Kinh nghiệm: Đẻ mổ viện C toàn tập 1-2015

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi phuonghong279, 1/3/2015.

1. phuonghong279

phuonghong279 Thành viên tích cực

Mình mới sinh mổ ở viện C cuối tháng 1/2015, có ít kinh nghiệm chia sẻ với các mẹ sắp sinh còn nhiều bỡ ngỡ như mình 1,2 tháng trước ^^
    Kinh nghiệm đầu tiên: có tiền nên đẻ dịch vụ PSHN, Việt Pháp, Vinmec... mẹ nào muốn tiết kiệm hoặc có vấn đề bất thường(sinh đôi, tiểu đường, ngôi ngang...) hãy đẻ viện C.
    1. Làm hồ sơ sinh PSTW
    Mình làm HSS tại phòng khám dịch vụ 56 Hai Bà Trưng, nên nhịn ăn đi vào sáng sớm 6h30 -7h vì phải xét nghiệm máu, chờ sổ lấy số rất mất thời gian, nếu đi sớm thì mất 1 buổi sáng, đi muộn có khi phải dây dưa đến chiều, nên đi ngày thường, tránh T7,cn rất đông. Nếu khám định kỳ ở đây thì làm HHS từ tuần 28, ko khám định kỳ, thai bình thường khỏe mạnh thì theo mình cứ chuẩn bị đẻ khoảng 36 tuần hãy làm.
    Đầu tiên thì cm cứ vào pk 56 Hai Bà Trưng, vào bàn lấy số thứ tự và hỏi mua 1 quyển sổ khám 5k, nói luôn là làm HHS, họ sẽ hướng dẫn chi tiết. Sau đó cm đóng tiền, lấy hóa đơn, đi khám thai, nên đi làm xét nghiệm máu và nước tiểu đầu tiên, vì sau 2-3h mới có kết quả, sau đó hãy đi siêu âm ... Chi phí hết khoảng 930k , mình cần làm thêm vài xét nghiệm nữa hết thêm 300k, tổng thiệt hại 1tr2 . Vì khám dịch vụ nên ko được trừ tiền bhyt. (Mẹ nào muốn tiết kiệm thì vào viện làm HSS nhé, làm pk dv chi fi cao hơn mà).
    2. Đăng ký đẻ thường hay dịch vụ.
    Nhiều mẹ băn khoăn vấn đề này nên mình nói luôn đẻ thường chi phí thấp , 3-5tr, đẻ dịch vụ 12tr.
    - Đẻ thường : Đẻ mổ thông thường hết khoảng 3-5tr, có bh hết khoảng ~ 2,5tr, đẻ thường chi phí thấp hơn. Như vậy ưu điểm đẻ thường ở viện C tiền viện phí rẻ, trình độ y bác sĩ cao.
    - Đẻ dịch vụ: Muốn đẻ dv nên đăng ký sớm, mình tuần 37 mới đi đk, lại chọn đẻ mổ đúng ngày đẹp nên hết phòng, họ bắt viết cam kết nếu không có giường phải chấp nhận nằm phòng đông người, WC chung , tiền vẫn thu trọn gói 12tr. Tuy nhiên được nằm 1 người 1 giường, không giới hạn người và thời gian vào chăm. Đẻ mổ nên chọn gói dịch vụ, được chọn bác sĩ và chăm sóc tử tế.
    3. Nhập viện.
    Đẻ thường thì đẻ xong các mẹ nằm tầng 5,6 nhà G. Cả tầng chật chội chen chúc, có phòng 6 giường, phòng 8 giường, phòng 16 giường, có giường thì nằm dọc hành lang luôn, 1 giường khoảng 1m, nhưng vì quá tải nên 80% giường phải nằm ghép 2 mẹ 2 con chung 1 giường, ai có người quen thì mới được 1 người 1 giường. Đẻ thường sau 1 ngày các mẹ đc về, mổ phải nằm 5 ngày => rất chật chội bí bức, có mẹ mệt quá ngủ quên còn làm rơi mất con.
    Quan trọng nhất là đẻ xong chỉ được 1 người vào chăm sóc và chỉ được vào từ 3h30 chiều - 7h sáng hôm sau và 10h30 -1h, còn lại các mẹ tự dậy mà chăm con. Đẻ mổ thì cho 1 người chăm 24h đầu, sau đó thì cũng phải tự chăm con. Đẻ mổ, vết mổ dài cả gang tay, nằm co chân lên duỗi chân ra cũng đau chảy nước mắt mà mới được nằm được 1 ngày đã đuổi hết người nhà ra phải tự ngồi cho con ăn, thay tã , bỉm.... con đang khóc mà y tá vào tiêm quát cho 1 trận bắt nằm xuống để tiêm, đặt con nằm xuống rồi mà đau ko sao tự ngồi dậy được nữa, con khóc cứ khóc mẹ đau cứ đau, thương con rồi cả mẹ cả con cùng khóc là chuyện bình thường. => Đây là điều đau khổ nhất đối với các mẹ đẻ mổ, lời khuyên chân thành là nếu đẻ mổ viện C các mẹ nên chọn gói dịch vụ cho đỡ khổ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi phuonghong279
    Đang tải...

