Đi làm về, các mẹ làm những gì?

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi hloan1, 27/7/2012.

1. olivo

olivo Thịt bò khô Đà Nẵng, các đặc sản ĐN tại HN

2. thuhang84

thuhang84 0129 689 1111

Ðề: Đi làm về, các mẹ làm những gì?

oài, được chồng tắm cho, cả 2 cùng thích :))))))))

Mỗi nhà 1 cảnh mẹ nó ạ, hoặc là nhà bạn ở riêng, hoặc là bố mẹ chồng cực dễ tính thì mới thế. Còn nếu không chẳng nhé đi làm về mình lên phòng nằm mát để mẹ chồng nhặt rau, nấu cơm, quét nhà, lau dọn nhà cửa? Chỉ nghĩ đến thôi mình cũng thấy ái ngại nếu để MC làm những việc đó. Chưa kể là mình cũng không được yên nếu để MC tần đấy việc đâu. nhẹ thì MC mặt nặng mày nhẹ, nặng thì bà chửi cho ý chứ. Hồi mình có bầu mình vẫn làm việc như trước và sau đó.

3. Chi_1911

Chi_1911 Thành viên sắp chính thức

Chủ top cô găng lên vì chỉ con 1 năm 5 tháng nữa là mẹ chồng về quê rồi, còn có thời gian cụ thể chứ k như mình k biết đến bao giờ. Nói thế mọi người nghĩ mình là người k ra gì nhưng mọi người k thể tưởng tượng nổi mình phải sống với bà mẹ chồng như thế nào đâu. Bà ý ở nhà cả ngày chỉ lo ăn, uống sữa, và ngủ ngoài ra k động đến bất kể một việc gì trong nhà mặc dù là việc nhỏ nhặt nhất như quét nhà. Nếu nhà có bẩn thì bà ý đi tất cho khỏi bẩn chân, bà ý k bao giờ thấy cái gì bẩn hay ngứa mắt. VD tối qua hai vợ chồng cho con đi chơi, mình đã chuẩn bị hết cơm nước và gót sẵn hồng để cho bà ý ăn. Khi về thì thấy bát đã được rửa nhưng rác một sô vẫn để nguyên trong nhà và dưới đất có miếng hồng cắn dở vứt dưới đất. Mình biết bà ý ăn làm rơi nhưng cũng k nở nhặt lên vì sợ bẩn tay, các mẹ có hình dung ra là bà ý ăn hồng bằng đũa chứ k phải bằng tay hay bằng dĩa như chúng ta vì thứ nhất là sợ bẩn tay và thưa hai là sợ phải rửa nhiều. Các bạn hình dung hôm qua bà ý rửa bát thì phải đeo mấy lớp găng tay k ? ít nhất là 2 lớp k sợ xà phòng ăn tay bà ý. Mình nói thế chắc các mẹ hiểu được mình phải sống với con người như thế nào nhưng cũng may là chồng mình, con trai bà ý là người k giống bà ý biết giúp đỡ vợ con và cũng chiều vợ nên mình mới có thể sống chung được đến giờ phút này cũng 10 năm rồi. Mình viết ra những dòng này để chia sẻ với chủ top cho vơi bớt những uất ức trong lòng. Cảm ơn chủ top và các mẹ đã đọc!

4. Fremde

Fremde Thành viên Hội Rắn 77

Bạn thế là đảm đang quá rồi, thôi thông cảm cho mẹ chồng bạn ạ, ở nhà trông cháu cũng mệt lắm, chúng nó nghịch luôn tay luôn chân đến mình trông còn ngại nữa là người già.

5. hloan1

hloan1 hloan - khonghieuvisao cũ

Ðề: Re: Đi làm về, các mẹ làm những gì?

