Kinh nghiệm: Để vệ sinh răng cho bé dưới 2 tuổi

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi mebekaka, 10/4/2009.

1. mebekaka

mebekaka Thành viên mới

Mình có một chút kinh nghiệm về việc vệ sinh răng cho bé nhà mình như thế này, chia sẻ một chút với các mẹ, có gì không hay mong các mẹ góp ý nhé.

Thằng cu nhà mình mỗi sáng thức dậy, rất khó đánh răng cho bé, vì bé còn quá nhỏ, không nghe lời, nếu mình ép bé, bé khóc rất khó chịu.

Thế là mình nghĩ ra một cách, lúc bé còn ngủ say buổi tối (thường giấc ngủ ban đầu sẽ rất say), mình lấy khăn lau răng cho bé. Bao nhiêu bã thức ăn bám vào răng mình lau sạch sẽ. Bé ngủ say nên cứ để cho mình thoải mái vệ sinh. Vậy là sáng mai bé có thể thức dậy với những chiếc răng xinh và sạch sẽ.

Nói thật, mình không biết cách viết sao cho hay cả.

Giờ đọc lại bài mình viết cứ thấy buồn cười.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mebekaka
    Đang tải...

2. lanchoac

lanchoac HỘI GÀ 81

hoặc là trước khi bé ngủ dậy buổi sáng cũng được bạn ạ.

3. TuanKhanh

TuanKhanh 1 ngụm Tequila thôi !

Hix hix, mẹ nó ơi, con đang ngủ mà mẹ quấy rối thế này thì phải những đứa khó ngủ thì coi như hết công mẹ ru con ngủ luôn. Dưới 1 tuổi thì bé còn bé chứ trên 1 tuổi thì bé khá lớn và biết nhiều rồi mẹ nó ạ. Mẹ nó nên tập cho con cầm bản chải đánh răng trước khi đi ngủ thì hợp lý hơn.

Nên mua kem đánh răng và bàn chải đánh răng dành cho trẻ em (loại kem đánh răng có thể nuốt được đấy vì thời gian đầu con chưa biết nhổ ra có thể sẽ nuốt vào). Mẹ có thể cùng đánh răng để làm mẫu cho con. Coi như đang chơi 1 trò chơi vui vẻ. Dần dần con sẽ học được cách đánh răng thuần thục và sạch sẽ.

Con gái tớ 1 tuổi rưỡi, bắt đầu đánh răng lúc 1 tuổi (8 răng). Giờ thì cứ trước khi đi ngủ là gọi mẹ đánh răng và sáng dậy cũng thế.

4. MẹbéSuri

MẹbéSuri Thành viên nổi tiếng

Con gái tớ 18m, răng hầu như mọc hết rồi. Mình cũng vệ sinh răng cho bé ngày 2 lần sáng và tối. Khi đánh răng cho bé mình cố gắng đùa, nói chuyện với con, đưa đồ chơi cho bé cầm để bé quên, lúc đó mình làm gì cũng được.

5. Muối

Muối www.nii-shop.au.com

Mình cũng làm giống bạn này nè, mới đầu mình cho bé chơi với bàn chải đánh răng (không có thuốc) vào những lúc mình đánh răng. Bé cũng bắt chước làm theo, toàn tự đánh răng thôi. Đến giờ bé cũng biết đánh răng rồi, nhưng mình chưa cho bé dùng thuốc.
    Chứ bé nhà mình thính ngủ lắm, bé đã ngủ rồi là mình không dám nói to, đi mạnh nữa cơ. chứ không bé dậy là sẽ hét lên, khóc lóc ghê lắm. Sợ lắm... hic...

6. Mom Jojo

Mom Jojo Thành viên chính thức

Các mẹ ơi,

Hỏi câu này nghe hơi vớ vẩn! Khi nào thì đánh răng cho bé? Đã hỏi câu này với bà chị và bà í nói nghe cũng hợp lý là "Khi nào có răng thì đánh". Con gái tớ được 11 tháng rồi- 8 răng. Hàng ngày 2- 3 lần mẹ mới cọ răng, lợi bằng cái gạc tưa lưỡi thôi. Không biết đã cần đánh răng chưa nhỉ?

7. Mẹ Jerry_tl2008

Mẹ Jerry_tl2008 Thành viên rất tích cực

Tớ cũng dùng gạc lưỡi và nước muối sinh lý cọ răng cho hắn đấy. Không biết có mẹ nào giống mình không nhỉ?