Dạy con thông minh không khó như bạn nghĩ

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi support, 6/8/2013.

1. support

support Super Moderator Staff Member

Đọc sách cho trẻ nghe, cùng con chơi các trò chơi trí tuệ, cho trẻ tiếp xúc với âm nhạc sớm, nghiêm khắc khi dạy con... là những cách hữu hiệu giúp trẻ phát huy được khả năng tư duy mà bố mẹ cần biết.

Nếu bạn đang muốn những đứa trẻ của mình thông minh hơn, hãy áp dụng những chiêu sau:

Thường xuyên kể chuyện, đọc sách báo cho con nghe

Sách, báo, truyện cổ tích là kho kiến thức vô giá mà bất kỳ đứa trẻ nào cũng cần được khám phá, kể cả khi chúng chưa biết chữ. Đây là một trong những cách có thể giúp con thông minh hơn, nhớ lâu hơn và trí tưởng tượng phong phú hơn.

Đọc sách cùng con để giúp trẻ phát triển trí nhớ khả năng tưởng tượng​

Vì vậy cha mẹ hãy giúp trẻ hình thành thói quen nghe người lớn đọc sách, báo truyện hoặc tự mình đọc chúng khi đã biết chữ, dù là ở trường hay ở nhà. Không chỉ cho con đọc truyện, hãy khuyến khích trẻ đọc cả các loại sách kiến thức, khám phá, đố vui... phù hợp lứa tuổi của con.

Tiếp xúc với âm nhạc sớm và thường xuyên

Theo một nghiên cứu của các nhà khoa học thuộc trường Đại học Toronto, âm nhạc có tác dụng rất lớn trong việc nâng cao chỉ số IQ cho bé và tăng khả năng trí nhớ của trẻ. Đây là một trong những nguyên nhân các nhà khoa học vẫn khuyên các mẹ nên cho bé nghe nhạc và tiếp xúc với âm nhạc ngay từ khi còn trong bụng mẹ và sau khi bé chào đời.

Có rất nhiều cách để cho bé tiếp xúc với âm nhạc: cha mẹ có thể bắt đầu một ngày mới cùng bé với bài hát "Dậy đi thôi, mau dậy bạn ơi..." hay bật nhạc trong các bữa ăn, hoặc hát ru khi bé đi ngủ. Khi tiếp xúc với âm nhạc, trẻ sẽ có trí tưởng tượng tốt hơn, đồng thời, các giai điệu sẽ giúp tâm hồn trẻ tươi mới và hài hòa hơn.

Cho trẻ chơi những trò chơi trí tuệ

Các trò chơi như cờ vua, cờ caro, ô chữ, ô số, sondoku, câu đố, ghép hình, xếp hình, tìm đường đi trong mê cung... đều mang tính chất rèn luyện trí não. Cha mẹ đừng ngại ngần khi đưa ra những vấn đề hóc búa và yêu cầu con giải quyết vấn đề đó kể cả khi chúng còn nhỏ.

Hãy dành nhiều thời gian để tìm hiểu luật chơi và chơi cùng con những trò chơi này, bạn vừa có thời gian để hiểu con hơn, vừa giúp trẻ phát triển trí não. Việc lựa chọn cho con mình những đồ chơi an toàn, mang tính giáo dục nhằm tạo điều kiện cho trí thông minh của trẻ phát triển hơn không phải là điều dễ dàng đâu nhé, các bố mẹ đừng nên chủ quan.

Cho bé tiếp xúc với thế giới bên ngoài

Hãy để trẻ tiếp xúc nhiều với thế giới xung quanh, nhờ đó, tâm hồn trẻ trở nên hào hứng, rực rỡ và sống động hơn.

Ví dụ ở nhà, bố mẹ cho chơi nặn đất, cắt giấy, xếp khối màu… những sự tiếp xúc mới mẻ này sẽ khiến bé phát triển sự sáng tạo của mình.

Hoặc bạn có thể đưa con đi dạo và đưa con đến nhiều nơi đông đúc hơn như siêu thị, sân chơi. Cho con cảm nhận được những cảnh vật, những âm thanh khác nhau.

Hạn chế tối đa việc cho bé xem tivi bởi điều này sẽ không kích thích trẻ sáng tạo, trải nghiệm. Trẻ cần những trải nghiệm thực sự chứ không phải là những hình ảnh ảo trên tivi.

Nghiêm khắc trước những yêu sách của trẻ

Nếu bà mẹ luôn đáp ứng ngay và luôn trước mọi điều khoản và yêu sách của con cưng thì bạn sẽ thất bại trong việc dạy trẻ. Đó hoàn toàn không phải là một cách hay để giúp con bạn thông minh.

Các chuyên gia khuyên chị em nên khuyến khích trẻ suy nghĩ trước những yêu cầu đó: “Con nghĩ nên như vậy không? Tại sao lại thế”... Và bố mẹ cần bắt trẻ chịu trách nhiệm với những yêu cầu của bé.

Nguồn: VnExpress

Xem thêm các chủ đề tạo bởi support
    Đang tải...

