Dâu mới mừng tuổi bố mẹ chồng 200k có ngại?

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi thienthannho090390, 14/11/2014.

1. thienthannho090390

thienthannho090390 _Meomeo Híhí_

Bản thân em tuy năm nay mới chính thức làm dâu con trong nhà, nhưng em đang dự định chỉ mừng tuổi bố mẹ chồng 200k thôi cho gọi là lấy chút may mắn đầu năm.

Mặc cho chồng em vừa nói đùa vừa nói thật bảo em là dâu mới mà ky bo với nhà chồng thì em cũng chỉ mừng tuổi mỗi ông bà 200k cho có chút may mắn đầu năm gọi là thôi.

Gần Tết nhất rồi có khác, thời gian gần đây, em thấy nhiều chị em bàn nhau chuyện mừng tuổi bố mẹ chồng quá. Bản thân em tuy năm nay mới chính thức làm dâu con trong nhà, nhưng em đang dự định chỉ mừng tuổi bố mẹ chồng 200k thôi cho gọi là lấy chút may mắn đầu năm.

Với lại, có rất nhiều lý do để em không mừng tuổi nhiều hơn con số này cho bố mẹ chồng em năm nay.

Lý do thứ nhất, vợ chồng em mới cưới nhau chưa đầy 7 tháng, 2 vợ chồng lại công việc chưa đâu vào đâu nên không có nhiều tiền. Thậm chí với thu nhập tổng cộng của 2 đứa em cộng lại mỗi tháng (gần 7 triệu) còn chưa bằng tiền thu nhập hàng tháng của bố mẹ chồng em. Vì thế, em không có tư tưởng biếu tiền hoặc mừng tuổi cho bố mẹ nhiều.

Lý do thứ 2, bố mẹ chồng em mang tiếng có của ăn của để nhưng rất ky với các con. Nhắc lại chuyện này, là con mà em vẫn thấy ấm ức lắm. Hình như những người càng giàu thì lòng tham càng lớn. 7 tháng trước sau khi em cưới xong, ông bà còn tìm cách lấy lại hết tiền mừng đám cưới và của hồi môn đằng ngoại cho em nữa. Vì thế, dù không ở cùng ông bà, nhưng em vẫn thấy cú cẩm vụ này lắm. Đành rằng ông bà bảo chỉ mang tiếng giữ hộ, mai này có cháu sẽ giả. Nhưng em thấy lời này không tin được.

http://anh.*********/upload/1-2013/images/2013-01-08/1357609010-mungtuoibomechong-tam-eva.jpg​

Lý do thứ 3, bố mẹ chồng không ở cùng với 2 vợ chồng em nên chẳng đỡ đần cho 2 đứa việc gì. Một câu gọi điện quan tâm ông bà cũng chẳng bao giờ gọi. Khiến cho em là dâu mới dù thực lòng chả muốn gọi về tí nào mà vẫn phải gọi về hỏi han vì nghĩa vụ. Vì thế, Tết này em cũng cắt luôn cái tư tưởng mừng tuổi ít thì phải biếu tiền bố mẹ chồng trước Tết. Vợ chồng em nghỉ Tết xong thì cứ về với bố mẹ chồng ăn Tết. Lúc ấy, mua sắm thiếu gì thì bù 1 ít.

Cũng may, bố mẹ chồng em ở quê dỗi việc nên năm nào cũng sắm trước cả tháng. Vợ chồng em về quê chỉ mua thêm ít bánh mứt, chai r***, vài thùng bia , nước ngọt để đó ngày Tết anh em tụ tập thôi.

Cứ thế, mùng 1 em gửi phong bao đỏ 200k/bao cho bố, mẹ chồng. Em chồng em cũng chỉ mừng tuổi 200k thôi. Với ông bà nội ngoại đằng chồng em cũng chỉ mừng 100k người. Bởi rõ ràng ông bà cha mẹ ai cũng nhiều tiền hơn vợ chồng em. Nên không phải em tính toán trong chuyện mừng tuổi song em chỉ có ý định gửi phong bao đỏ coi như gửi lời chúc, và may mắn thôi.

http://anh.*********/upload/1-2013/images/2013-01-08/1357609010-mungtuoibomechong-tam-eva1.jpg​

