và vitamin khác.
    2. Tryptophan
    Thành phần tryptophan trong hạt bí ngô giúp chống lại bệnh trầm cảm. Khi vào cơ thể, tryptophan được biến đổi thành niacin và serotonin là hormon có ích, giúp chống lại cảm giác tiêu cực.
    3. Glutamate
    Đây là thành phần cần thiết để tạo ra GABA – một chất dẫn truyền thần kinh giúp chống căng thẳng, làm giảm lo âu.
    4. Kẽm
    Đây là khoáng chất giúp tăng cường hệ miễn dịch và phòng chống bệnh loãng xương.
    5. Phytosterol
    Chất này có tác dụng làm giảm lượng cholesterol LDL (một tác nhân xấu) và tăng HDL (có lợi cho cơ thể). Phytosterol cũng có hiệu quả nhất định trong phòng chống nhiều bệnh ung thư.
    6. Giàu chất chống oxy hóa
    Hạt bí ngô chứa rất nhiều chất chống oxy hóa, vitamin, khoáng chất và chất chống oxy hóa phenolic. Nó cũng chứa vitamin E ở nhiều dạng. Các nhà nghiên cứu còn tìm thấy trong loại hạt này chứa các khoáng chất chống oxy hóa như mangan, kẽm, như ferulic, protocatechuic, caffeic, vanillic, sinapic và axit syringic, hydroxybenzoiccoumaric.
    7. Đặc tính kháng khuẩn
    Chiết xuất từ hạt bí ngô và dầu hạt có tác dụng kháng khuẩn. Trong hạt bí ngô có một loại protein đặc biệt có đặc tính kháng khuẩn. Các lignan trong hạt bí bao gồm lariciresinol, medioresinol, và pinoresinol cũng được chứng minh có đặc tính kháng khuẩn và đặc biệt là chống virus. Do đó trong dân gian, người ta thường ăn hạt bí ngô có tác dụng tẩy trừ giun sán.
    8. Hỗ trợ bệnh nhân tiểu đường
    Một số nghiên cứu chứng minh rằng những chiết xuất từ hạt bí ngô có thể cải thiện quá trình điều chỉnh insulin và bảo vệ thận. Hạt này đặc biệt tốt cho bệnh nhân tiểu đường.
    9. Ngăn ngừa ung thư
    Vì hạt bí ngô giàu chất chống oxy hóa nên có khả năng làm chậm tiến trình suy yếu của tế bào, giảm nguy cơ ung thư.
    10. Điều trị chứng tăng sản tuyến tiền liệt lành tính
    Dầu và các chiết xuất từ hạt bí ngô được sử dụng trong điều trị ung thư tuyến tiền liệt. Các chất dinh dưỡng trong hạt bí ngô và các chiết xuất của nó có tác dụng điều trị chứng tăng sản tuyến tiền liệt lành tính. Các chất này bao gồm lignan, phytosterol, kẽm và những dưỡng chất khác.
    11. Protein
    Bên cạnh các chất chống oxy hóa có lợi và các dưỡng chất như trên, hạt bí ngô cũng là một nguồn chất đạm rất tốt. Khoảng 30 gam hạt bí ngô có chứa 9,4 gam protein.
    Như vậy cả Đông y và Tây y đều chứng minh hạt bí ngô tốt cho sức khỏe.

Trước Tết đã có rất nhiều mẹ trên diễn đàn và khách ủng hộ nhiệt tình và rất hài lòng về các mặt hàng nhà tớ.
    29 Tết mang nấm hương rừng ra phơi đây ạ.

Mùng 4 tết thì phơi hạt bí. nắng vàng ruộm thế này bí rất đẹp.

