Đề xuất mở box "ĐẤU GIÁ" trong "MUA SẮM TIÊU DÙNG"

Thảo luận trong 'Góp ý cho LCM' bởi lan_chi, 23/7/2012.

1. lan_chi

lan_chi

Dear BQT diễn đàn,

Dạo này tớ thấy các box của MUA SẮP TIÊU DÙNG cứ loạn lên vì có những topic đấu giá. Ngày ít thì thấy 2-3 topic đấu giá trong 1 box, ngày nhiều có khi cả chục topic.

Các topic đấu giá thường thu hút khách hàng, nên về phía người bán hàng thì có cái lợi trước mắt là topic luôn nổi ở trang 1, người mua thường hưng phấn với các giải thưởng. Nhưng lợi bất cập hại, đằng sau đó tớ thấy phát sinh quá nhiều phiền toái.

Thứ nhất, việc đấu giá giúp topic lên trang rất nhanh, có mẹ chỉ lập topic mấy ngày mà lên cả vài trăm trang, không phản ánh đúng thực tế bán hàng của chủ top, dễ gây nhầm lẫn cho người mua (nghĩ là topic nhiều trang thì đã được lập lâu và bán hàng có uy tín).

Thứ hai, có những nick vừa lập xong đã tham gia bán hàng, và mở đấu giá, vì chưa có quy định cụ thể gì về việc mở đấu giá cả. Mỗi chủ topic lại có những luật riêng, làm rối cho khách hàng, gây ra nhiều tranh cãi về giải thưởng. Vì vậy nhiều mẹ mở đấu giá không thành công.

Thứ 3, việc có nhiều topic đấu giá trong ngày làm loãng box bán hàng, gây nản cho khách hàng khi tìm kiếm thông tin, và gây rối cho cả việc mua bán của các topic khác. Tớ từng có lần đặt hàng trong 1 topic đấu giá, thấy chủ top không để ý gì tới đơn hàng của mình, phải chọn giải pháp PM cho chủ topic đấy ạ. Với một khách hàng ít thời gian và không kiên trì, nhìn thấy topic đấu giá họ thường nản, và bỏ qua.

Thứ 4,.....(lúc có ý tưởng lập topic này tớ nghĩ sẽ viết dài lắm, mà viết tới đây thì cụt hihi. Từ từ nghĩ tiếp tớ bổ sung tiếp nhé)

Vậy nên chăng BQT mở hẳn 1 box đấu giá, trong đó có quy định cụ thể về việc lập topic đấu giá, về giải thưởng, về luật đấu....???

Các mẹ đọc rùi cho ý kiến nhé!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi lan_chi
    Đang tải...

2. mebecong2004

mebecong2004

Ðề: Đề xuất mở box "ĐẤU GIÁ" trong "MUA SẮM TIÊU DÙNG"

Các mẹ vào cho ý kiến đi ạ. Theo tớ nên có 1 quy định nào đó về đấu giá. Chẳng hạn như phải bán hàng được bao nhiêu lâu rồi, thời gian tham gia trên LCM được bao lâu rồi chẳng hạn.
    Cá nhân tớ cũng có lần tham gia 1 topic đấu giá song mẹ chủ topic tính sai nên tớ nản. Nếu đã đấu giá thì sai phải sửa kể cả buổi đấu giá không thành công.
    Tớ cũng nghĩ Mod cũng nên lập 1 box đấu giá để các mẹ muốn đấu giá vào đó mở topic sẽ hay hơn. Chứ không nên để đấu giá ở topic chính.
    Bản thân tớ không thích đấu giá. Vì theo tớ đấu giá là phải bán SP được giá hời chứ không phải đấu để tặng sản phẩm. Nếu tặng SP thì nên mở hình thức khuyến mại tặng quà, hii.

