Dâu Tây dạy con, mẹ chồng đại khai nhãn giới

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi anhbob, 25/3/2011.

1. anhbob

anhbob Bắt đầu nổi tiếng

Mình mới đọc được bài này, thấy hay quá nên muốn chia sẻ cùng các mẹ. Từ lâu rồi mình vẫn hâm mộ cách nuôi và dạy con của người nước ngoài nhưng mà bản thân cũng không thể dạy con theo cách đó được. Thứ nhất là vì các bà cứ động nói đến cháu là bênh chằm chặp. Thứ hai là chính bản thân cũng thấy mình như kiểu ngược đãi trẻ con ý, không biết làm vậy có đúng đắn hay không?
    Còn các mẹ thì sao ạ?
    http://www.maplebear.vn/index.php?page=news_show&updating_id=33

Xem thêm các chủ đề tạo bởi anhbob
    Đang tải...

2. susubum

susubum Gấu mẹ vĩ đại

Ðề: Dâu Tây dạy con, mẹ chồng đại khai nhãn giới

hay lắm chị ạ. Đọc xong cũng thấy tâm đắc. Ox nhà Su ở nước ngoài nhiều năm, về nhà cũng chê ỏng eo cách dạy con của các anh chị em. Cháu nhà Su sắp ra đời, hỏng biết có xung đột gì giữa cụ nội, ông bà nội và bố mẹ cháu trong cách giáo dục con cái ko nữa?
    hic

3. hoangvu911

hoangvu911 Bắt đầu tích cực

hị hị, đọc xong đúng là vỡ ra nhiều cái.

Nhưng ở VN mình, bố mẹ cứ động vào con là ông bà đã la oai oái rồi. Lúc nào cũng con còn bé, cứ từ từ...

Pó tay luôn.Hic,

4. stonempty

stonempty mẹ Trà

Đọc bài rồi cứ muốn sang tây ở ^^

5. Cutamthat

Cutamthat Thành viên chính thức

Thích cách dạy con của cô dâu người tây này .....

6. redantctm

redantctm Đủ quyền lập Họ

Thank chủ top, hay quá. Mình có bé thứ nhất lúc 2,3 tuổi nói chung cũng khá tự lập so với các bạn cùng tuổi nhưng nhà ở cùng ông bà nội và giúp viếc đã làm huew bọn trẻ khá nhiều, nhất là GV. Tập 2 đc 6 tháng rồi cũng phải xem lại cách dạy dỗ con cái thôi.

7. Anna Duong

Anna Duong Call me: 0914 787 173

Mình cũng đã đọc bài này rồi thấy hay lên đọc luôn cho cả nhà cùng nghe ( Bố mẹ chồng và Chồng) sau đó thì cùng nhau nhận xét và nhất quán lại vấn đề dạy con cháu.Nhưng cũng chỉ được thời gian đầu thôi ạ về sau thì Bố mẹ chưa kịp đánh cháu thì cháu đã kêu ông bà cứu con rồi.
    Bó tay luôn. Mình thấy quan trọng là trong gia đình cùng nhất quán với nhau về cách dạy trẻ thì mới tốt được.

8. Con Cả Thần Gió

Con Cả Thần Gió Thành viên chính thức

Nhưng có mẹ nào cho rằng cách giáo dục quá hiện đại đó tuy tạo nên tính tự lập cho trẻ nhưng đồng thời cũng là tạo nên một chủ nghĩa cá nhân, cái tôi quá lớn và có vẻ không phù hợp lắm với một gia đình sống chung đa thế hệ, hoặc nơi có quan hệ hàng xóm láng giềng gần gũi ở các làng quê...Chỉ là thiển ý mạo muội !!!

9. Mimosa2009

Mimosa2009 www.shopmisa.com

Nếu vậy thì lớp trẻ cũng sẽ không thay đổi tư duy, và cứ thế lớp trẻ VN thua kém lớp trẻ các nước. Rèn luyện tính trung thực, độc lập, trách nhiệm cho trẻ không tốt hay sao?

10. civil_huyen

civil_huyen Chế tác trang sức VÀNG-BẠC-NGỌC

Chắc bạn này đang sống trong một gia đình đa thế hệ ?
    Tớ thì ko ủng hộ quan điểm của bạn được

11. hari08

hari08 Bắt đầu nổi tiếng

Về cách giáo dục của Phương tây với Phương đông nó cũng khác nhau nhiều đấy ạ. Cá nhân em thì không phản đối cũng không có điều gì chê trách cả. Mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh. Để đạt đến tầm Phương Tây, đó là cả một lịch sử một thế hệ cả những con người sống trong đó...ý em bảo là môi trường ý ạ. Còn như ở Vn mình vẫn mang tính chất làng xóm gia đình rất cao, cũng nề nếp quy củ lắm, cũng có những luật riêng của nó, chứ em cảm giác không phải thua thiệt trong cái nhìn của người Phương Tây như bài viết của người mẹ chồng kia.(cảm nhận của em)

Phương tây nó sống cũng lạnh lùng lắm các mẹ à. Chủ nghĩa cá nhân rất lớn. con cái tầm 16-18 tuổi thì nó thích gì là nó làm đấy thôi. 10-13 tuổi đã phải hiểu biết rất rõ về giáo dục giới tính. trên tí nữa là abc xyz ầm ầm rùi ý ạ(không bít em nói đúng không). Liệu các mẹ có con gái hoặc con trai ở tầm những độ tuổi ấy có thích thế không...