Bà con dân tộc còn rất nhiều sản vật địa phương rất ngon và rất an toàn khác. Thu thập được món gì tớ sẽ loa lên nhé mọi người. Mong mọi người ủng hộ nhiệt tình.
    Giá các loại thịt của con lợn thả rông to lâu năm như sau:
    1. Ba chỉ ngon liền ngon 190k/kg. Rọi nách Nạc ngon liền 190k/kg
    2. Sấn mông 190k/1kg( hoặc nạc mông 240k/1kg)
    3. Sấn vai 190k hoặc nạc vai + nạc vai đầu giòn 240k/kg
    4. Sườn vai giá 180/kg bỏ cục, sườn thăn ngon bỏ cục 190k/1kg
    5. Nạc thăn 240k/kg
    6. Bắp giò ăn giòn 190k/kg, chân giò nguyên chiếc 160k/kg. móng giò 140k/kg. Xương ống ninh lấy nước 50k/kg
    7. Tim cật 300k/kg
    8. Mỡ bỏ bì 120k/kg, có bì 100k/kg , bì làm sạch 50k/kg làm nem chạo...
    Số điện thoại mua hàng 0913300768 (Quỳnh)
    https://www.facebook.com/thucphamsachhagiang/?ref=hl
    Nấm hương rừng, mộc nhĩ gác bếp dân bản lấy trong rừng già Hà Giang. Giá lẻ nấm hương 400k/kg, mộc nhĩ 300k, ko phải hàng rừng ko lấy tiền. Nấm hương rừng già Hà Giang là thơm nhất, cánh mỏng màu vàng nhẹ. Tính tớ có nguồn hàng ngon mà ko chia sẻ tớ thấy khó chịu lắm..hi..hi.. Vì giá vốn lấy tại chỗ đã cao, đc 20k/vốn hơn 300 tớ cũng chả ham đâu, chỉ thích hàng xịn, các mẹ ăn rồi khen là tớ khoái..ha..ha.. Hâm thế chứ lị. Chớ tớ ko phải chủ buôn mấy cái món này.

Toàn bộ hàng nhà tớ là đi lấy tận bản sâu Hà Giang nên ko thể bì với hàng quê dưới xuôi đc đâu các mẹ ạ. Hàng quê cũng ngon, đảm bảo nhưng do đặc thù cách chăn thả, khí hậu nên hàng vùng cao có chất lượng khác hẳn. Lợn thả rông và lợn nuôi nhốt của ng dân tộc đã có độ khác biệt rồi. Lợn thả rông ăn đủ các thứ cây cỏ, lá thuốc tự nhiên, lợn nuôi nhốt thường đc cho ăn chất bột là chủ yếu. Ai cũng thích hàng chất lượng mà rẻ, ng bán lại càng muốn hơn ý chứ. Nhưng so với thịt nuôi đủ các thứ công nghiệp, đến lúc thịt để bán ng ta bơm đủ các thứ vào nữa thì tớ thấy hàng này lại quá rẻ.
    Ủng hộ 1 tạ đỗ tương nương ng Mèo trồng đi các mẹ, về làm sữa đậu nành, giá đỗ. Hôm nọ vừa mang về tớ làm vài nắm làm giá đỗ, hôm nay dỡ ra thành quả đây. Nghe Tây đồn bổ sung nội tiết tố tốt lắm. mà chả bổ dọc thì bổ ngang.... bổ ngửa cũng đc..hi..hi.. 32k/kg

Món mới, mỳ gạo dân tộc được làm từ gạo bao thai hồng 100% của đồng bào dân tộc. Tớ được ăn thấy ngon quá nên lại giới thiệu với mọi người. Mềm mại, dẻo, thơm, cá nhân tớ thấy ngon hơn mỳ chũ xịn. Hàng tớ đặt loại xịn ngon sạch nhất. Giá 40k/kg

Xem thêm các chủ đề tạo bởi rongcon
    Sửa lần cuối: 27/3/2016
  2. rongcon

Loay hoay đặt chữ ký 1 hồi lại nhảy ra cái quote này là sao ko biết nữa.

Sửa lần cuối: 25/11/2015
  3. NgonSachRe.com

NgonSachRe.com Đồ Samsung, LG chính hãng mới 100% giá tốt

mẹ nó giỏi quá, con lợn to thế mà làm thịt ngon nghẻ nhẹ nhõm nhỉ

4. rongcon

Ối giời, tớ có ng khác đảm nhiệm cái vụ này chứ tớ trói gà ko chặt ý. Nhìn thấy nó đã kinh rồi ý chứ. Lần đầu làm nên cũng chưa biết nó thế nào..hi.hi. Mùa này rau lang đang non. Các mẹ mua thịt tớ gửi rau cho. Rau nhà tớ chỉ dúi nó xuống còn đâu tự nó lên thế nào thì lên.

5. donghoduyanhleduan

donghoduyanhleduan

thịt lợn nhà mình có những hôm nào vậy bạn

6. rongcon

Tớ đang rủ mọi người đây mẹ nó. Vì nó to quá nên tớ phải gom các mẹ hòm hòm chứ ko 1 mình tớ chắc chết quá..hi.hi. Vừa gọi điện cho các ah chị giao nhiệm vụ phải xúm vào ủng hộ để tớ còn quyết tâm xịt em nó đây. Mẹ nó ủng hộ tớ nhé. 1-2 hôm nữa tớ sẽ cho lên thớt. Đang mò làm cái chữ ký mà nó chưa ra làm sao cả.

