"Đối đầu" với bố mẹ giành quyền tự quyết tương lai

Thảo luận trong 'Nhật ký con yêu' bởi webmaster, 30/5/2009.

1. chieumuon

chieumuon Thành viên tập sự

Điều khiến các bậc cha mẹ sốc khi thấy con cái không theo như nguyện vọng của mình là phải ,vì là từ lâu các bậc cha mẹ vẫn tự cho mình cái quyền quyết định tất cả mọi việc lo lắng hết thảy mọi việc rồi .vô tình không cần để ý tới nguyện vọng của các con nên khi con mình thay đổi quyết định nên thấy sốc là điều ko chánh khỏi.Hãy để cho chúng tự quyết định con đường đi riêng của mình,nên thấy rằng điều đó đã khẳng định được năng lực bản thân của con bạn.

Đang tải...

2. Cuc_Nhuoc

Cuc_Nhuoc Banned

tư vấn tặng quà

Tham gia diễn đàn chocolate để trao đổi, tư vấn quà tặng

3. Gia Nhi

Gia Nhi Thành viên chính thức

Mình cũng làm cho Bố mẹ buồn nhiều lắm vì chyện lấy chồng và chuyện công việc đều không theo ý muốn của Bố Mẹ. Mình đã tự đi tìm định hướng cho mình. Về gia đình nhà chồng thì càng ngày càng chán, còn công việc cũng thế...thu nhập thấp. Nhiều lúc khó khăn ngồi nghĩ lại mình thấy Bố Mẹ mình suy nghĩ cho mình rất đúng. Giờ đây mình đang cố gắng làm một việc để cho Bố Mẹ lại tin tưởng và hài lòng về mình. Nghĩ đến câu "Cá không ăn muối cá ươn, con không nghe cha mẹ trăm đường con hư" câu này cũng đúng với mình.

4. Meo_mup

Meo_mup Thành viên rất tích cực

Không phải thế đâu bạn ạ, mỗi con đường mình đi đều có nhũng khó khăn nhất định, mình phải có ắng vượt qua thôi, chưa chắc bạn đi theo con đường của bố mẹ bạn đã thành công. Mình thì dc bố mẹ định hướng từ nhỏ, nhưng chỉ đinh hướng chung là "phải học mới tồn tại dc trong xã hội ngày càng phát triển"...chỉ vậy là đủ...Rồi mình cũng tự quết định con đường của mình, cho dù giừo mình k phải là thanh công lắm, nhưng mình vui vì mình dc làm việc mình thích.bạn cũng thế nhé, nếu công việc k làm bạn ứng thú, thì bạn có thể mạnh dạn thay đổi... mình sông cho gia đình, và cho bản than mình bạn ạ...vì mình đi thôi:p:p:p:p

5. hoatrami

hoatrami Banned

bố mẹ nào cũng muốn con mình có tương lai tốt đẹp,rộng mở.Nhưng không hẳn là phải ép buộc chúng sống theo khuôn mẫu một cuộc sống được lập trình sẵn.Hãy để chúng tự quyết định.Khi nào cần thì bố mẹ có thể trợ giúp....

6. Me-Bin-Bo

Me-Bin-Bo Bắt đầu nổi tiếng

Ui giờ dậy dỗ con cái khó quá các mẹ a, nhà mình cứ đau cả đầu đây

Chẳng mong con thành siêu nhân ợ, chỉ cần làm người tốt là vui rồi

7. thanhthien0509

thanhthien0509 Banned

mỗi người một cách sống nhưng cha mẹ không lên ép bộc hay áp đặt bất thứ một cái gì (Nói chung là cuộc sống gia đình là một bài toán rất khó giải và có nhiều đáp án khác nhau)

8. hoatrami

hoatrami Banned

oh.vậy là bạn đã không cân nhắc thật kĩ rồi.Ý kiến bố mẹ thực ra rất quan trọng người ngoài cuộc rất tỉnh táo.Khi yêu bọn mình được coi là mù quáng đó.Bố mẹ từng trải hơn chỉ cần nhìn thôi đã có thể nhận xét rằng người đó hợp với con gái họ không và có nên lấy không????nhưng nhiều khi không hẳn cái gì bố mẹ nói cũng chính xác đâu.Hôm trước mình về nhà,bất đồng với bố,bố bảo mình là bố mẹ nói không được cãi lời,bố mẹ nói là phải nghe,thường là đúng.Chỉ có 1% là sai thôi.

9. hanhvy83

hanhvy83 0127 456 4557

Ðề: "Đối đầu" với bố mẹ giành quyền tự quyết tương lai

Mình mới sinh con,cũng đang băn khoăn về việc dạy dỗ con cái sau này,vẫn biết ko thể áp đặt con trẻ, nhưng liệu nó có thể suy nghĩ chín chắn để biết đâu là tốt đâu là xấu ko? định hướng mà ko áp đặt khó nhỉ. Trước chưa sinh cứ bị mấy bà hàng xóm dọa, đẻ con trai lo nghiện hút, đẻ con gái lo bị xâm hại. Po tay luôn chã nhẽ lại ko đẻ.

Sửa lần cuối: 29/7/2010
  10. votrongan65

votrongan65 01668440993

Đẻ con là một hạnh phúc nhưng lại cũng là nỗi lo mà. Giống như có tài sản quý ai cũng vui mừng nhưng lại sợ đánh mất nó.

