Đổi tên cho con??? Mời các mẹ tư vấn chỉ bảo.

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi mẹ sinh đôi, 8/1/2012.

1. mẹ sinh đôi

mẹ sinh đôi Thành viên sắp chính thức

Chào các mẹ!

Tình hình là em muốn đổi tên cho con gái em. Ko biết thủ tục có khó khăn gì ko? Mẹ nào đã từng có KN về việc đổi tên rồi vui lòng chỉ giúp em dc ko? Quan trọng nhất là em chưa biết nên viết lý do để đổi tên cho con ntn cho hợp lý. Vì em thấy con gái em mang cái tên này ko dc may mắn và bình an nên em muốn đổi tên cho con là Hoài An ( có nghĩa là mãi mãi bình an --> em chỉ mong có vậy cho con thôi). Giờ ko lẽ lại khai là vì tên con ko dc bình an nên muốn đổi thì nghe kỳ lắm. Với lại vì con mới có 3 tuổi nên chưa có nhiều giấy tờ liên quan đến con lắm. nên em nghĩ đổi sớm dc cho con thì tốt hơn. Mong nhận dc sự chỉ giáo của các mẹ càng sớm càng tốt ( Vì em định qua tết sẽ làm lại cho con ). À còn thắc mắc 1 điều nữa là ko biết có cần Ba con đi làm cho con ko ( vì ngày trước là Ba con đi làm giấy khai sinh cho con mà)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mẹ sinh đôi
    Đang tải...

2. inconxauxi

inconxauxi Mẹ Zin Zô

Ðề: Đổi tên cho con??? Mời các mẹ tư vấn chỉ bảo.

ui khó nhỉ,up lên cho các mẹ giúp mẹ ý nào!!!!!!!!!!!!

mẹ sinh đôi thích bài này.
  3. meyeubekem

meyeubekem Thành viên kỳ cựu

Bạn mình cũng đổi thành công tên cho con trai khi bé chừng 2,5 tuổi. Bi giờ khuya rồi, để hôm sau mình hỏi bạn mình xem.

4. nhu_trang0201

nhu_trang0201 Mẹ B.e.n và Chíp

Mẹ nó ơi,nếu mẹ nó tín như thế và muốn đổi tên cho con thì nên đi xem tên cho con trước đã,chứ chỉ vì mẹ nó thấy tên cảm thấy k hợp mà muốn đổi tên cho thì k nên đâu ạ. Như con em cũng vì cái ý nghĩ đấy nên nó được 3 ngày tuổi là chồng và chị gái em đã đi xem tên để đặt cho con rồi....mình cứ tin cho lành k sau này ân hận...

mẹ sinh đôi thích bài này.
  5. mẹ sinh đôi

Cảm ơn mẹ nó. Ráng hỏi giúp mình sớm 1 chút. Rất mong dc sự giúp đỡ của mẹ nó

6. banglang256

banglang256 Thành viên chính thức

ui mẹ bé kem chưa coment lại ah, mong chờ quá :sad:cái này mới nên ít mẹ biết nhỉ, mà chủ top đã có tên nào hay muốn đổi rùi up cho các mẹ tham khảo với

7. ngòn ngọt

ngòn ngọt Vị Ngọt Hương Quê

hic, mình thì ko thích tên có chữ " Hoài", nghe cảm thấy buồn buồn kiểu phí của, hoài của, hoài phí ấy. Có khi tại Mẹ Chồng mỗi khi tiếc cái gì toàn nói " Hoài vậy, hoài thế ". Chả hiểu sao như thế. Sao bạn ko nghĩ ra tên khác đi với chữ An. Còn đổi tên thì hình như lên phòng gì làm hộ tịch hộ khẩu của xã để làm thủ tục thì phải. Ngày trước khi đi đăng ký KH có chị thay đổi từ Nguyễn Thị Nga sang tên Nguyễn Thị Thanh Nga, còn lý do thì ko nhòm kịp. Chắc lên các cán bộ sẽ hướng dẫn mình cách ghi thôi mà.

8. mẹ sinh đôi

Tại em sinh đôi 2 bé gái. Bé em muốn đổi tên là bé chị. Tên cũ của con là Ánh Như ( có tên lót của Ba vừa mang ý nghĩa là giống Ba). Nhưng vì con chỉ giống Ba những điều xui xẻo. mà giống 1 cách kỳ lạ nên cả GĐ em cùng muốn đổi tên cho con là Hoài An có nghĩa là mãi mãi bình an. Vì chỉ hi vọng con được Bình An thôi.

Còn bé em là My An ( có tên lót là tên của Mẹ). Mang ý nghĩa là mẹ luôn an tâm về con. Bé này thì từ nhỏ tới giờ thấy con luôn làm cả nhà thích thú và tin tưởng con. Giờ con 3 tuổi mà đã biết tự cầm bút chì viết chữ và số thậm chí còn rất đẹp.

Còn nhiều điều nữa xảy ra cho bé chị nên gđ con hi vọng việc đổi tên cho con để sau này con sẽ ko gặp xui xẻo hơn. Ko phải em mê tín hay đi xem thầy gì đâu. ( chưa bao giờ em đi xem bói ở đâu hết kể cả khi em cưới thì chỉ có ông nội đi coi dùm thôi)

9. Mẹ Cốm

Mẹ Cốm Bắt đầu nổi tiếng

mẹ này giống mình
    thích bình an- con gái mình tên An Bình đấy
    đệm an thì nhiều lắm- mình cũng ko thích đệm hoài đâu
    hi hi
    chia sẻ tí cho vui

10. shrimp

shrimp Bắt đầu nổi tiếng

Nhà mình ngày trước đẻ con ông bà nội xem một đống sách vở xong mới đặt tên, thế mà mầy hôm trước chả hiểu đi xem thấy phong thủy ở đâu về bắt vợ chồng mình đặt lại tên con. Mình bảo trước kia khi sinh cháu chính ông bà là người đặt tên cơ mà, bà lại bảo Ối giời mấy cái sách ấy là sách vớ vẩn, ông thầy này nói mới là đúng. Pótay luôn!!!