K thông cảm cũng phải chịu thôi bạn ạ. MC tớ thì k phải bây giờ mới thế, mà từ lúc bà còn khỏe (>50t) đã k muốn đụng chân tay vào việc nhà rồi. Hồi mới cưới, mỗi lần về quê, xin lỗi cả nhà, phải bịt cả mũi để đi vệ sinh, mà k dám ngủ lại vì nhà cửa hôi hám, cáu cạnh, chỉ về từ sáng đến chiều lên, k lẽ lần nào cũng mó tay vào, dù ở nhà còn bà chị chồng nữa.
    6 năm trc, mình sinh con lớn, cũng từ A đến Z, mẹ đẻ mổ chỉ kiêng đc 5 ngày đầu trong viện, về đến nhà là tự giặt đồ, tự vệ sinh 2 mẹ con, đêm tự thức trông con, còn bà chỉ nấu đc 2 bữa cơm và 1 bữa cháo ăn sáng. Hic.

6. Thanmen

Thanmen 4* rồi đó nhé

Nhiều khi em nghĩ sau này em sinh, đón mẹ chồng lên chăm, mang tiếng lên chăm cháu cho con nhưng cháu chẳng biết có trông được ko mà suốt ngày ca thán, săm soi, ngắm vuốt thì thà ở nhà với ông nội cho lành, em thuê người giúp việc. Có đúng có sai còn nói được chứ đã ko đỡ được lại còn tạo không khí căng thẳng thì chết chứ sống sao nổi

7. me tuyetnhung

me tuyetnhung Trang phục lót Sense

Cứ thuê giúp việc cho lành, bà lên chơi thì lên, chơi chán thì về.

8. 3Hcun

3Hcun Khám chữa bệnh đông y

Mình 4h30 tan chạy vội vàng đi đón bé thứ hai, quay ra trường đón bé thứ 1, đảo qua chợ mua lặt vặt vài thứ, về đến nhà là hơn 5h. Nấu cơm, cho con tắm, ăn cơm. Tầm 7h chồng về hai vc ăn cơm, sau đó dọn dẹp rửa bát, cho con học bài, uống sữa đánh răng rồi đi ngủ. Sáng lại dậy sớm soạn ăn sáng cho con đi học... Lịch trình ngày nào cũng như ngày nào. Không biết đến ti vi, đi chơi gì mấy. Không hiểu đến lúc nào mới nhàn.

9. Hà An 2010

Hà An 2010 Thành viên rất tích cực

nghe các chị kể mà em thấy chị em mình khổ thật
    em thì cũng thế thôi, nhưng em mới có 1dđứa
    sáng dậy đi chợ, mua đồ ăn sáng cho cả nhà, rồi gọi con gái dậy, vs cho con rồi cho con ăn
    Chuẩn bị hoặc dặn bà ngoại nhưng thức ăn cần nấu buổi trưa.
    trưa phi như bay về nhà để nấu cơm, chỉ nhờ bà ngoại cắm hộ nồi cơm và rửa cho rổ rau thôi vì muốn bà tập trung với cháu và không muốn mà ôm quá nhiều việc.
    ăn cơm xong con gái lớn rửa bát , ru con gái bé ngủ rồi cũng đến giờ đi làm
    Chiều phi như bay về chơi với con và bắt đầu nấu cơm, nếu xong thì tắm cho con hoặc tắm cho con rồi nấu tùy từng hôm,cho con ăn, trông con cho bà ngoại tắm, rồi mình tăm, rồi ăn cơm , rửa bát cho con ăn lần cuối rồi đi ngủ, con ngủ rôi đi đón chồng.
    thế là hết 1 ngày .
    ngày nào cũng thế
    bà ngoại bị huyết áp nên không muốn bà vất vả nhiều, nhà em bé như lỗ mũi nhưng vẫn tăng gia dc đàn gà nên bà ngoại phải chăm thêm đàn gà nữa.
    may mà là mẹ mình chứ mẹ chồng thì khốn
    bà mẹ chồng em thì ngoài ăn và ngủ thì chỉ đi so kết quả lô đề và ngồi xòe quạt
    chán lắm
    chả giúp gì cho con cái cả, nhiều khi nhìn mẹ mình tất bật với cháu mà mẹ chồng thì vểnh râu chả để ý giúp gì mà uất lên tận đầu.

10. Bigwill

Bigwill Banned. Cẩn thận, người này không trung thực!