Chuyện nghe hay không nghe lời bố mẹ thì đúng là mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh.

Em có ông anh họ ngày xưa học giỏi lắm, lên đại học dự tính là năm đầu chỉ thi Đại học Kinh tế TP Hồ Chí Minh để đỗ thủ khoa và khám phá cuộc sống thành phố trước khi chính thức học tại Đại học Bách khoa Hà Nội..
    Thế nhưng năm đầu ông ấy cũng đậu với 17 điểm. Học được nửa kỳ thì bỏ giữa chừng để ôn thi tiếp.
    Năm 2 lại rớt Bách khoa Hà Nội với số điểm cũng tương đương.
    Năm 3 thi thêm lần nữa thì "thành công lại bị trì hoãn"..
    Nhưng rồi anh vào lại thành phố Hồ Chí Minh học ngành công nghệ thông tin của Đại học Tôn Đức Thắng, tu chí học nên ra trường tốt nghiệp loại giỏi và giờ đã có công việc ổn định. Trong mắt em thì anh ấy chính là một điển hình của việc đối mặt với gia đình (phần nhỏ) và dư luận xã hội (phần lớn) để tỉnh táo quyết định chọn tương lai cho mình. Tại trong tỉnh anh ấy rất nổi tiếng, người ta thi trượt đại học là chuyện thường nhưng việc anh ấy trượt lại là câu chuyện đàm tiếu khắp nơi..

Có ông em họ khác thì thuộc loại chủ nghĩa gia đình- bố mẹ đặt đâu con ngồi đấy. Mà em phải nói là em dị ứng với tính cách của mẹ nó -tức là mợ em kinh khủng: con cái đi đến nhà bạn chơi mà về cũng bị mắng, mẹ hỏi cần gì để ra hiệu sách mua chứ không phải đến nhà bạn. Nó học cũng thuộc dạng tầm tầm, học sinh thành phố Hà Nội mà phải vào Đà Nẵng thi đại học. Nhưng dưới sự quyết định của bố mẹ nó thì giờ nó đã đi du học bên Đức mỗi tháng chắc tốn khoảng 20 triệu đồng lương của bố nọ-cậu em. Không biết em có nên hoanh nghênh tinh thần nghe lời bố mẹ của nó không nữa, dẫu rằng con đường bố mẹ chọn cho mình là tốt (nó không phải thuộc loại quý tử phá phách, ngược lại nó rất ngoan hiền và đảm việc nhà) nhưng có phải là tốt nhất không;khi nào việc gì to hay nhỏ của mình đều do bố mẹ quyết định thì còn đâu là tuổi trẻ và tính tự lập. Mà em lại cứ dị ứng câu nói của mẹ nó "Sau này con lấy vợ phải lấy người hoàn hảo như mẹ". Híc híc! Chắc sau này nó lấy vợ cũng phải về sống thử với mẹ trước đã. :-$

Sửa lần cuối: 3/8/2010
  11. soccoi_dangiu

soccoi_dangiu Thành viên tập sự

Thật ra, làm cha mẹ hay con cái, ai cũng có cái lý riêng của mình. Tất cả những gì mà chúng ta yêu cầu con cái làm cũng chỉ là vì chúng ta yêu con mà thôi. Nhưng đôi khi, chúng ta hãy thử lẳng nghe xem bọn trẻ nói gì nhé. Đừng áp đặt rằng ai đúng ai sai. Bọn trẻ giờ chúng sáng tạo hơn chúng ta nhiều.

12. Emilia

Emilia Bắt đầu nổi tiếng

Khi còn trẻ ta muốn thay đổi cả thế giới này nhưng cho đến khi lớn tuổi ta lại muốn thay đổi những người trẻ. Đấy cũng là lý do vì sao lại có những "cuộc đối đầu" để giành quyền tự quyết tương lai

Nhưng dù sao đi chăng nữa, giới trẻ hay các bậc phụ huynh cần phải biết bài học về sự tôn trọng

13. Qua_Tao

Qua_Tao Banned

chính vì bố mẹ đã trải qua thời kì đấy rồi nên không muốn con mình bị vấp ngã, họ sợ con mình sẽ đau thui mà.

14. votrongan65

votrongan65 01668440993

Thì hồi trước bố mẹ cũng đâu có đúng.
    Cứ để con cái sống theo đúng đam mê.

15. thubinh_bn

thubinh_bn Banned

Mình đồng ý, bây giờ không chỉ giới trẻ trung quốc mà giới trẻ việt nam cũng vậy, đều cần có quyền tự quyết định tương lai của mình, cha mẹ chỉ đóng vai trò định hướng thôi. Tương lai là của các em, nên do các em tự quyết định con đường mà các em sẽ đi!

16. thubinh_bn

thubinh_bn Banned

em nghĩ rằng tuổi trẻ là phải dám ước mơ, làm những điều mình thích để sau này ko phải hối tiếc, cha mẹ chỉ nên định hướng, góp ý cho con cái, chứ không nên áp đặt con phải đi như này hay làm thế kia, mình cũng đã từng một thời trai trẻ, nên đứng trên lập trường của con trẻ để suy nghĩ hi
    Tuổi trẻ là phải xông pha!

17. giottim

giottim giottim_nhe

Không làm theo nghề mà mẹ chọn mà đi học nghề khác--bị áp lực, chèn ép. Thật nản quá.