Đọc để suy ngẫm để cảm nhận để thay đổi nếu cần....

12. Mimosa2009

Mimosa2009 www.shopmisa.com

Bạn có cái nhìn tiêu cực về phương Tây qua báo chí và phim ảnh hoặc là qua 1 vài người kể phải không :)

13. hari08

hari08 Bắt đầu nổi tiếng

Cái nhìn tích cực chứ bạn ơi, mình muốn Vn phát triển đến tầm Thái Lan, Indo..cao hơn tí là Sing thôi bạn à, chứ còn đến Mỹ, Anh, Đức... thì không bao giờ mơ rồi. Cái nhìn của bà mẹ chồng trong câu chuyện đó mới là cái nhìn tiêu cực chứ tớ chả có tiêu cực gì cả. Yêu VN, thích sống ở Hà Nội, Thích đi du lịch nước ngoài....

14. nâm nấm

nâm nấm Guest

mẹ hari nói cũng có phần đúng đấy ạ, nhất là chỗ phương Tây sống lạnh lùng. Em cũng có mấy đứa bạn Tây, anh em ruột mỗi đứa 1 nhà (mới 20 2 mấy tuổi thôi), cùng bang mà cố gắng lắm thì cả năm Noel gặp nhau được 1 lần. Nói chung mình phải dạy con cho tự lập nhưng cũng phải biết sống chan hòa mới được. Khó quá

15. Con Cả Thần Gió

Con Cả Thần Gió Thành viên chính thức

Cách giáo dục con cái phù hợp vẫn có thể vừa tự lập vừa chan hòa cùng mọi người được chứ. Nhiều người các tỉnh lẻ đến HN họ cũng tự lập nghiệp không cần sự hỗ trợ từ gia đình như vậy cũng là tự lập, họ vẫn thăm gia đình bất cứ khi nào có cơ hội hoặc họ sẽ tạo ra cơ hội để về thăm nhà và gia đình, như vậy là chan hòa rồi còn j? Vậy tính tự lập ở đây là do bố mẹ định hướng và giải thích giúp cho con mình hiểu đc nó ntn thôi. Có thể mình hơi cực đoan về cách giáo dục con cái của ng phương Tây sau lần chính mắt mình nhìn thấy một đứa trẻ chỉ khoảng 7-8 tuổi cùng bố mẹ đi du lịch, họ vừa tới khách sạn và chuẩn bị nhận phòng, 3 cái ba lô hành lí xách tay của 2 bố mẹ và đứa con vẫn để ngoài cửa vì cái sảnh ks ở phố cổ rất nhỏ. Đột nhiên lúc đó gió to và bắt đầu mưa, đứa nhỏ chạy ra xách cai ba lô của nó vào và lại lạnh lùng đi vào ghế so-fa ngồi nhìn ngắm xung quanh trong khi bố mẹ nó đang đưa hộ chiếu để làm thủ tục check-in khách sạn. Không có người mang vác hành lí ở đó và nó mặc kệ hai cái ba lô của bố mẹ bọ ướt, cũng không nói một câu nào. Nếu là người VN họ sẽ không làm vậy, ít nhất họ cũng mang balô của bố vào trước hoặc nhắc nhở bố mẹ mang vào chứ không thể ngồi tỉnh bơ như thế được. Mình còn nghe nói ở phương Tây con có quyền kiện bố mẹ ra tòa nếu vào phòng riêng của con mà không gõ cửa hoặc ko đc sự cho phép :(
    Thực ra chỉ tùy thuộc vào quan điểm của mỗi ng dậy con cái theo một cách riêng để cho con mình có thể trở thành ng có tính cách theo mong muốn của bố mẹ mà thôi. Bố mẹ cho hướng này là tốt, sẽ uốn con theo hướng đó và ngược lại...

16. BuiMaiTrang

BuiMaiTrang Thành viên mới

Không thể mang cách áp dụng bên tây vào cuốc sống của ta được
    Mình nghĩ tùy theo từng nhà mà cách dạy con cũng khác nhau chứ không phải bé nào cũng như bé nào

17. BuiMaiTrang

BuiMaiTrang Thành viên mới

Mình thấy bạn nói rất đúng
    Mình đồng ý với nhận định của bạn

18. hoangthuy12

hoangthuy12 Thành viên mới

cho con tự lập sớm cũng tốt nhưng còn phải tùy thuộc yếu tố môi trường xung quanh nữa nhé

19. shiphang365.com

shiphang365.com Order và Bán hàng có sẵn US

em chưa có con, nhưng nếu có cũng tự dạy con thôi. lâu lâu cho về thăm ông bà, chứ ông bà là cứ chiều cháu vô điều kiện không à!

20. CherryJimy

CherryJimy

Nói chung tây cũng có cái hay của tây, Việt có cái hay của Việt các mẹ ạ, ko thể lúc nào cũng khen ng tây đc. Đúng là ông bà ng Việt thì hay có thói quen chiều con cháu vô điều kiện, vì tuổi già mà, lúc nào cũng chỉ muốn vui vẻ, thỏa mái thôi, mà niềm vui của các cụ là niềm vui của con cháu mà, ai mà tránh được. Bá e cũng thế, có 2 thằng cháu con của 2 ông anh, chiều hết mực ấy. Nhưng cái gì cần chiều thì chiều, còn lại con cái phải góp ý với ông bà để chiều cháu vừa phải, ko dễ sinh hư lắm.