Nếu vợ chồng mà có nhiều tiền, em cũng muốn biếu và mừng tuổi bố mẹ nhiều hơn. Nhưng rõ ràng là vợ chồng em không có nhiều tiền. Mà nếu khoản mừng tuổi cứ gắng sức quá thì sẽ hết tiền tiêu sau Tết. Với lại em cũng sợ, năm nay đã mừng tuổi nhiều rồi thì năm sau cứ phải mừng 1 khoản như vậy mà không có tiền trong túi thì cũng hệt. Cứ nên mừng tuổi ít ngay từ đầu, chẳng ba mẹ nào sốc và trách con cả.

Như cô bạn cùng công ty em mấy hôm trước còn kể rằng, năm bạn ấy làm dâu, bạn ấy mua nhiều quà biếu bố mẹ chồng và họ hàng nhà chống lắm. Ngay cả các cháu của chồng, bạn ấy cũng mừng tuổi không dưới 500k. Đến giờ sau 2 năm bạn ấy có con nhỏ, lại dồn tiền vào mua nhà nên túng thiếu. Vì thế, tết năm ngoái bạn ấy chẳng có tiền mua quà cáp hay cho tiền bố mẹ chồng. Về ăn Tết, bố mẹ chồng bạn ấy mặt mày bí xị, tỏ ý trách móc và so sánh con dâu.

Với 3 lý do trên của riêng mình lại cộng thêm khoản chị bạn cùng công ty kể mà em thấy nản với vụ mừng tuổi nhà chồng Tết này quá. Nhưng em vẫn giữ nguyên ý định mừng tuổi bố mẹ chồng 200k thôi. Các chị em có ý kiến giúp em với: Dâu mới mừng tuổi bố mẹ chồng 200k liệu có quá "ê mặt" không?

Nguồn: Phunutoday/Eva

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thienthannho090390
    Đang tải...

2. bocau1208

bocau1208 Thành viên kỳ cựu

Ðề: Dâu mới mừng tuổi bố mẹ chồng 200k có ngại?

mừng tuổi bố mẹ chồng 200k, còn lại lo hết chi tiêu tết còn gì

3. The_kids_US

The_kids_US Thành viên tập sự

Đặt gạch để hóng. Em cũng chưa có kinh nghiệm ạ

4. daibaoan01

daibaoan01 Bắt đầu nổi tiếng

mình thì năm nào cũng mừng tuổi bmc 500k,còn trước tết thì đưa tiền riêng để bm sắm tết,rồi lại bỏ tiền ra mua 2 thùng coca vs bia,hic,bánh kẹo,mừng tuổi e ck thì cũng tùy,50k thui,thế mà cũng tốn lắm,

nhantranda196 thích bài này.
  5. lehoan3008

lehoan3008 Thành viên kỳ cựu

em cũng muốn hỏi các mẹ khoản này đây ak! đang định lập hẳn 1 topic để tham khảo, nhà em thì bmc ở quê, bọn em sinh sống và làm việc trên này, hàng tháng vẫn gửi tiền về, tết em cũng định đưa cho ông bà ít tiền tiêu tết trước, rồi sau đó mừng 1 200k thôi ak! mà khoản đưa tiền trước thì đưa bao nhiêu là vừa ak? tết năm trước em thấy nhà ck em chẳng sắm gì tết nhiều cả, thịt gà thịt vịt thì nhà có sẵn, rau dưa cũng có sẵn, chỉ mua vài đồ sắm mâm thắp hương, chắc cũng chỉ hết trong khoảng 1 2 triệu thôi ak! hic

6. mai.trang

mai.trang Mẹ Nấm

E hóng hớt với ạ, cũng là để cho sau này thôi, nhưng thay vì bm chồng thì các mẹ đưa biếu nhà ngoại bnhiu ạ???

7. tiwenger

tiwenger Thành viên tích cực

Bạn mừng tuổi là cũng tạm được. Theo mình thì bạn nên mừng tuổi chẳng luôn 500k thì hay hơn.