Là Pn mình thấy đúng là ai cũng như ai.
    Mình cũng ko phải là ngoại lệ.
    Đi làm về rồi cũng sấp ngửa đón con về tắm táp nấu nướng, rồi đến lượt mình
    Ngày nào cũng như ngày nào mà còn ko ở cùng ông bà Ngô Gia Tự từ đầu đến đuôi nữa chứ.
    Tự an ủi, cố lên thôi.

11. mebenabenin

mebenabenin

Mình thì hôm nào cũng đi chợ, có hôm phải nấu cơm, có hôm không? quần áo gặt cùng con gái, tưới rau. hôm nào đi sip hàng thì miễn mọi việc.

12. Mẹ Cốm Xù

Mẹ Cốm Xù Cô Cám

E 1 tuần mới về nhà 1 lần, nên về nhà là chỉ muốn ôm lấy Cún thui, nhớ lắm

13. hloan1

Từ ngày có bé thứ 2, mẹ chồng lên ở, với mình tivi là món ăn xa sỉ không đc nghĩ tới. Đặt lưng xuống giường cũng gần 11h khuya rồi, chẳng còn lúc nào mà ngó ti với vi nữa. Đúng là tiết kiệm điện thật :(

14. hloan1

C cũng nghĩ như thế đó em ạ. Đang xúc tiến vụ giúp việc mà mãi chưa đc đây, chán quá.

15. hloan1

Hôm qua mình đi chợ, gặp 1 cô bé cùng nghề, cô bé bảo sao chị sinh xong gầy nhanh thế, chị ở với mẹ chồng à? Mình cười, bảo sao biết. Nó trả lời: Ui trời, ai đẻ xong ở với mẹ chồng chẳng chóng gầy. Em đây này, cũng phải cảm ơn bà vì từ ngày có bà vòng eo và vòng đùi của em nhỏ đi trông thấy... ](*,)

16. lovestar1705

lovestar1705 Thành viên tích cực

Em thì đang còn trẻ, mang bầu, học xong đại học đã tí tởn lấy chồng, chán, chưa làm được gì cả. Lấy chồng xong, vẫn đi làm xa, cách nhà vài chục km, thi thoảng mới về, vẫn duy trì thói quen cũ, dậy muộn, Khi nào về nhà, do mẹ chồng dậy sớm làm hết mọi việc rồi nên em chưa phải làm gì cả. 2 tháng nữa bé ra đời, chắc lúc ấy bận hơn, cơ mà em cũng nghỉ việc một thời gian ở nhà chăm con rồi mới đi làm nên chắc cũng không vất vả mấy.

17. daobong

daobong

có con thì việc mâu thuẫn đầu tiên là cách chăm con e ạ, mc chị từng tuyên bố là: mình có đẻ ra nó đâu mà nó nghe" khi chị co con chị ăn cả thịt với bột mà ko cho ăn nc ko giống bà cho cháu ngoại ăn, chị chăm con theo kiểu của chị nên con chị trộm vía béo lục béo tròn con nahf chị chồng thìu gầy tong teo, h nó lớn rồi, chị chồng ép nó ăn ko thì đánh nó thì ng nó mới có tý da tý thịt chứ trc nhìn bé tẹo

18. daobong

daobong

có con thì việc mâu thuẫn đầu tiên là cách chăm con e ạ, mc chị từng tuyên bố là: mình có đẻ ra nó đâu mà nó nghe" khi chị co con chị ăn cả thịt với bột mà ko cho ăn nc ko giống bà cho cháu ngoại ăn, chị chăm con theo kiểu của chị nên con chị trộm vía béo lục béo tròn con nahf chị chồng thìu gầy tong teo, h nó lớn rồi, chị chồng ép nó ăn ko thì đánh nó thì ng nó mới có tý da tý thịt chứ trc nhìn bé tẹo

19. daobong

daobong

tớ sinh tập 2 xong, ai cũng bảo sao mày gầy hơn hồi đẻ thằng lớn, chả nhẽ bảo là ngày đi làm, đêm bế con cả đêm, chả ai chăm cho thì lại chả gầy

20. lolita-lola

lolita-lola Bắt đầu nổi tiếng

Ôi e chưa lấy chồng mà nghe qua các chị phải tay năm chân mười tnay hoa mắt quá. Lấy chồng rùi ai cũng phải tnay ạ :((