Đau khớp cổ tay trước và sau khi sinh con

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi Mít iu, 11/6/2011.

1. Mít iu

Mít iu Thành viên tập sự

Các mẹ ơi, em mới sinh con được 3 tuần, em đang khổ sở với 2 khớp cổ tay quá. Chả là thế này, đợt trước mang bầu (khoảng từ tháng thứ 7) tự dưng em bị đau khớp cổ tay, chỗ mắt cá. Em có search thông tin trên web thì thấy bẩu rằng do thay đổi hóc môn của phụ nữ khi mang bầu, sau khi sinh 1 thời gian thì hết. Thấy thế nên em cũng chịu đựng, coi như không vấn đề gì; nhưng bi h sinh con xong rùi vẫn thấy đau quá, nhìu lúc không dám bế con vì chỉ sợ rơi :(. Có mẹ nào gặp trường hợp như em không ạ. Bày cho em cách chữa trị với.
    Em cảm ơn nhiều.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mít iu
    Đang tải...

2. haanh09

haanh09 Bắt đầu tích cực

Ðề: Đau khớp cổ tay trước và sau khi sinh con

Mình sinh xong cũng bị đau khớp cổ tay. Nhưng mình nhận thấy là do mình phải làm việc hơi nặng (thừong mới đẻ là phải nghỉ ngơi) như dắt xe, quay xe, đỡ đầu lúc gội đầu cho bé lớn vì cổ tay người mới sinh con thường yếu thì dễ bị. Chứ nếu như bạn chắc là bị sai động tác nên khớp cổ mới bị lâu như vậy. Đi khám thôi bạn ah.

3. conthuyensang

conthuyensang Banned

chị nên đi khám ngay đi chị ạ
    em ngồi văn phòng dùng chuột nhiều nên cổ tay cũng thấy đuối đây...

4. tranha42

tranha42 Bắt đầu tích cực

Em cũng đã bị như vậy khi em sinh bé được khoảng 3 tháng, em đi khám bác sĩ, bác sĩ phán như sau:
    lý do bị đau là: bế con quá nhiều, và khi mình đang nằm mà ngồi dậy là trống tay xuống giường.
    xử lý: - không bế con nữa, hoặc bế ít.
    em nói là em chỉ có một mình không nhờ được ai.
    Bác sĩ lại phán: thế thì thuê người.
    Xong. Chán...
    em về thực hiện bế con ít đi -->kết quả: có đỡ nhưng bệnh không khỏi.
    Tiếp tục em bế ít và dần dần khoảng 2 tháng sau tự nhiên hết đau. he he.........

melinh97 thích bài này.
  5. ngoctrui

ngoctrui Bắt đầu tích cực

woa!e thì có ông bà cô dì bế con giúp nhưng vẫn bị đau huhu

6. mekudang

mekudang Thành viên đạt chuẩn

Có mình giống hoàn cảnh của bạn đây. Đau từ lúc mang bầu đến giờ con 6th rồi chỉ bớt thôi chứ chưa khỏi. Khổ thân nhất là lúc mới sanh xong ở BV, mình sanh mổ nên sanh xong phải tập ngồi dậy và tập đi trong khi cổ tay mình thì đau không tả nổi. Lúc về nhà mình cũng chẳng phải làm việc gì nặng, chỉ bồng con thôi nhưng cũng chẳng xong. Mình phải mua 1 cái nẹp ở BV chấn thương chỉnh hình về nẹp tay lại thì mới bồng con được. Nhiều đêm con khóc, mình quên bén cái tay đau, vội bế con lên thì bị trật tay đau phải thét lên 1 tiếng. Nghe mọi người bảo do mình thiếu canxi nên cần ăn uống bồi bổ mới nhanh hết được. Giờ tay mình đã bớt đau nhiều ( mình để tự nhiên) nhưng thỉnh thoảng làm việc gì nặng thì vẫn thấy đau. Mình đang cho con bú nên vẫn chưa nghĩ đến việc đi khám và uống thuốc. Hi vọng nó sẽ tự khỏi.

