Kinh nghiệm: Dấu Hiệu Nhận Biết Bé Con Đang Khát Sữa Và Cách Cho Bé Bú Đúng Cách

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi trangxinhdep123, 7/8/2021.

1. trangxinhdep123

trangxinhdep123 Thành viên tập sự

Bạn biết đấy trẻ sơ sinh thì còn quá nhỏ để có thể bảo với mẹ rằng con đói và con muốn bú sữa. Tuy nhiên bạn có thể quan sát những dấu hiệu của bé con để có thể biết bé đang đói cũng như cách để bé con bú thoải mái nhất. Cùng trungtamsuaghemassage.com tìm hiểu về những dấu hiệu khi bé muốn bú và cách để bé bú tốt nhất mẹ nhé.

1. Một tín hiệu khi em bé muốn bú
    Em bé của bạn thường sẽ đưa ra nhiều tín hiệu khi bé muốn bú. Nếu bé có những dấu hiệu sau, bạn nên để ý:

• Ngậm tay

• Quay đầu lại, tìm kiếm bộ ngực

• Mở miệng và thè lưỡi.
    Sau khi những dấu hiệu này xuất hiện, em bé có thể bắt đầu:

• Ồn ào

• Khóc thật to.
    Khi thấy những dấu hiệu này, bạn nên vào phòng ngủ với một cốc nước trên tay để thư giãn tinh thần và sẵn sàng cho con bú. Có rất nhiều lý do khiến trẻ quấy khóc chứ không riêng gì trẻ bú mẹ. Nhận ra tín hiệu của trẻ kịp thời và tìm ra lý do tại sao trẻ khóc. Đôi khi, để trẻ bú mẹ, trước hết bạn cần dỗ dành trẻ.

1. Tư thế của mẹ khi cho trẻ bú
    Điều quan trọng là phải tìm một tư thế thoải mái. Nếu bạn đang cho con bú trong khi ngồi, hãy cố gắng đảm bảo:

• Mặt sau của bạn phải được hỗ trợ tốt.

• Đầu gối của bạn gần như phẳng;

• Bàn chân của bạn bằng phẳng trên mặt đất

• Bạn cần kê thêm vài chiếc gối để hỗ trợ lưng và cánh tay, hoặc bế trẻ ngang tầm ngực.
    Nếu bạn đã sinh mổ (mổ lấy thai) và bạn cho con bú vào ban đêm thì việc cho con bú khi nằm sẽ rất thoải mái và thuận tiện. Nằm nghiêng, kê một chiếc gối lên đầu và lưng, đồng thời kẹp chiếc gối còn lại vào giữa hai chân. Khi trẻ đã ăn no, bạn có thể tiếp tục cho trẻ bú ở một nơi khác mà không cần kê gối.

1. Tư thế của em bé
    Có nhiều cách để bạn bế con và cho con bú. Bất kể bạn chọn tư thế nào, những hướng dẫn này sẽ giúp đảm bảo rằng bạn cho con bú tốt:

• Ôm sát con bạn.

• Em bé phải đối mặt với vú với đầu, vai và cơ thể trên một đường thẳng.

• Mũi hoặc môi trên của em bé phải hướng về phía núm vú của người mẹ.

• Trẻ có thể ngậm vú dễ dàng.
    Hãy nhớ: Ôm trẻ về phía vú thay vì đưa vú lại gần trẻ.

Để trẻ ngậm núm vú. Điều quan trọng là phải đảm bảo rằng trẻ ngậm núm vú đúng cách, nếu không, trẻ có thể không bú đủ sữa và núm vú của bạn sẽ cảm thấy đau.

Ôm con bạn với mũi hoặc môi trên đối diện với núm vú của bạn. Vuốt ve em bé với núm vú cụp xuống. Khi trẻ há miệng, hãy bế trẻ về phía trước của vú, sao cho môi dưới của trẻ vừa chạm vào núm vú, càng xa càng tốt từ phía dưới của vú. Bằng cách này, núm vú của bạn hướng về phía trên miệng của bé.

Khi trẻ ngậm núm vú đúng cách, bạn sẽ thấy:

• Miệng trẻ mở rộng và có thể ngậm vú mẹ trong một lần cắn;

• Cằm của em bé áp vào vú mẹ;

• Môi dưới của bé bị hóp lại;

• Bạn không nên cảm thấy đau khi cho con bú;
    Nếu bạn có thể nhìn thấy bất kỳ quầng vú nào (vùng da nâu xung quanh núm vú), hãy làm cho quầng vú phía trên môi trên của bé lộ ra nhiều hơn so với quầng vú bên dưới môi dưới. cũng như

Kiểu mút của trẻ sẽ thay đổi từ ngắn sang mút dài và mút sâu, có khoảng trống ở giữa.

Việc cho con bú sẽ không gây đau đớn. Khi bé ngậm vú bạn lần đầu tiên, bạn sẽ cảm thấy bé đang kéo vú bạn dữ dội, nhưng cảm giác này sẽ sớm biến mất và những lần bú sau đó sẽ trở nên rất thoải mái.

Nếu bạn cảm thấy không thoải mái trong khi bú, đó có thể là do trẻ ngậm vú không đúng cách. Để trẻ ngừng bú:

• Đặt đầu ngón tay út của bạn cạnh miệng trẻ, để quá trình bú bị gián đoạn.

• Bạn có thể giúp bé ngậm lại núm vú đúng cách. Nếu cơn đau kéo dài, hãy tìm sự giúp đỡ của nữ hộ sinh.
    Trên đây là những kiến thức chia sẻ về những dấu hiệu khi bé con muốn bù và cách để bé có thể bú tốt nhất. Tham khảo thêm nhiều kiến thức chăm sóc sức khỏe cho trẻ nhỏ để bạn biết cách nuôi dưỡng để bé yêu luôn khỏe mạnh bạn nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi trangxinhdep123
    Đang tải...