7. myhome56

myhome56 Bắt đầu nổi tiếng

Mn chưa làm dc chữ ký à

8. rongcon

Chưa, làm như hướng dẫn mà ko đc. Thấy đứa cháu nó bảo phải đổi link có https thành dạng chữ qua thanh công cụ nào đó mà nó làm lâu rồi cũng quên mất tiêu roài..hi..hi..

9. Habaokhanh

Habaokhanh Bắt đầu tích cực

Chắc vì ngon nên giá cũng hơi cao mn nhỉ

10. rongcon

Chắc vậy mẹ nó ạ. Đưa đc em nó về cũng tốn lắm. mà tớ thấy nếu tính mấy năm mới đc bằng ý kg thì cũng ko đắt. Nói chung tiền nào của ý thôi. Ai chẳng muốn hàng hóa rẻ, chất lượng để ng bán cũng dễ bán mà ng mua cũng dễ mua. Tớ chia luôn cỗ lòng con này đấy, thế nên chắc cũng không đắt lắm. Thích có thịt ngon cho nhà ăn là chủ yếu chứ đợi bắt đc món này mà kinh doanh để sống có mà móm nặng. Mọi ng cứ ngại ăn mỡ, chứ trên vùng cao dân họ thích là đằng khác ý. Gần đây thông tin dầu ăn khi nấu ở nghiệt độ cao ko tốt cho sức khỏe đầy ra đấy. Nhà tớ chẳng ăn dầu, ăn mỡ vừa thơm vừa ngậy ngọt, sào rau ngon hơn. Miễn là lợn sạch xịn.

Sửa lần cuối: 25/11/2015
  11. myhome56

Hình ảnh lợn đây mn ơi

Cam quýt đây ạ :)

Sửa lần cuối: 26/11/2015
  12. myhome56

LỢN SẠCH

Mn kích vào chữ Lợn sạch của e xem.sao e vẫn làm dc mà ko cần đooir link gì cả

13. rongcon

Đây là lợn của ô trưởng bản. Ô ý nuôi 2 con, giờ bán bớt 1 con, còn 1 con làm cỗ cưới cho con trai. Cũng tăm tia đc mấy con nuôi 2-3 năm hơn 1-2 tạ. Bắt thử chú này đã ko ng khác bắt mất ý chứ..hi..hi.. Ô chú mình làm ở phòng NN huyện, chuyên đi vào các bản để giao giống cây cho ng dân. Dịp này nhờ ô trưởng bản tìm mới có chứ có phải lúc nào mua cũng đc đâu.

14. thucpham336

thucpham336

hôm nào có lợn ngon c nhở

15. rongcon

Tớ giảm bớt giá đi rồi đó. Nói thật vì là làm lần đầu nên chưa có kinh nghiệm. Ko khéo hụt gốc ý chứ.

16. rongcon

Ô chú giục mổ rồi đó nhưng chị cứ sợ ko hết con này nên chờ xem có mẹ nào ủng hộ nữa ko để cho chắc ăn. Vì cái giống này về nó ủi lung tung, tự do như trên nhà nó. Mà sợ nhất nó hao vì nó chỉ ăn sắn, ngô, khoai, măng trên ý thôi. Ủng hộ đi để thứ 6 mổ cho nó máu. Ai cần rau húng quế, rau lang, bi chuối thì đặt gạch để còn nhờ ng ra vườn hái, chứ tớ chỉ biết ăn ko biết làm gì cả. Chỉ biết làm Giám đốc thôi..hi..hi.. Giá tớ giảm khơ khớ rồi đó. Thử nghiệm con này xem sao rồi tính tiếp.

Sửa lần cuối: 26/11/2015
  17. hieupede

hieupede

nghe thích quá mà đắt nhỉ :(

18. rongcon

Chiều tối nay lợn sẽ về tới nhà. Thằng em họ mình thấy mình lo ko giải tán đc hết thịt con lợn này, nó đến cơ quan VNPT của nó quảng cáo với mấy sếp. Mấy sếp hẹn để phần bớt rồi. Tối chụp ảnh sẽ add lên cho các mẹ xem nhé. Hồi hộp ghê.

19. Mẹ Liên Hương

Mẹ Liên Hương Điện Biên

Lợn lâu năm thích nhất là bì giòn sừn sựt, thịt nạc đỏ au mà mỡ rán lên thơm, ăn tóp mỡ mắm tỏi đã ngon rồi...
    Chị kiếm đâu được chú lợn to khủng thế? Chúc chị đắt hàng nhé. Nhưng món này bán gian nan chị nhỉ?

20. billvanghe

billvanghe Thành viên kỳ cựu

Chắc chắn ngon rồi...........