2. phuonghong279

Còn 1 vấn đề nữa là viện C có rất nhiều các e thực tập, mấy e này tiêm cho thì vỡ ven chảy máu là chuyện bình thường các mẹ nhé.

loan157 thích bài này.
  3. mid.night

mid.night Bắt đầu nổi tiếng

Ui cám ơn chủ top, đọc bài của bạn thấy gian nan ghê :(

4. phuonghong279

Tuy nhiên với bạn nào sức chịu đựng tốt, không sợ đau hoặc dễ đẻ lại muốn tiết kiệm chi phí thì Viện C giờ cũng ở trong mức có thể chịu đựng được

5. chuoicabuong

chuoicabuong Thành viên kỳ cựu

mình thấy inh ở PSHN thích hơn ở PSTW

6. handu

handu Tớ là Hân Du nhá

Chọn gói dv có đc thanh toán bhyt ko mẹ nó? Tiền lót tay bs mổ thế nào nhỉ?

7. Bánh Phu Thê

Bánh Phu Thê Sỉ Bánh cốm toàn quốc giá tốt

Cái này là phải đánh dấu nghiên cứu :)

8. Ha An 0210

Ha An 0210 0966 30 20 46 THANH LÝ BALÔ, cặp HS, túi đựng đồ

mình cũng đang phân vân C với PSHN đây

9. nguyenhongnhung1086

nguyenhongnhung1086 Thành viên rất tích cực

Cũng đang phân vân viện c. cảm ơn chủ top

10. maunang

maunang Thành viên chính thức

úi, mình sợ mấy em thực tập lắm cơ ý

11. chuoicabuong

chuoicabuong Thành viên kỳ cựu

Về PSHN đẻ thích hơn

12. Nhim mup mip

Nhim mup mip Thành viên chính thức

Giờ đẻ ở viện c thì cảm ơn bs là bnhiu mn. Em cũng đang tìm hiểu tháng 8 sinh ạ

13. phuonghong279

Đẻ mổ khoảng 3tr bạn nhé

Nhim mup mip thích bài này.
  14. phuonghong279

Vào PSHN mà đẻ cho đỡ khổ bạn ơi

15. tuannhien

tuannhien Thành viên rất tích cực

sao sợ vậy mấy mẹ:(

16. mountfaber

mountfaber Thành viên rất tích cực

Mình định đẻ mổ ở C đây nên xin mn tí kinh nghiệm.
    Mình đã đặt siêu âm 4D tuần 32 bs Cường vào buổi chiều rồi (vì chỉ có giờ đấy) nhg giờ muốn kết hợp đi làm HSS luôn.
    Sáng nay gọi điện đến phòng khám 56 để hỏi đi siêu âm buổi chiều có kịp làm HSS ko và mình muốn đăng ký đẻ mổ dịch vụ thì đc trả lời muốn mổ phải có chỉ định mới đc làm HSS mổ. Thế là sao hả mn? Vậy mình làm thế nào mới đc chỉ định sinh mổ

Tks mn nhiều

17. handu

handu Tớ là Hân Du nhá

Thì mẹ nó vào 56 HBT mua phiếu khám, gặp bs khám nói là cháu muốn đẻ mổ. Trên 28 tuần ng ta bắt đi làm hss rồi nên chắc chắn hnay bs sẽ cho mẹ nó đi làm hss, có điều xin thêm chỉ định mổ of bs khám thôi.

mountfaber thích bài này.
  18. loan157

loan157 Thành viên kỳ cựu

:confused::confused::confused:
    Gói thường ko dịch vụ nên bị SV thực tập tiêm phải ko chị ơi?

19. anhphale

anhphale Thành viên chính thức

ở Viện C lót tay bs bao nhiêu nếu đẻ thường hoặc đẻ mổ hả mn. Mình đang định sinh ở Viện C, đầu tháng 10 này mình sinh rồi. Có ai có số y tá nào ở Viện C k để m hỏi các thủ tục với Bảo hiểm luôn, vì mình BH ở tỉnh khác k phải ở HN nên k biết có đc giảm 80% nếu đẻ mổ mà có giấy chuyển viện không

20. anhphale

anhphale Thành viên chính thức

đẻ ở Viện C có đẻ thường dịch vụ không vậy mọi người, hay chỉ có đẻ mổ dịch vụ thôi. Với lại trong gói dịch vụ thì có gồm cả sàng lọc sau sinh không hay muốn sàng lọc sau sinh thì phải mất thêm tiền