Kinh nghiệm: Dạy Con Thực Chất Là Dạy Chính Bản Thân Mình. Tại Sao?

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi bokubjn, 4/8/2017.

1. bokubjn

bokubjn Thành viên mới

Tại sao lại vậy? Tôi luôn tin vào câu nói: CON CÁI LÀ TẤM GƯƠNG PHẢN CHIẾU CỦA CHA MẸ.
    Vậy chúng ta như thế nào thì con cái chúng ta sẽ gần giống như thế, hầu hết chính bản thân chúng ta hiện tại mang đậm một số tính cách của bố mẹ chúng ta, dù tốt hay xấu (tính cách nó thuộc về bản chất con người nhé) chứ không phải là kiểu người khác tiếp xúc qua thì nhìn thấy bạn và bố mẹ bạn khác nhau tính cách, không hẳn vậy đâu?
    Chỉ khi gặp phải những tình huống đặc biệt lúc đó mới bộc lộ bản chất của chính bản thân mình, lúc đó mới cho chúng ta thấy ta có giống bố mẹ không? Những tính cách thuộc về bản chất như: Tình thương tiềm ẩn của mỗi người, sự hòa nhã của mỗi người, hay sự nhường nhịn của mỗi người... khi có sự xung đột với người khác sẽ được bộc lộ rõ nét. Hay những tính xấu như: Sự ganh ghét với (trong tâm, mặc dù không nói) đồng nghiệp bạn bè khi họ hơn mình, thói đố kị, thích nói xấu...
    Thế nên các bạn luôn mồm nói hoặc tìm cách làm theo cách dạy con của người Nhât, của Phương Tây... rồi lên mạng search những điều tốt đẹp để dạy con nhưng những điều nhỏ nhặt nhất bạn thường xuyên không làm tốt thì không bao giờ những điều bạn áp dụng của các nước khác cho con bạn trở nên tốt.
    Ví dụ: Nếu bạn đèo con rồi bạn vượt đèn đỏ, vậy bạn dạy sao cho con bạn chấp hành tốt luật giao thông; Nếu bạn đi với con mà hay nói xấu hoặc hay tức giận người khác vậy làm sao bạn dạy cho con được lòng thương, sự điềm đạm; nếu bạn là người khi đi du lịch cùng con vứt rác bừa bãi thì bạn làm sao dạy cho con được ý thức tốt nơi công cộng; nếu bạn là người hay cáu gắt hoặc hay buồn phiền thì bạn làm sao dạy cho con được sự lạc quan luôn yêu đời..
    Chúng ta luôn bảo vệ con tránh xa các điều tiêu cực của cuộc sống nhưng chính chúng ta là vô số điều tiêu cực độc hại mà con lại dễ nhiễm nhất thì chúng ta lại không hề hay biết hoặc có biết chăng thì tặc lưỡi cho xong vì chúng ta chỉ thích thay đổi người khác chứ bản thân thì rất khó thay đổi.
    Nhưng nếu có thay đổi chúng ta hãy nhìn nhận vào một sự thật và nên chấp nhận nó là một thực tế của xã hội đừng có vòng vo. Liệu bạn có dám không?
    Ví dụ: Nếu bạn đang đèo con dừng đèn đỏ nhưng có người khác vượt đèn đỏ và con bạn hỏi tại sao cô (chú) kia lại vượt đèn đỏ? bạn sẽ trả lời ra sao? Hay nếu con bạn nhìn thấy người khác vứt rác bừa bãi rồi hỏi bạn tại sao cô(chú) kia lại vứt rác ra đường? bạn sẽ trả lời ra sao?....
    Tôi nghĩ cách trả lời thông minh và hiện đại nhất mà không vòng vo là nói cho con biết cuộc sống này có người này người kia có người tốt người xấu, đấy là họ (cô,chú) không chấp hành tốt... nên cô chú đó là người chưa tốt, vậy nên con không được làm những điều như vậy?
    CÓ THỂ TÔI KHÔNG NÓI RÕ ĐƯỢC Ý NHƯNG TÔI THẤY:
    BẠN MUỐN CON NHƯ THẾ NÀO THÌ BẠN HÃY NHƯ VẬY.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bokubjn
    Đang tải...