7. www.chamsocsausinh.com

www.chamsocsausinh.com Thành viên rất tích cực

Xin được chia sẻ với chị Mít iu và các mẹ về vấn đề đau khớp cổ tay sau khi sinh, khoảng 10% các bà mẹ bị đau khớp cổ tay khi mang thai và sau khi sinh, triệu chứng này được gọi là "cổ tay các bà mẹ"

Nguyên nhân gây đau khớp cổ tay là gì?
    Theo các chuyên gia thì đau khớp cổ tay có 3 nguyên nhân chính :

- Trong thời kỳ sinh nở, chỉnh thể trọng lượng nước tuần hoàn trong cơ thể các bà mẹ tăng lên dẫn đến dây chằng nơi cổ tay xuất hiện phù nước, gây áp lực đường dẫn thần kinh đỡ các ngón tay A thần kinh chính trung, do đó thấy cảm giác bị tê, đau, tức là gây ra triệu chứng tổng hợp ở đường dẫn cổ tay. Các bà mẹ nên ăn ít muối, nhằm đào thải lượng nước trong cơ thể hoặc tiến hành xông hơi massage khiến giảm lượng nước trong cơ thể
    - Cơ thể các bà mẹ thiếu vitamin B12 cũng sẽ dẫn đến sự cản trở dây thần kinh ngoại vi gây ra tê, đau khớp. Các bà mẹ này nên kịp thời bổ sung vitamin B12
    - Theo Đông y, cho rằng các bà mẹ sau khi sinh bị đau khớp là do khí huyết suy nhược, không thông và gió lạnh xâm nhập vào cơ thể, gây tổn hại dây thần kinh cánh tay hay còn được gọi là hiện tượng xơ cứng. Khuyên các bà mẹ nên nghỉ ngơi nhiều sau sinh, không được hoạt động quá nhiều đặc biệt là những công việc nặng nhọc

Mẹo giảm bớt đau cổ tay:

- Chườm nóng có thể giảm đau, các bà mẹ có thể sử dụng khăn ướt hoặc chườm gừng nóng
    Ngoài ra, do nguyên nhân khí huyết yếu nên các bà mẹ cần bổ sung dinh dưỡng đồng thời chườm muối ở bả vai ( trung khu dây thần kinh gây tê ngón tay)
    - Giảm thời gian bế bé và không được ỷ lại vào sức của cổ tay
    - Massage có thể giảm đau
    - Tập một số động tác như vẩy cổ tay, vươn cổ tay
    - Không được sử dụng băng cổ tay, băng này làm máu không lưu thông khiến bệnh tình càng trầm trọng hơn

Chúc các mẹ mau khỏi và khỏe mạnh bên con yêu

8. Tom còi

Tom còi Thành viên nổi tiếng

Mình cũng bị đau khớp cổ tay, nhưng từ xưa rồi, chắc ko liên quan đến mang bầu, sinh con. Cứ thay đổi thời tiết là đau, xoa dầu hoặc chườm nóng là đỡ. Chắc là khớp có vấn đề. Xác định sống chung với lũ

9. sweetxuka

sweetxuka WEB :sweetxuka.vn 091.209.3902/ 0973.304.1066

các mẹ hay làm việc với máy tính là dễ bị nhé, tớ hồi mang bầu cũng bị đó, sau bế con cũng đau n dần đỡ rồi , mọi gn yên tâm ko sao đâu

10. baobaoboiboi

baobaoboiboi Thành viên chính thức

mẹ nó ơi, mình cũng bị lúc sinh bé đầu, sinh xong vẫn đau, khám ai cũng nói như các mẹ nói trên này, riêng 1 bs nói mình thử uống canxi đi, thế là em lại uống lại loại lúc có bầu hay uống, bớt nhiều r đỡ hẳn, k biết đùng hay k mẹ nó cứ làm thử, k bớt thì cãnu vào sữa cho em bé cao lên, tốt lắm mẹ nó à :D , chẳng hại j đâu hi hi !!