2. dokimtrinh

dokimtrinh Thành viên chính thức

Ðề: Dạy con thông minh không khó như bạn nghĩ

Không biết bé nhà mình mới có mấy tháng tuổi đọc sách và kể chuyện cho bé nghe có được không nữa

3. quanduiaomayo313

quanduiaomayo313 Thành viên rất tích cực

Like, nhưng mà mình thấy là thiếu 1 thứ là cho trẻ uống sữa nổi tiếng nữa :))

giờ khoa học các thứ phát triển, quảng cáo sữa loạn cả lên, chả biết đằng nào mà lần.

4. caixanhhoa

caixanhhoa Dau goi, Sap vuot toc nam

Oánh dấu sau này áp dụng...................

5. meocon0818

meocon0818 Yến nuôi nhà - Yến đảo KH

đánh dấu, thực hiện cho bé ngay thôi ......................

6. ThanhNM

ThanhNM Thành viên rất tích cực

Chuẩn bị hành trang cho bé yêu của mình :)

7. hamaland_vietnam

hamaland_vietnam Đủ quyền lập Họ

Được chứ mẹ nó. Người ta đọc sách và cho con nghe nhạc từ khi con còn trong bụng mẹ cơ mà. Nhà mình ngày nào cũng đọc truyện cho con, nghe cả truyện cổ tích chị Hằng Nga kể nữa. Tất cả vì các con thân yêu thôi

8. metomcat

metomcat đồ sơ sinh giá rẻ

đc mà bạn, từ khi trong bụng m đã đọc truyện cho nghe nhạc đc mà

9. vi_vi2011

vi_vi2011 Bôngytế cắt miếng p/vụ bé

gái nhà mình chắc lớn hơn chút rùi,h nghe mẹ đọc sách kể truyện chứ trc cầm quyển sách là nàng ta vèo đi chỗ khác

10. YOUR LIFE

YOUR LIFE Thành viên tích cực

Nhà tớ ít đọc cho con lắm, hoặc là tự sáng tác, hoặc là bố mẹ đọc truyện rồi kể lại cho nghe, mình nghĩ thế cũng làm cho con phong phú ngôn ngữ hơn, vì tớ cũng hay thêm thắt bịa chuyện cho hợp lý lắm, hé hé

11. mecun14410

mecun14410 Thành viên kỳ cựu

gần gũi quá sẽ áp dụng cho con gái

12. putin's mother

putin's mother Bắt đầu nổi tiếng

em mắc cái cuối ko làm được..hic, muốn nghiêm khắc mới con mà thấy nó khóc lại mủi lòng..

13. huongxuan2401

huongxuan2401 Bắt đầu nổi tiếng

bé nhà em thì 8 tháng , nó mà thấy sách là vồ ngay chứu làm sao mình đọc đc :(((

14. hoavantq

hoavantq Thành viên chính thức

Bé nhà mình sắp 2 tuổi, thích xem sách lắm. Hát hò nàng cũng thích, thuộc khá nhiều bài hát rùi. Tiếc là k có nhiều thời gian chơi với con. Có mỗi 3 tiếng buổi tối ăn uống, tắm rửa rồi đi ngủ là hết.

15. mivymc

mivymc Thành viên chính thức

bé nhà e thì hồi nhỏ ko biết kể chuyện toàn túm lấy sách cho vào miệng hoặc chơi. Bây h 11 tháng thì ngoan hơn nằm im, mẹ giở trang sách nào, vừa chỉ vào hình vừa kể chuyện thì rất thích. chắc biết rùi chị ạ

16. Bùi Phương Thủy

Bùi Phương Thủy Banned

em cũng đã thử 1 số cách ở trên rồi, không biết có giúp con mình phát triển tốt hơn không đây :) cám ơn các mẹ đã chia sẻ nhé. nhưng em thấy dù thế nào chúng ta vẫn phải dành nhiều thời gian quan tâm đến con, nếu không thì mọi biện pháp đều sẽ trở nên vô dụng.

17. haphuong1507

haphuong1507 Thành viên chính thức

Vào đây hóng hớt, bé nhà em gần 3 tuổi rồi, chuẩn bị đi mẫu giáo. Trộm vía bé nhà em khá nhanh, rất hay hỏi, đối đáp thì như ông cụ già, lanh lợi. Nhưng mà em đang băn khoăn không biết có nên dạy con hoc chữ, chơi cờ vua,...trước khi vào lớp 1 không? Em đang phân vân quá, các mẹ thông thái cho ý kiến với ạ! Em cảm ơn các mẹ!

18. w.tieudungthongminh.vn

w.tieudungthongminh.vn Hàng nội địa chuẩn

e cũng phải áp dụng mới được, tks chủ top .

19. Nhoccuty

Nhoccuty Thành viên kỳ cựu

mình cũng muốn dạy con thông minh nên sẽ ghi nhớ những điều này, mà nhóc nhà mình cũng nghịch lắm, không biết có chịu ngồi yên để mẹ dạy bảo không nữa :-k

20. Hoangmanhquan41189

Hoangmanhquan41189 Bắt đầu tích cực

cám ơn chủ top đã chia sẻ những kinh nghiệm hữu ích,e tuy chưa có gia đình nhưng lúc nào cũng có ham muốn học hỏi để sau này có gia đình rồi nuôi dạy con đc tốt