Đóng Bỉm Cả Ngày Cho Trẻ Có Nên Không? Giúp Mình Với :(

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi va71294, 30/5/2016.

1. va71294

va71294 Thành viên tập sự

Bạn mình có đến nhà chơi và thấy mình đóng bỉm cho con cả ngày thì phản đối, nhất định bắt mình không được làm thế, phải dạy cách xi con tè. Xi con tè rất hay xảy ra tình trạng con tè dầm ra quần, không chịu tè nhưng vẫn tốt hơn là đóng bỉm cả ngày cho con.

Bông nhà mình năm nay đã được 5 tháng, từ ngày sinh con ra đến nay mình luôn đóng bỉm cho con. Từ khi ở bệnh viện về mình đã bắt đầu đóng bỉm cho con rồi. Khi Bông được 1 tháng tuổi, ai đến chơi cũng bảo mình phải tập xi tè con tè có giờ giấc, không cần đóng bỉm nữa, nhưng mình tập mãi mà không được, có những hôm trời lạnh mà con bị ướt, mẹ thì lại không thể lúc nào cũng nhìn theo con mãi được. Xót ruột, thế là em lại đóng bỉm .

Vậy là Bông nhà mình ngày nào cũng đóng bỉm hoàn toàn. Cứ 3-4 tiếng mình lại thay bỉm cho con, lúc nào bé ị thì mình sẽ thay cái mới luôn. Nhiều mẹ bảo khi đóng bỉm thường xuyên, vùng da này của con sẽ bị hăm hoặc kích ứng. Tuy nhiên, Bông nhà mình không hề bị hăm hay kích ứng da gì cả. Con vẫn khỏe mạnh, nô đùa vô cùng thoải mái.

Vì thế, tâm lý của mình khá yên tâm khi đóng bỉm cho con và có phần hơi lợi dụng bỉm. Mình không biết là như thế có hơi chủ quan không nữa. Nhưng mình vẫn thấy trẻ con ở các nước phát triển phương Tây vẫn đóng bỉm cả ngày lẫn đêm mà có thấy mẹ nào kêu kích ứng này nọ hay lời đồn thổi chân sẽ bị vòng kiềng đâu.

Chị gái mình ở nước ngoài cũng nói thế, bỉm trẻ em ở trên thế giới có từ lâu nay rồi. Ở đây, những bà mẹ trẻ dùng bỉm cho con cả ngày lẫn đêm cho đến khi trẻ được 2-3 tuổi mới thôi. Chỉ còn bảo mình là chị thấy đóng bỉm cả ngày như thế chẳng sao cả. Miễn là mẹ chọn được loại bỉm chính hãng tốt và phù hợp nhất với làn da của bé là được. Hơn nữa, chỉ cần thường xuyên thay bỉm cho bé 3-4 tiếng/ lần và tắm rửa sạch sẽ cho con thơm tho cả ngày thì không có vấn đề gì hết.

Mình nghĩ nếu đóng bỉm cho con quá lâu thì sẽ khiến trẻ phải đối mặt với nhiều nguy cơ không tốt cho sức khỏe, chứ nếu thay thường xuyên thì sẽ không sao cả. Còn vào mùa hè nóng nực, tranh thủ bỏ được bỉm ra lúc nào cho con thì sẽ giúp con thoải mái và thông thoáng lúc đó. Nhưng một người bạn của mình thì cứ nhất quyết cho rằng, mình không nên đóng bỉm cho con cả ngày. Bởi vì con sẽ rất dễ bị hăm, viêm da, ngứa ngáy do chất amoniac có trong nước tiểu ngấm vào các tã lót gây ra. Nếu để bỉm, tã giấy ngấm nước tiểu lâu dễ gây viêm nhiễm nhất là bé gái. Các vi khuẩn có thể theo đường dẫn nước tiểu đi ngược lên gây viêm nhiễm cho cả bọng đái của trẻ.

Nói thật, em thấy bé Bông nhà em hoàn toàn khỏe mạnh chứ không hề bị các triệu chứng như mọi người nói, tuy nhiên em cũng cảm thấy khá bối rối về việc này. Mẹ nào có kinh nghiệm cho em xin ý kiến về vụ có nên đóng bỉm suốt ngày cho con hay thả rông con suốt ngày để con thoáng mát và dễ dàng vận động vui chơi?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi va71294
    Đang tải...

