Kinh nghiệm: Done

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi tote, 14/6/2012.

1. tote

tote Thành viên tích cực

Các mẹ ơi, con em đau họng, nhà ở chỗ heo hút nên em đi khám bác sỹ gần nhà. Bác ấy nhòm qua tai (chả dùng dụng cụ gì), tương ngay cho 4 ngày kháng sinh, tra ra mới biết loại đó chỉ dùng cho người lớn.

Uống hết 3 ngày, bé kêu đau tai, lại cho ra khám, bác ấy ko cần khám, bảo cho thêm 3 ngày ks nữa. Nhưng em ko tin, và ko mua.

Sau em cho ra Nhi, soi siếc cẩn thận, bị viêm tai giữa, tương 6 ngày ks và 1 chai thuốc bổ to vật vã, hơn 100k, con ko chịu uống.

6 ngày sau, định cho ra Nhi khám thì sợ lại cho thuốc, nên cho ra Hồng Ngọc khám, tương cho 500k tiền thuốc, bảo viêm mũi xoang, hàng ngày bắt buộc phải cho ra hút mũi. Em đòi chụp hình thì bảo ko cần chụp.

Hai ngày sau cho ra hút mũi thì chả có mũi mà hút, để chữa ngượng, bs bơm nước vào để hút cho có tý. Em uất quá, nói cho bs 1 trận

Con em vẫn tiếp tục phải uống ks vì sợ dừng giữa chừng sau này bị kháng thuốc.

Em đau lòng quá các mẹ ơi. Đây không phải là lần đầu tiên. Bé 22 tháng mà bị rất nhiều lần như thế này. Tuy chưa phải nằm viện nhưng uống thuốc nhiều lắm, còi dí.

Em ước gì mình là bác sỹ, khỏi cần gặp lũ vô lương tâm kia

Các mẹ chia sẻ với em phòng khám Nhi tốt đi, cho ít thuốc thôi (em biết Việt Pháp nhưng đắt quá). Nhà em rất xa, chỉ loanh quang mạn Viện Nhi trở về Mỹ Đình thôi ạ

Em cảm ơn các mẹ

Các mẹ vào chia sẻ với em đi, em bức xúc quá, huu

http://vnexpress.net/gl/doi-song/2011/04/cai-chet-am-tham-tu-viec-lam-dung-khang-sinh/ đây này, các mẹ cẩn thận khi cho con dugnf thuốc nhé

Xem thêm các chủ đề tạo bởi tote
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

Sửa lần cuối: 14/6/2012
    ong mật thích bài này.
  2. ruagia

ruagia Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Con bị bác sỹ lạm dụng kháng sinh, có mẹ nào bị thế chưa :((

Giờ ra bệnh viện nó toàn tống thuốc vào để bán cho được nhiều tiền, mà toàn kê thuốc ngoại thôi, bình thường cu nhà mình bị viêm họng thì mình cho uống kháng viêm trước, loại choay ý, bạn nên nhớ là dùng kháng viêm rồi mới đến kháng sinh nhé, vì kháng sinh rất có hại. Mình toàn tự đi mua thuốc ở ngoài cho con uống, thực ra với trẻ nhỏ cũng hơi nguy hiểm, nhưng trộm vía cu nhà mình uống thuốc mình mua cũng dần khỏi, k khỏi thuốc này lại đổi thuốc khác, hì. Khổ thân bé nhà cậu, thế sau mấy ngày kháng sinh thế thì chắc gầy đi đấy nhỉ

tote thích bài này.
  3. tote

tote Thành viên tích cực

Tớ đau lòng lắm, nếu ko vì thấy tai có vấn đề thì có lẽ tớ cũng tự chữa ở nhà.

Quyết tâm sau lần này phải khôn ngoan hơn. Các mẹ chia sẻ với em phòng khám Nhi uy tín đi ạ

Mẹ nó ơi, tớ ko hề biết là dùng kháng viêm trước. BS toàn kê đồng thời 2 loại thuốc thôi:((((

4. wonderfullife

wonderfullife ĐỒ ĐÔI GIA ĐÌNH

con tớ mà viêm họng chỉ uống 1 loại kháng sinh duy nhât, uống khoảng 3-4 ngày thì chuyển sang uống siro ho 3-4 ngày nữa, trộm vía nghìn lần, chỉ uống vậy là khỏi, chứ ko lai dai, tớ quên mất tên thuốc rồi, đợi tớ nhớ ra sẽ up, vì thuốc của ấn nên cũng ko nhớ nổi

tote thích bài này.
  5. tote

tote Thành viên tích cực

các mẹ ơi, uống kháng sinh xog mới chuyển sang Siro à? Ôi em chả biết, toàn cho uống cùng

