Điều bận tâm nhất của các mẹ khi dạy bé là gì?

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi abeetran, 26/7/2013.

1. abeetran

abeetran Thành viên sắp chính thức

Phần lớn các bà mẹ luôn nghĩ những điều họ nói ra là đúng và luôn áp cho các bé. Tại sao chúng ta không đi lý giải cho các bé biết như thế nào là đúng, như thế nào là sai.
    Trẻ con là người học rất nhanh, tuy mới hỏi đó nhưng nếu bạn không đưa ra được câu trả lời thỏa đáng thí bé sẽ học từ những gì bé thấy. Giải thích là điều rất khó với những bậc cha mẹ ưh? hay là họ không quan tâm đến những câu hỏi của bé để rồi trả lời qua loa. Pé thì lớn mỗi ngày và học hỏi được nhiều thứ mới mẻ hơn trong cuộc sống này. từ gia đình, ban bè, cách cư xử của chúng ta cũng đang dạy cho bé và tập cho bé thói quen từ nhỏ. Vì vậy tốt nhất hảy trả lời tất cả những câu hỏi của bé và giúp bé làm rõ vấn đề mà bé đang thắc mắt.
    Chắc hẳn ai trong chúng ta cũng còn nhớ bản thân mình đã học được những gì từ phương pháp giáo dục mà cha mẹ chúng ta đã từng dạy dổ chúng ta. Ai trong số chúng ta, những người từng bị cha mẹ mình áp đặt, liệu bạn có muốn cũng áp đặt con cái bạn như cha mẹ bạn đã từng, hay dùng những trận đòi roi với trẻ vì lỗi nào đó.... trẻ em không có hư các bạn ạ, lỗi là ở người lớn chúng ta đã không chỉ dạy cho bé biết đúng sai mà luôn áp đặt suy nghĩ của mình lên trên con của chúng ta. và vấn đề nghiêm trọng hơn là mọi người luôn để cảm xúc lấn án bản thân và lý trí của mình. từ đó khiến cho chính chúng ta không thể dạy trẻ được tốt hơn. hãy thử với ví dụ sau nhé:
    "Bé đòi ăn bánh ngọt trước bửa cơm, và mẹ bảo với bé là không được ăn. Vậy là bé khóc."
    Các bạn sẽ xử lý thế nào?
    đa phần mọi người sẽ cho bé để bé nín khóc.
    phần còn lại sẽ vẫn cứng rắn không cho. và quát nếu còn khóc thì sẽ bị ăn đòn.
    ......
    Bé khóc để đật được thứ bé muốn, vậy khi lớn lên bạn không cho thứ bé muốn thì bé sẽ làm gì: khóc toán lên hay đòi bỏ nhà ra đi để được thứ mình muốn...

........

Em mới nghĩ tới đó thôi. mọi người cho thêm ý kiến nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi abeetran
    Đang tải...

2. meoluoi_yeu

meoluoi_yeu Thành viên rất tích cực

Ðề: Điều bận tâm nhất của các mẹ khi dạy bé là gì?

Mong sao sẽ được những đứa con ngoai, biết nghe lời

Konmeo thích bài này.
  3. choi1biet2

choi1biet2 Bắt đầu tích cực

Cám ơn bạn vì những chia sẻ đáng quý, đúng là để giải thích được những thắc mắc của bé không phải chuyện đơn giản, đôi khi những thắc mắc của bé khiến cho bố mẹ lúng túng và không biết trả lời thế nào, nhưng việc trả lời những thắc mắc đó của bé là cần thiết, nếu trả lời qua loa, bé sẽ không thỏa mãn với những câu trả lời đó và sẽ rất tò mò, bố mẹ cố gắng chú ý đến những điều này thì bé sẽ phát triển được toàn diện hơn.

4. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

trẻ con mà cứ đáp ứng hết yêu cầu của chúng thì lần sau chúng lại đòi nên kiên quyết nếu ko muốn cho trẻ

5. laononghanoi

laononghanoi "Từ Nông trại đến Bàn ăn"

Các cụ xưa đã dậy rồi: "thương cho roi cho vọt, ghét cho ngọt cho bùi" nói thế không phải Lão đồng ý với quan điểm giáo dục con cái theo phương pháp dùng bạo lực. Lão kịch liệt phê phán. Nhưng với con trẻ thì quan trọng nhất bậc Cha mẹ cần kiên trì giải thích, kèm trích dẫn đầy đủ bằng hình ảnh có thể lay động các hệ trực quan của Bé. Lúc này Bé sẽ nghe, hiểu và có thể chấp nhận. Còn nếu Bé vẫn cương quyết đòi bằng đựoc thì có thể sử dụng kế hoãn binh (cụ thể: ăn cơm xong Mẹ sẽ mua cho con và giải thích cho bé thật rõ điều này). Nếu lầ bé bướng bỉnh cá tính (giống Bé nhà Lão), chắc sẽ không chấp nhận điều này, vậy biện pháp cuối cùng là bảo vệ quan điểm của người lớn và lái bé sang một câu chuyện khác có lợi hơn cho việc bé ăn cơm. Nếu vẫn tiếp tục không được chắc phải roi vọt thôi. Vì chúng ta hết kiên nhẫn và roi vọt là thể hiện sự bất lực của các bậc cha mẹ. Nói thật Lão vẫn thi thoảng phải dùng biện pháp này.

6. ngogai1984

ngogai1984 Thành viên mới

nghĩ đi nghĩ lại ông bà ta nói cũng không sai:"cha mẹ sinh con trời sinh tính". mình có đứa cháu khi sinh ra nó không chịu khóc nên từ nhỏ tới lớn nó lì lắm! Dù cha mẹ nó dạy theo kiểu khoa học và cũng rất nghiêm khắc nhưng nó lì thì vẫn cứ lì

7. Light333

Light333 Bắt đầu tích cực

nuôi dạy con chỉ mong con khôn lớn và ngoan ngoãn. Biết nghe lời bố mẹ! Là hạnh phúc lắm lắm rồi!!!