11. mẹ sinh đôi

Mẹ nào đã từng đổi tên thành công vui lòng chia sẻ giúp em với nào. Hôm qua em ra phường thì bên đó họ bắt em về quê xin giấy xác nhận có trùng tên với người nào đó trong gia đình và photo giấy CMND or sổ HK hoặc giấy chứng tử ( nếu đã mất). Hix sau đó mới làm các thủ tục khác như điền vào mẫu khai sau đó mới xét xem dc hay ko

12. YeuBaby

YeuBaby Bắt đầu nổi tiếng

Oái ăm thế cơ hả chị? Thế này thì có mà bó tay. Em cũng đang tính đổi tên cho con. Trước vì lỡ miệng thành ra con tên là Lan - mọi người bảo tên này đanh đá lắm.

13. đĩa thể dục

đĩa thể dục Giảm Béo Nhanh 0932066389

Đúng rùi đó chị ah, đổi tên rắc rối lắm cơ, lên Phường họ fai bắt mình nêu ra đc lý do chính đáng chị ah, wan trọng là họ chấp nhận lý do đó sẽ đổi tên đc ngay ah

14. mẹ sinh đôi

huhuuhu ko ai giúp dc em ạ? Đợt này mọi người đi chùa chiền, lễ lạt nên em ra phường mấy lần chưa gặp dc cán bộ quản lý về việc này để trình bày lý do. khổ lắm cơ. ko lẽ phải để hết tháng giêng nhỉ???

15. th13082

th13082 Bra shop - 0938896210

Mẹ nó ơi, hay là mình đưa ít tiền cho họ, chứ mấy cái này mình biết ghi lý do nào mà ngta coi là chính đáng chứ? mong là mẹ nó sớm được như ý, chứ đụng đến giấy tờ là rắc rối lắm...sinh đôi cũng mệt nhỉ? chắc là hơi khó nuôi hả mẹ nó? (ko phải đừng trách mình nhé hix....)

16. BesHoai

BesHoai Tài sản vô giá !

mình vừa đổi tên cho con xong đây. Nói chung là hơi nhiêu khê, gây khó dễ cho minh, nếu mình ko nắm rõ luật và kiên nhẫn thì khó làm.
    nhưng may là bé nhà mình trùng tên thật nên cũng ko mất 1 xu nào. và cũng chưa nhập khẩu nên mọi cái cũng dễ hơn . để tối nay mình pm cho bạn cụ thể hơn .
    mà đường nào cũng mấtcoong đổi, bạn phải suy nghĩ kỹ trc khi đổi (tốt nhất nên nhờ thầy xem cho) .

bạn pm họ tên đầy đủ của bé, ngày tháng năm sinh của bé.
    họ tên đầy đủ của cả bố và mẹ, năm sinh.
    mình xem giúp cho.

lúc đầu minh cũng nghĩ đơn giản nhưng chẳng đg như mình nghĩ.

lúc đầu mình đặt bé lớn hoài anh ---> xem phong thủy: tên khắc mẹ, tên cực xấu, ko tốt cho bé. mà đúng thật
    bé sau: quỳnh anh ----> ông ngoại bảo núp bóng chị, yếu và xem pt cũng đúng vậy.

nhưng ko thể đổi tên cả 2 chị em dc, đành đổi tên cô em là quỳnh an .

Sửa lần cuối: 5/2/2012
  17. bôngxinh2212

bôngxinh2212 Thành viên nổi tiếng

mình có đứa bạn đặt tên con là " hoài thương" với mong muốn thương hoài,thương mãi...nhưng cuối cùng thì ko như ý.gia đình lại tan nát,hix.mình cũng ko thích đệm chữ hoài vì nghé có cái gì đấy mất mát,xa xôi và buồn lắm...An là loài cây vững chắc,đặt tên con là An cũng tốt và cũng có ý nghĩa nhưng mà Hoài An thì ko thích lắm

18. bôngxinh2212

cứ lên phường nói rằng bị trùng tên với ai đóa :D, mình thì mình thấy chỗ mình thủ tục cũng đơn giản..

19. BesHoai

BesHoai Tài sản vô giá !

nó còn liên quan đến tên bố tên mẹ và mệnh của bố mẹ, năm sinh của bản thân nữa. có thể tên đó ko hợp với người này nhưng lại hợp người kia.
    như mình đứa lớn chẳng hợp với mẹ gì cả , nó chẳng theo mẹ, cũng ko thèm ngủ với mẹ, ngủ với bố thôi :(
    nhưng em thì tình cảm với mẹ lắm. mẹ bảo gì là thực hiện ngay.

20. bôngxinh2212

à,uh...dĩ nhiên rồi.ấy là cái từ Hoài làm mình mất cảm tình thôi.chứ còn nếu xác định đặt tên con thì cứ phải xem xét cẩn thận.mình sinh xong còn lấy cả giờ sinh của con để đi xem phong thủy đặt tên cho con để hợp cha mẹ. phải công nhận từ ngày mình sinh con ai cũng bảo "có lộc" :), hạnh phúc ghê.