Sửa lần cuối: 23/7/2012
  3. Top

Top Năng nhẫn thường an

Tớ hoàn toàn đồng ý với tất cả những ý kiến mà mẹ lan chi đã nêu ra, thực ra tình trạng này diễn ra khá lâu và tớ có cảm giác là việc quản lý nội dung đấu giá hình như hơi lỏng lẻo, trong khi nhiều topc cố gắng từng bài để củng cố vị trí của mình trên LCM bằng uy tín, bằng sự chia sẻ kinh nghiệm thì việc tăng trang của các topic đấu giá có vẻ như ko đảm bảo được tiêu chí ban đầu mà BQT đề ra

4. Sâu Sâu' Family

Sâu Sâu' Family Bố Sâu bán hàng

Tớ cũng đồng ý. Vì t theo dõi vài topic đấu giá, t thấy việc tăng trang một cách kinh khủng luôn.

lan_chi thích bài này.
  5. mebeShin

mebeShin Thành viên tích cực

e cũng hoàn toàn đồng ý với mẹ lan_chi, e nghĩ MOD nên có những quy định cụ thể về việc đấu giá :)

lan_chi thích bài này.
  6. mebecong2004

mebecong2004

Trong thời gian vừa qua việc đấu giá cũng có "lợi" cho các thành viên mới là các bạn bán được hàng tốt hơn vì topic tăng trang ác nên dù mới tham gia cũng thấy như bán lâu rồi.

7. huong177

huong177 Tư vấn Tỳ Hưu, đá hộ mệnh

Lắm lúc e thấy bất bình cực í :D, topic bao nhiêu công sức xây dựng vun vén lên mới đc gần 800tr, hễ cứ up bài là bị nhắc nhở. Trong khi 1 mem mới toe, đấu giá 3 buổi = cả năm mình xây dựng thương hiệu, xây hết tầng này tầng kia. Thiết nghĩ mình cũng có quyền mở đấu giá cơ mà, nhưng mình đã ghét rồi thì đừng để người khác đánh giá mình cũng dùng thủ thuật như họ :D

8. Mẹ của Châu Anh

Mẹ của Châu Anh chuyên sỉ lẻ mỹ phẩm nhập tại Mỹ

Tớ hưởng ứng mẹ này nhiệt tình, tớ thấy không công bằng khi toppic có đấu giá nằm trong BOX mua sắm, như thế thì kể cả toppic mới lập sẽ luôn nổi mà không cần comment thực tế của khách hàng, có khác nào up bài đâu, khách hàng cần mua hàng vào không thấy comment mà chỉ thấy toàn con số :D, vì vậy theo mình để công bằng nên có 1 BOX đấu giá riêng để khách hàng luôn cập nhật những toppic đấu giá và cũng không ảnh hưởng đến nhưng toppic khác.
    Vài dòng ý kiến riêng thế thôi ạ :p

lan_chihuong177 thích.
  9. keolacshop

keolacshop Thành viên tích cực

Bây h thấy nhà nhà đấu giá, mình cũng phải học hỏi các mẹ trên LCM thui :p

lan_chi thích bài này.
  10. metit85

metit85 Mẹ yêu Kim Ngân

Lâu lắm rùi ko có thời gian bon chen đi đấu giá nhưng mình nghĩ cũng nên có một box dành riêng cho đấu giá, và có luật đấu giá chung của diễn đàn.

11. lan_chi

lan_chi

Re: Ðề: Đề xuất mở box "ĐẤU GIÁ" trong "MUA SẮM TIÊU DÙNG"

Đúng là đấu giá ở LCM không giống ở đâu khác chị nhỉ hihi. Em nghĩ việc đấu giá nên hướng đến mục đích từ thiện, hoặc tri ân khách hàng thì tốt hơn. Vì thế nên tách box, và có luật chung.

mebecong2004dieulinh86 thích.
  12. dieulinh86

dieulinh86 https://www.facebook.com/ShopReNhat

mình đồng ý với ý kiến của các mẹ là nên có box riêng cho việc đấu giá!thuận tiện cho người mua hàng đáng giá và cho các gian hàng ko tc nữa!

13. cachua_nam

cachua_nam FB: Nguyễn Thanh Vân

em cũng hơi bất bình cái vụ đấu giá này
    nhiều khi vào tìm sản phẩm thấy toàn số là số, không thấy thông tin cần tìm đâu cả, nản lại quay ra

lan_chi thích bài này.