2. Mẹ Bống 299

Mẹ Bống 299 Thành viên chính thức

hihi mn ơi con nhà mình tên Bống nè. Nhà mình thì đóng bỉm cho con từ tháng đầu chứ ko dùng tã giấy. Mỗi khi con đi là mình cứ xì xì cho con quen tiếng thui. Sang tháng t2 thì cứ khi nào con ngủ dậy thì t xi tè cho con, xong đi ngủ đóng bỉm vì bé nhà mình sinh mùa đông nên mình đóng bỉm cho con lun. Giờ bỉm có cái vạch báo nên con tè ị là mình bít mn ạ. Sau một thời gian con quen thì tầm 6 tháng t cho con ngồi bô tập xi được nên t tháo bỉm luôn đến tận giờ 17m. Giờ mà đóng bỉm đi chơi nàng ý cũng hét lên hoặc nhịn tè tháo bỉm thì nàng ý mới tè. đóng đêm cũng ko tè vào bỉm mà sáng ra tháo bỉm mới tè mn ạ, thành ra t tháo luôn, đêm dậy xi cho con thoáng. Mn thử tập xi lúc con ngủ dậy cho con quen rùi dần dần điều chỉnh xem sao. Bọn bé bé thì vẫn tè nhìu lắm, khó canh. có khi 15-20' xi tè đc 1 bãi rùi ý

va71294 thích bài này.
  3. Ngọc MYD

Ngọc MYD Thành viên đạt chuẩn

theo mình thì trừ khi bé ngủ hoặc đi ra ngoài chơi thì mới nên đóng bỉm, còn lại cứ để bé thoải mái, tránh bị hăm tã và khó chịu cho bé. Cũng nên tập thói quen cho bé khi cần đi vệ sinh thì gọi nữa :)

va71294 thích bài này.
  4. MeYeuCon1006

MeYeuCon1006 Thành viên tích cực

e chả xi đc con tè, chịu luôn. xi tè bạn í toàn cười thôi. hè này đóng bỉm ban đêm, ngày thì kệ cho con tè, tè thì thay. :). ngày độ 15-20 cái quần thui mà ;)

va71294Mẹ Bống 299 thích.
  5. Mẹ Bống 299

Mẹ Bống 299 Thành viên chính thức

mn chơi bời thế. :)) có khi cứ xác định tinh thần thế cho thoải con gà mái ý ạ

6. fresh.garden

fresh.garden Thành viên sắp chính thức

Chỉ mùa đông do trời lạnh thì mẹ bé có thể đóng bỉm cho con suốt cả ngày vì nếu suốt ngày lôi bé ra xi ị hoặc tè sẽ dễ khiến bé bị cảm lạnh và ốm. Nhưng mùa hè hoặc những hôm trời ấm, cô bạn của mình khuyên nên tháo bỉm và thả rông cho Bill dễ vận động.

7. MeYeuCon1006

MeYeuCon1006 Thành viên tích cực

Vâng. Xđịnh thế cho nhanh. Snay con biết gọi rồi dạy con :))

8. Hà Giản

Hà Giản Thành viên nổi tiếng

k đóng thì tốt hơn nhg trong trường hợp bận thì đógn bỉm cả ngày phải thay, rửa thường xuyên

9. thanhthanh2015

thanhthanh2015

minh nghi ko nen

10. lehuong1988

lehuong1988 Thành viên chính thức

Không nên đâu bạn ơi! Dễ bị hăm lắm đó

11. Anh 86

Anh 86 Thành viên chính thức

Hi mn. Đúng là đóng bỉm cho bé cả ngày liên tục là không nên chút nào. Nếu cơ địa da bé tốt sẽ ko sao nhưng nếu da giữ dễ dẫn đến bị hăm đó bạn. Mà dùng nhiều bỉm lại rất tốn kém. M trước dùng cho bé tã giấy thời gian sau dùng tã vải thấy rất ok. Giờ mở đại lý cấp 1 cho hãng tã vải Goodmama. B muỗn thử dùng tã vải cho bé ới m nhé hoặc vào link chữ ký của m tham khảo. thanks b. M p.anh 0936284111

12. suanutrenjunior

suanutrenjunior Thành viên mới

không nên đâu. bí không tốt

13. Thanh Đan

Thanh Đan Thành viên sắp chính thức

không nên đâu ạ, nhất là mùa nóng này nữa, bé sẽ bị hăm da đấy ạ

14. huongsq

huongsq Thành viên sắp chính thức

bé nhà mình thì chỉ có khi đi chơi hoặc đi ngủ buổi tối thôi, chứ nắng nóng như này đóng bỉm bé cũng khó chịu lắm

Anh 86 thích bài này.
  15. Anh 86

Anh 86 Thành viên chính thức

Chuẩn bạn ạ. Bé mà lớn chút rồi mùa hè chỉ nên đóng bỉm lúc ngủ thôi

16. cà phê Mít

cà phê Mít Thành viên chính thức

đóng bỉm hầm lắm, mà tạo cho con 1 thói quen xấu là sau này bỏ bỉm ra bé cũng sẽ đi vệ sinh ra quần luôn.