6. muasam24.vn

muasam24.vn Thành viên chính thức

Re: Con bị bác sỹ lạm dụng kháng sinh, có mẹ nào bị thế chưa :((

Uống nhiều thuốc kháng sinh rất có hại bạn ạ, và còn làm cho sức đề kháng giảm nữa. Để bé đỡ phải uống thuốc thì bạn cần cho bé ăn đầy đủ dinh dưỡng, ăn nhiều rau củ quả để bổ sung vitamin và khoáng chất thì sức đề kháng của bé sẽ tăng và đỡ phải uống thuốc. Nếu con bạn lớn hơn 2 tuổi thì có thể dùng một số thực phẩm bổ sung vitamin và khoáng chất, bé sẽ tăng sức đề kháng và ít ốm đau.

7. sinaekr

sinaekr T/NAM TRỊ MỀ ĐAY TẬN GỐC

bác sĩ bây giừo làm ăn rất vô trách nhiệm

8. tote

tote Thành viên tích cực

Ðề: Re: Con bị bác sỹ lạm dụng kháng sinh, có mẹ nào bị thế chưa :((

Mẹ nó ơi, tớ thuộc loại nhịn ăn cho con đấy

Vitamin childlife vừa uống 1 đợt hết hơn 1M, ngày nào cũng nước cam, thức ăn đổi món liên tục. Con tơ trộm vía nhanh nhẹn, thông minh, ốm vặt thôi nhưng toàn bị tẩn nhiều kháng sinh

9. meyeucon_257

meyeucon_257 Thành viên rất tích cực

Chia sẻ với mẹ nó. Con mình mới chưa được 11 tháng mà đợt viêm tai giữa này uống hơn 20 ngày kháng sinh rồi, lại đang bắt đầu uống tiếp, mình cũng lo lắng vô cùng. ko biết có cho uống nữa hay ko. Buồn phiền quá! Hôm nay bsi bảo tai đỏ, có cách nào chữa mà ko phải uống ks nữa ko? Khổ con quá.

10. bim&ruby

bim&ruby Thành viên rất tích cực

tớ cũng sợ nhất là cho con đi khám.Tiền là chuyện vặt,thời gian cũng chấp nhận được,nhưng điên tiết nhất là bác sỹ toàn cho kháng sinh liều cao.Ho húng hắng 5 ngày kháng sinh.Sổ mũi 1 tuần thuốc.Sau mình nghiên cứu những cách cho con uống thuốc nam hoặc làm từ thảo dược.Nặng lắm mới đến viện.Hãi hùng!

11. ong mật

ong mật Bạn đồng hành của bé!

Ôi, khổ thân bé quá. Mình thấy các bác sĩ bây giờ thạt đáng sợ, động tí là kê ngay KS liểu cao cho trẻ, điều đó thật thiếu lương tâm, vì dùng nhiều KS quá, sau này dẫn đến tình trạng kháng kháng sinh, khi bị nhiễm khuẩn rất khó có thuốc điều trị mau khỏi. Hồi xưa, khi có con đầu lòng mình cũng bối rối lắm, hay phải bưng con đi khám và rất hay bị kê kháng sinh: Cháu bị sốt k rõ nguyên nhân (sốt siêu vi), bị ho dai dẳng, thậm chí là chỉ bị... dị ứng, con mình đều bị BS kê KS, nhưng mình thường k dùng, có khi dùng 1 ngày là dừng, vứt thuốc đi. Bây giờ bs cũng lười, cứ kê KS cho chắc ăn, lại được hoa hồng nên nhân tâm hay sao ý. Kinh nghiệm của mình là, con mình mình nuôi nấng, chăm sóc quan sát hàng ngày mình biết bệnh trạng, nếu chỉ ho đơn thuần, k sốt và k nôn trớ thì mình k cần đi khám, chỉ kiên trì chanh đào ngâm mật ong là cháu khỏi. Nếu cháu bị sốt nhiều về chiều hoặc đêm, ho, k nôn trớ, k đi ngoài thì là sốt vi rút mình cũng k bao giờ cho con dùng KS. Nếu bé bị ho khan dai dẳng, ho về đêm và sáng, có thể bé bị ho dị ứng, chỉ cần uống thuốc Toplexil là khỏi k phải KS. Thế mà trước đây với các triệu chứng này con mình đều bị kê KS đấy. Mình thấy thật là khủng khiếp. Chia sẻ với các mẹ nhé

12. bluesky2012

bluesky2012 Thành viên tích cực

Các chị mà có lấy thuốc cho con thì bảo bác sỹ cho loại nhẹ nhẹ cho khỏi dần thôi. Các mẹ mà cứ nóng vội muốn cho kon khỏi ngay và dùng thuốc nặng thì sau này dễ bị nhờn thuốc và hay bị bệnh lắm.