8. Trái Cây Việt

Trái Cây Việt DH fruits

Theo em thì biếu nội, ngoại như nhau, 500k + quà. Nếu nhà ai có điều kiện thì sắm thêm Tết ạ

9. bienxanh_1987

bienxanh_1987 Thành viên tập sự

Hix năm ngoái mình cũng tặng tiền cho các cụ nhưng các cụ có vẻ không thích lắm. Năm nay mình tính tặng hiện vật cho ý nghĩa. Mình muốn mua sản phẩm nào tốt cho sức khoẻ ý, vì các cụ già bây giờ sức khoẻ là quan trọng số 1 mà. Mình tính mua thực phẩm chức năng nhưng sợ ko biết chất lượng có tốt không. Ah mình thấy bây giờ có bán trà Atiso đỏ gì đó, tốt cho người cao huyết áp thì phải, có bạn nào có kinh nghiệm mách mình với, mình muốn mua thử sản phẩm tặng các cụ :D

10. hoàng trâm

hoàng trâm Guest

tùy khả năng tài chính của bạn và cần tìm hiều thêm về tính cách bố mẹ chồng bạn một chút

11. beXoi

beXoi Thành viên kỳ cựu

Mình năm ngoái chả mừng tuổi gì. Chỉ biếu tiền bố mẹ trc tết. RỒi còn mua bia bọt, bánh kẹo thôi.

12. bot_beo

bot_beo Thành viên rất tích cực

mình thì mừng 500 hay 200 mc cũng đều ko lấy ngược lại còn cho thêm, nói bà cầm lấy cho may mắn thôi thì bà bảo thôi đưa tao tờ nhỏ thôi. sau đó lại mừng tuổi thằng cu con nhà mình gấp 10 lần số đó, năm nay làm nhà phải vay mượn chắc bà cũng chả có mà mừng tuổi cu con nhưng mình cũng sẽ vẫn mừng tuổi bà lấy may.

13. Nguyễn Thị Xuyến

Nguyễn Thị Xuyến Mẹ của Bi

Mình nghĩ là tùy điều kiện mà mừng thôi, nhà mình thì hay mừng mỗi cụ 500k, và 1 tr tiền sắm tết, ngoài ra cũng đi chợ mua 1 ít bánh trái, hoa quả nữa.

14. memit168

memit168 0915628091 LỢN SẠCH

hiiiiiiiii nếu người nào viết bài này thì quá tính toán, không có thì thôi chứ vì bố mẹ ko giúp đc gì mà mừng tuổi ít thì ý nghĩa lại khác, nói thật lòng mình thì gia đình 2 bên như nhau.

15. conyeu_memongcon

conyeu_memongcon Bắt đầu nổi tiếng

Lại sắp tết rồi, bao nhiêu là khoản phải lo ý....

16. nhantranda196

nhantranda196

Em thấy cách này hợp lý đấy mn ạ... Đúng là Tết nhất tốn kém thật.

17. hieupede

hieupede

mình có thế nào thì mừng thế nấy thôi cố gắng sĩ diện làm gì :(

18. linhstk

linhstk Thành viên sắp chính thức

Em thấy cái mừng tuổi này chủ yếu ở tấm lòng thôi các mẹ ạ. Mình mừng các cụ nhiều mà không quan tâm đến cac cụ thì cũng vậy. Bố mẹ ai lại trách con cái mừng tuổi ít hay nhiều

19. vuongdinhvan

vuongdinhvan Thành viên tích cực

cái quan trọng nhất là tấm lòng nhé mẹ nó, chứ tiền bạc chỉ là một phần thôi

20. mecuTit0909

mecuTit0909 sâm - nấm Hàn Quốc

tùy theo hầu bao thôi mn ah. mình làm dâu 2 năm, tết nào về cũng biếu riêng 2 triệu, thức ăn ăn Tết mình sắm hết, lúc đi cho thêm 1 triệu. Tết vừa rồi mua Tivi 3 triệu nữa.Thế mà mẹ chồng vẫn chê ít...khặc khặc....lúc nào mở miệng ra cũng nói ko biét thuơng bố mẹ, để bố mẹ ở nhà đi trả nợ cỗ bàn cho chúng mày. Mặc dù trung bình mỗi tháng chu cấp cho ông bà 1 tr nữa.Mọi người thấy mẹ chồng em nghĩ có đúng ko hay em là người nhỏ nhen ích kỉ?