11. thuyduongmc87

thuyduongmc87 Thành viên chính thức

hồi mới sinh xong tay mình đau đến nỗi không cử động được cổ tay luôn

12. thuynguyen.mcu

thuynguyen.mcu Bắt đầu tích cực

Mình cũng giống các mẹ nè, bị đau từ lúc có bầu mà đến giờ con 1 tuổi vẫn đau luôn ~.~ Lúc có bầu thì đau nhiều hơn, nhất là lúc bấm còi hay xi-nhan xe máy ạ! bjo thì chỉ đau lúc sáng ngủ dậy thui, ko hiểu sao lại thế nữa. hồi trc tìm hiểu thì thấy bảo sau sinh nó tự khỏi, hic...đợi mãi mà cũng chả thấy khỏi ạ! bjo mỗi sáng dậy cử động 2 ngón tay cái lại thấy đau và kêu khực khực ^^~ chắc đợt tới đi khám thử vậy.

13. kunkute

kunkute Thành viên rất tích cực

Nàng chủ top ơi, sau sinh t cũng bị đau 2 khớp cổ tay đây, thỉnh thoảng cúi xuống bế con là nhói cả 2 khớp lên.
    Nhưng là triệu chứng bình thường mẹ nó ạ.
    T tưởng là lúc đẻ t gồng tay mạnh quá nên đau nhưng ko pải, search google thì bảo là sau sinh thường hay bị
    T để tự nhiên 3 tháng sau hết lúc nào k bít í

14. bototlaliga

bototlaliga Thành viên đạt chuẩn

Mình đang bầu tháng cuối và cũng bị đau các khớp ngón tay và cổ tay từ khoảng tháng thứ 7 (đặc biệt đau vào mỗi sáng ngủ dậy), giờ mới bị đau thêm khớp gối. Mỗi lần đứng lên ngồi xuống rất khó khăn. Nghe các mẹ nói mà lo, chỉ sợ sinh xong cổ tay vẫn đau thế này, khó mà chăm sóc tốt cho con yêu được, hichic....Có cách nào khắc phục sớm thì các mẹ chia sẻ nhé

15. kunkute

kunkute Thành viên rất tích cực

Hùi mang bầu có mẹ nào bị tê tay ko, nhìu khi t bị tê đấy, đau hết 10 đầu ngón tay
    Hay vì bị tê thế nên khi đẻ xong bị đau khớp cổ tay nhỉ????

16. hai yen tran

hai yen tran Thành viên đạt chuẩn

E đang ở tuần 35,cũng bị đau khớp 2 cổ tay ghê gớm,đau ở tuần thứ 28,r sau đó đau cả 2luôn,đi khám bác sỹ bảo sau sinh sẽ khỏi,do chèn dây thần kinh nên máu k lưu thông được đến đó.Tuần 28 trở đi tay trái tê 1 tuần mới khỏi,bác sỹ kê thêm magie b6,chăc là được bổ xung chất nên 1 tuần sau hết tê nhưng đau 2 cổ tay thì vẫn còn,hic hic,hóara cũng nhiều mẹcùng cảnh ngộ qúa

17. manphac

manphac Thành viên chính thức

Sau khi sinh đứa thứ 2 được hơn tháng thì mình phải tắm gội cho con lớnvừa bế ngửa ra và 1 tay đỡ cổ, khổ nỗi mỗi lần như thế nó cứ giãy giụa,mình mới sinh nên cũng vì thế mà đau cổ tayBaay giờ giặt quần áo dày hay vỏ chăn là lại đau không giặt được.Mình nghĩ cũng là do loãng xương ,lượng canxi giảm nhiều vấu khi sinh không kiêng được nên bị như thế. Chỉ còn cách ăn uống các chất bổ sung cãni và làm việc nhẹ nhàng thỉnh thoảng thể dục cho đỡ mỏi
    Chúc các mẹ luôn khỏe,thoải mái để chăm sóc con yêu tốt

18. teaxinh

teaxinh Bắt đầu tích cực

hóa ra là có nguyên nhân,e bị đau cổ tay trái,mấy tháng nay rùi cứ tưởng do va đập vào đâu,khổ quá cm ah

19. chuyenchoo3

chuyenchoo3 Thành viên chính thức

một thời gan sau là hết thôi. Mẹ nó nên ít vận động nặng nhé

20. tuanlinh

tuanlinh Thành viên kỳ cựu

m sinh song thì đến bây h vẫn hay bị gai hết cả người