13. CoCo_BS

CoCo_BS Thành viên tích cực

Bé nhà tớ cả từ khi 1 tuổi trở ra ốm toàn ko uống thuốc, chỉ vệ sinh mũi họng bằng nước muối, nếu có ho thì cho uống vài thìa chanh mật ong, sốt cũng chỉ chườm khăn chứ ko dùng hạ sốt. Bà mắng suốt, kể ra cũng hơi liều, nhưng trộm vía tần suất ốm giảm hẳn, nếu có ho hen cảm cúm gì cũng 2-3 ngày tự khỏi, giờ bé đc 20 tháng mà chiều nào cũng đi bơi 1-2 tiếng mới về, ngâm nước lạnh môi thâm tím nhưng ko hề bị ho hay viêm họng gì cả :)

ong mật thích bài này.
  14. tote

tote Thành viên tích cực

Tớ đây, 12 ngày rồi, mà nhòm tai con thấy vẫn chưa lành hẳn

Tớ đang ko biết thế nào, định đem con đi khám tiếp mà lại sợ kháng sinh

:((( ko cho đi khám thì ko an tâm,

15. tote

tote Thành viên tích cực

Cảm ơn các mẹ đã chia sẻ.

@ Mẹ Ong Mật ơi: Nếu cho uống ks 1 ngày rồi dừng là rất nguy hiểm, vì sẽ bị nhờn thuốc. Đã uống phải đủ liều từ 3-7 ngày, tùy loại

Thực ra nhiều mẹ có muốn con uống ks nặng đâu, tại bs kê cho đấy chứ, mình ko có kinh nghiệm mà?

Trẻ con hay bị này nọ, các mẹ cũng cẩn tỉnh táo theo dõi, nếu cứ ở lỳ nhà ko ra viện thì cũng sợ phết

16. love_VN_food

love_VN_food Thành viên mới

con mình nếu bệnh thì chỉ đi 2 chổ chính: BV Nhi đồng hoặc phòng khám nhi Nancy (tpHCM). Mỗi lần con bệnh thì cả nhà lo lắng, bs kê đơn sao thì uống vậy chứ biết làm sao.

17. meyeucon_257

meyeucon_257 Thành viên rất tích cực

Khổ quá mẹ nó nhỉ, ko cho đi thì sợ ko khỏi lại khổ, cho đi lại nhận thuốc.

con nhà mẹ bao nhiêu tháng rồi? hihic.

18. tote

tote Thành viên tích cực

:(((( 22 tháng rồi, cố gắng lắm mới được 11,5kg

mặt nó bé tí,gầy lắm vì cao 86cm mà

19. ecoenvir

ecoenvir Độc lập, Tự do, Hạnh phúc

Chị ơi,
    Rất nhiều bác sĩ đã lạm dụng kháng sinh đối với bệnh nhân ở nhiều lứa tuổi, chứ không riêng gì con chị đâu. Một trong những phương pháp mới bây giờ là sử dụng các loại thực phẩm chức năng nguồn gốc thảo dược, vừa không có tác dụng phụ, vừa hỗ trợ điều trị bệnh. Chị nên chọn sản phẩm có tác dụng tăng cường sức đề kháng và bổ sung các chất dinh dưỡng thiếu hụt đồng thời đào thải các chất độc tố ra ngoài cơ thể. Nghiên cứu cho thấy, nhóm trẻ em sử dụng thực phẩm bổ sung dinh dưỡng thường khỏi bệnh sớm hơn so với nhóm trẻ không được ăn thực phẩm này. Ngoài ra còn hiệu quả về tăng chiều cao, cân nặng, có trí nhớ và khả năng tập trung tốt hơn.

20. bobyyeuthuong

bobyyeuthuong Mua đệm Everest tặng ga

Re: Ðề: Con bị bác sỹ lạm dụng kháng sinh, có mẹ nào bị thế chưa :((

ôi, thương cháu quá, cao 86 cm cơ mà, cháu cố gắng ăn nhiều vào để tăng cân bù lại thuốc nha, thuốc kháng sinh đến ng lớn uống vào còn mệt, xót cháu quá.
    Cu nhà em 4 tháng 21 ngày, cao 66 cm, nặng 7,8 kg mà em còn thấy nó ko bụ lắm. Hôm trước ho hắng vài tiếng, em cho uống quất xanh chưng đường phèn mấy hôm cũng khỏi. Lúc đầu em cũng sốt ruột lắm, nhưng biết là đi khám thì sẽ phải dùng kháng sinh, nên thôi, e cũng sợ con nhờn thuốc

Sửa lần cuối: 16/6/2012
    tote thích bài này.