2. Fitfood VN

Fitfood VN Thành viên chính thức

Không phải ai cũng có thể làm đc, sẽ cố gắng thôi

bokubjn thích bài này.
  3. halinhnguyen3007

halinhnguyen3007 Thành viên mới

Nói đúng quá. Trẻ con như tờ giấy trắng, viết lên đó thế nào là việc của người lớn. Khi chúng ta cũng không hoàn thiện thì không thể trông mong con hoàn thiện được.
    Em lấy ví dụ với các mẹ như này. Bà chị em có ông chồng hay uống rượu say về đánh vợ. Chị thì đi làm quần quật ngày 10 tiếng giao dịch viên ngân hàng về nhà cũng không được yên, nên cũng không kiềm chế được cảm xúc, nhưng cũng không dám bỏ chồng. Thế là bao nhiêu uất ức dồn hết vào con, con gây ra lỗi gì nhỏ như làm vỡ bát cơm thôi cũng đánh con đau (hồi bé em cũng hay đánh vỡ bát cơm lắm). Thế là về sau thằng bé lớn lên tầm cấp 2 thì nó cũng bạo lực lắm, bà chị sang em kể lể tâm sự mà mình cũng chả còn lời nào để khuyên nữa. Nhân nào thì quả nấy thôi mà hic

bokubjn thích bài này.
  4. bokubjn

bokubjn Thành viên mới

Quan trọng là mình nhận thức được điều đó thôi @.@

Fitfood VN thích bài này.
  5. bokubjn

bokubjn Thành viên mới

Tôi rất ghét đàn ông đánh vợ, nhưng lại càng thấy thương và đáng trách người phụ nữ cam chịu cảnh như vậy hơn, thời đại nào rồi mà để 1 thằng đàn bà nó hành hạ vậy :(

6. Mẹ SongLinh

Mẹ SongLinh Moderator

Có thể chị bạn ấy cũng nghĩ như bạn nhưng trong hoàn cảnh nhất định với bao nhiêu thứ ảnh hưởng để có thể đưa ra quyết định dứt khoát.
    Tính cam chịu của người phụ nữ Việt Nam.

bokubjn thích bài này.
  7. bach.lien

bach.lien Thành viên đạt chuẩn

cha mẹ luôn là cái gương của con, quá trình dạy con cũng là quá trình cha mẹ tự nhìn nhận lại bản thân và tự hoàn thiện mình, và quan trọng là cha mẹ đủ dũng cảm để mà sửa những gì mình chưa ổn để làm gương cho con. Ngụy biện, thích đổ lỗi, tự cho mình là nạn nhân, nói một đằng làm một nẻo... là những điều mà nhiều người lớn đang làm, mong rằng các con sẽ ko phải học những điều này

bokubjn thích bài này.
  8. Fitfood VN

Fitfood VN Thành viên chính thức

Vâng ạ :) mn nói đúng ạ!

9. nuoicontho

nuoicontho Thành viên đạt chuẩn

Đàn ông đánh vợ chỉ 1 từ thôi HÈN

bokubjn thích bài này.
  10. bokubjn

bokubjn Thành viên mới

Mình nói ra điều này không có ý nói xấu ai đâu, nhân tiện nên mình nói, và mình chỉ nói chung chung thôi.
    Đó là nếu phụ nữ thực sự tài năng, và "xinh đẹp" (không phải chỉ ngoại hình đâu) thì phần đa không ai chịu điều đó đâu, phân tích thấu đáo phụ nữ hiện đại bỏ đi cũng sẽ tốt cho con hơn là chung sống.
    Thân!

11. Dangduan

Dangduan Thành viên tập sự

Nói đúng quá, nhưng dạy con khổ lắm, mong tất cả các bố mẹ đều cố gắng

12. Minh_Khanh1

Minh_Khanh1 Thành viên mới

mn nói đúng

13. Hạnh_Haru

Hạnh_Haru Thành viên mới

dậy mình trc mới dạy con dc

14. Huynh_Map

Huynh_Map Thành viên mới