Dạy bé mạnh dạn khi ra ngoài

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi dothithuvan, 9/2/2014.

1. dothithuvan

dothithuvan Thành viên mới

Bé gái nhà mình năm nay đã học lớp hai, lúc bé ở nhà thì bé rất mạnh bạn và nói khá nhiều nhưng mỗi khi bé ra ngoài như khi cho bé đến nhà các bác chơi thì bé rất nhát chỉ ngồi một chỗ, những lúc có bé khác đến nhà mình bảo bé ra chơi với các bạn, các em thì bé cũng không dám. Mình cũng đã hay đưa bé đi nhiều mà vẫn không khắc phục được. Các bạn giúp mình cách giúp bé mạnh dạn hơn khi ra ngoài được không?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi dothithuvan
    Đang tải...

2. pinkpig-lotus

pinkpig-lotus Yến Sào NatureNest

Ðề: Dạy bé mạnh dạn khi ra ngoài

cái này là tùy từng bé nàng ah, điển hình như mình ngày nhỏ cũng thế, nhưng sau này sẽ mạnh dạn dần lên thôi. không phải lo lắng lắm đâu nàng ah!

3. nhantranda196

nhantranda196

Em cũng nghí thế mn ạ, có lẽ bé nhà bạn mạnh dạn khi đã quen, còn lạ thì bé vẫn e dè. Mn cứ động viên bé xem, bé thích chơi gì, mạnh dạn ở những chỗ nào để phát huy.

4. Nhoccuty

Nhoccuty Thành viên kỳ cựu

mình nghĩ mn cứ kiên nhẫn, lúc đầu bé không quen, dần dần bé thấy quen sẽ tự vào chơi với các bạn, cứ thế là dạn lên thôi. ngoài ra, mom nên vào chơi cùng bé để bé bớt nhát.

5. Mẹ Cám 06

Mẹ Cám 06 Thành viên chính thức

y chang bé nhà mình nè. Ra ngoài rất rụt rè dù ở nhà thì bắt nạt cả nhà luôn

6. nana196

nana196

trẻ con hầu như đều mặc bênh này hết mà mn

7. vetranhdepvn

vetranhdepvn Thành viên chính thức

trẻ con đứa nào chằng thế hả. lớn lên nó lại nghịch như quỷ ý mà :(

8. giamgiagoc102

giamgiagoc102 KuTe Giá Gốc

cái này là do tư chất nhưng nếu bố mẹ thường xuyên nói chuyện tâm sự với con thì con sẽ cải thiện lên nhiều đấy

9. Phong Lan Rừng

Phong Lan Rừng Thành viên sắp chính thức

tâm lí trẻ con bao h cũng thế thôi bạn ạ. đầu tiên nếu bé chưa đi lớp bạn nên cho bé đi lớp để làm quen vs bạn bè nhiều hơn
    khi cho bé ra ngoài bạn nên khuyến khích trẻ vui chơi vs các bạn khác, đề nghị trẻ hát cho mọi người nghe.... dần dần bé sẽ mạnh bạo hơn thôi

10. makao

makao Thành viên đạt chuẩn

Cách đơn giản dạy bé quan tâm đến môi trường

Việc giúp con biết cách quan tâm đến môi trường và giữ gìn khu vực xung quanh mình sống là một điều vô cùng cần thiết.

Nếu bạn muốn bé nhà mình hiểu được trách nhiệm của việc bảo vệ môi sinh thì hãy tham khảo một vài cách dưới đây.

1. Tham gia trồng trọt

Một cách để dạy trẻ quan tâm đến môi trường đó là để bé tham gia vào quá trình trồng trọt. Bạn chắc chắn sẽ ngạc nhiên khi biết nhiều trẻ lớn lên mà không biết tại sao lại có món ăn này, hay chúng được làm như thế nào. Cho trẻ một bài học thực tế bằng cách tạo cơ hội để trẻ chăm sóc và trồng trọt những cây rau trong vườn. Trẻ sẽ thích thú khi thấy được thành quả của chúng qua những đồ mình có thể ăn.

2. Chăm sóc thú cưng

Nêu gia đình bạn có nuôi thú cưng, hãy để con giúp một tay trong việc chăm sóc chúng. Nếu con đủ lớn, bạn có thể giao cho con những công việc thực sự như cho thú cưng ăn hay dắt chúng đi dạo. Thậm chí, những bé nhỏ tuổi cũng có thể dọn dẹp chỗ ngủ cho những con vật chúng yêu và cho chúng ăn uống. Cho con thấy việc chăm sóc động vật bao gồm tinh thần trách nhiệm và quan tâm thực sự từ bản thân.
    3. Những chuyến dã ngoại

Nếu gia đình bạn ở thành phố, lũ trẻ vẫn có thể học nhiều điều về môi trường. Cho con một chuyến dã ngoại vùng ngoại ô thành phố, nơi có nhiều cây cối và vườn tược để bé có thể học về môi trường sống. Kể cả một chuyến đi bộ đơn giản ở công viên trong thành phố cũng là cách cho bé thấy về môi trường tự nhiên. Bạn có thể giúp con phân biệt các loài cây, và bảo bé chụp ảnh lưu giữ bài học của mình, cũng như dạy con tôn trọng môi sinh bằng cách không phá hoại và làm tổn thương cây cỏ.

Cho bé ra công viên. khu vui chơi, bé sẽ hòa đồng nhanh với bạn đồng tranh lứa bạn ạ.:)

11. linhnga112

linhnga112 Thành viên chính thức

bạn nên thường xuyên cho trẻ đi đến những nơi vui chơi, trung tâm giải trí của trẻ con để cho bé hòa nhập với các bạn cùng lứa. Ngoài ra khi bố mẹ ra ngoài cũng nên cho trẻ đi theo, hướng dẫn trẻ giao tiếp với mọi người như: chào hỏi, bắt chuyện... khi trẻ dụt dè thì bạn nên động viên trẻ... dần dần trẻ sẽ cảm thấy tự tin hơn

12. metomcat

metomcat đồ sơ sinh giá rẻ

bé nhà m đi nhiều mà vẫn nhát xít, lúc nào cũng phải có người dẫn lời, dẫn đi

13. tuanhuongmai

tuanhuongmai Mẹ Mai Mít và Lâm te

Cái này thì cũng tùy từng bé thôi nhưng cũng có thể cải thiện đc. Mn thường xuyên cho bé tiếp xúc với bên ngoài, chơi những trò chơi mang tính tập thể cộng đồng. Nhiều lần bé sẽ mạnh dạn lên thôi.

14. choi1biet2

choi1biet2 Bắt đầu tích cực

Mẹ đừng lo lắng quá như vậy. Cái này có thể thay đổi được mà, nhưng không phải ngày 1 ngày 2. Xin được chia sẻ một số những lưu ý với những trẻ nhút nhát để mẹ áp dụng thử: - Giúp trẻ nhận biết giá trị bản thân

Khen trẻ mỗi khi trẻ đạt một thành tích nhỏ sẽ rất hiệu quả trong việc giúp trẻ bớt nhút nhát. Với mỗi gắng sức của trẻ, cha mẹ đừng tiếc lời khen. Nên nói: “Mẹ thật tự hào vì con, con đã vượt qua nỗi sợ”, hay “Con thật can đảm”. - Tránh nói đến tính nhút nhát của trẻ trước mọi người

Những trẻ nhút nhát thường rất nhạy cảm trước những lời nói liên quan đến chúng. Nói về tính nhút nhát của trẻ với những người mẹ khác chỉ càng khiến trẻ thêm bối rối và làm vấn đề trầm trọng hơn. Chế nhạo trẻ có thể càng khiến trẻ thêm nhút nhát. Ngay cả đôi khi thái độ của trẻ làm bạn nổi giận, bạn cũng nên kiềm chế, vì những nhận xét gay gắt thốt ra dưới cơn giận sẽ in sâu trong óc con bạn. - Đặt cho trẻ những “thách đố” nho nhỏ, chẳng hạn bảo trẻ chào và hỏi thăm sức khỏe bà cụ hàng xóm mỗi ngày hay mua bánh mì ở gần nhà. Cách ấy sẽ giúp trẻ tự tin, bạo dạn hơn. Đặc biệt, mẹ thường xuyên cho con tham gia các hoạt động ngoại khóa ở lớp, trường. Đây là cơ hội tốt để con được thể hiện mình.
    Hy vọng trong thời gian tới nhận được những tín hiệu vui của con bạn. Nếu có báo hiệu mới mẹ Vân nhớ chia sẻ với các mẹ khác nhé.

15. tt_aishiteru

tt_aishiteru Bắt đầu tích cực

Cháu nhà chị gái e cũng thế mn ạ :(.
    Rồi đi học ở nhà trẻ nữa. Bé nhớ nhanh và nhớ lâu lắm, nhưng khi cô giáo hỏi thì lại không dám giơ tay phát biểu. Thấy có 1 vài bạn giơ tay bé mới giơ tay theo.
    Kiểu đại loại như không dám làm người đầu tiên làm việc gì ấy.
    Nhà e cũng không biết phải làm sao để bé hết như vậy nữa :(

16. hatinhquetoi

hatinhquetoi Thành viên tích cực

Các bố mẹ cứ cho con ra Công viên chơi 1 tuần khoảng 2 đến 3 lần là bé nó quen ý mà. Ra công viên giúp cho bé phát triển tố chất và thích nghi với môi trường dễ hơn !

17. viethuong1989

viethuong1989 www.dolotonline.net

chị nên cho bé tham gia 1 lớp năng kiếu như hát múa thì con sẽ dạn dĩ được hơn, còn dù tiếp xức với nhiều người, nhiều hoàn cảnh thì con vẫn cứ nhút nhát mà

18. giadinh_meocon85

giadinh_meocon85 Thục Yến-Yến Đảo NhaTrang

Su nhà em 27 tháng thì dạn quá mức. Gặp ai lần đầu tiên cũng đến hỏi chuyện và đòi bế, bất kể là nam hay nữ. Ông già có râu thì gọi ông ơi ông ơi ko sợ gì cả, nhưng e cũng lo như thé này rất dễ bị bắt cóc và lạm dụng, nên đang dạy con từng tí một, là ko được theo người lạ khi ko có mẹ, nhưng tới chỗ đông người 1 cái là bị bộ phát hay sao í, cứ chạy lại người này người kia bắt chuyện. e cũng phân vân quá, nếu cấm cản con sợ con sẽ nhút nhát, mà ko cấm thì chắc chắn bị lạm dụng, con gái mà, hic

19. Hana2

Hana2 Thành viên chính thức

Nên cho bé thường xuyên ra công viên, khu vui chơi, những chỗ đông người lạ để hòa đồng với bạn bè bạn ạ.

20. buiphuonganh

buiphuonganh Bắt đầu nổi tiếng

bé con nhà em cũng vậy, ở nhà thì rất nhanh nhẹn, hay nói cười và còn bắt nạt cả em họ nữa nhưng ra đến ngoài thì im re và rất sợ, ko biết có phải tại vì em ko hay cho bé ra ngoài ko