Kinh nghiệm: Động Lực Học Tiếng Anh: Làm Thế Nào Để Duy Trì Hàng Ngày?

Thảo luận trong 'Học tập' bởi Chloenguyensinh1108, 9/5/2017.

1. Chloenguyensinh1108

Chloenguyensinh1108 Thành viên mới

Khi học Tiếng Anh, mình nhận thấy một trường hợp phổ biến như sau:

“Nhiều bạn biết tiếng Anh quan trọng, có mục tiêu rõ ràng nhưng lại nhanh nản, học tiếng Anh được vài buổi rồi bỏ cuộc giữa chừng.”

Thực sự đây không phải là 1 vấn đề dễ xử lý.

Tin vui là:

Có 1 yếu tố quan trọng trong tâm lý mà nếu bạn biết, bạn sẽ giải quyết điều trên một cách dễ dàng hơn.

Hãy khám phá ngay.

Bạn Không Cần Phải Nhìn Thấy Cả Bậc Thang
    Martin Luther King Jr. – nhà hoạt động dân quyền Mỹ gốc Phi và là người đoạt Giải Nobel Hoà bình năm 1964.

Thật sự là như vậy.

Chắc hẳn bạn cũng có những mục tiêu hoặc ước mơ to lớn khi học tiếng Anh. Nhưng đôi lúc, nó quá to hoặc quá mơ hồ và không rõ ràng đến nỗi bạn không dám thực hiện bất kỳ một hành động nào cả.

• Bạn phân tích tình hình.
    • Bạn đánh giá những gì phải vượt qua.
    • Bạn sợ đủ thứ.
    …để rồi cuối cùng bạn bị tê liệt.

Có hẳn một thuật ngữ dành cho tình trạng này gọi là “paralysis by analysis” (tê liệt vì phân tích quá nhiều).

Dưới đây là 1 vài phân tích mà tôi nhận được, bạn xem có quen thuộc với bạn không nhé?

Tôi quá bận và không có nhiều thời gian rảnh. Ban ngày thì đi làm, nếu tranh thủ học buổi trưa ở văn phòng thì ngại với đồng nghiệp, không dám nói tiếng Anh. Mà học ở đây thì dễ mất tập trung.

Tối về học thì con phá, chờ con ngủ thì đã muộn và tôi cũng mệt rã và buồn ngủ.

Tôi không có môi trường để học, nhiều khi chép miệng không biết nên nói với ai.

Tôi ngại phải phát âm tiếng Anh vì tôi sợ người khác nghe mình nói.

Học tiếng Anh ở đâu tôi cũng chỉ học được vài buổi rồi lại bỏ dỡ giữa chừng.

Hãy giúp tôi thoát khỏi tình trạng này.

Phân tích là một điều cần phải làm trong bất kỳ một kế hoạch nào. Nhưng sẽ đến một thời điểm mà mọi phân tích sẽ không còn đáng giá bằng việc bắt tay vào hành động.

Nhưng nếu bạn cứ mãi phân tích thiệt hơn nhiều quá đến nỗi không dám hành động để tìm ra câu trả lời.

Chưa hết, sau khi phân tích xong bạn còn tự hỏi bản thân mình: “Liệu mình có làm được hay không?”

Đây là một dạng “câu hỏi tước quyền” (disempowering questions) khiến bạn cảm thấy như mình không còn bất kỳ quyền năng, sức mạnh nào để thực hiện mục tiêu của mình cả.

Câu hỏi kỳ diệu
    Giải pháp đơn giản là:

Hãy tự hỏi mình những “câu hỏi trao quyền” (empowering questions) để có động lực hành động.

Lấy ví dụ một khách hàng vừa tham gia khóa Coaching Eng Breaking gần đây. Bạn mong muốn nói tiếng Anh để có thể tự trình bày báo cáo khoa học của mình trước các nghiên cứu sinh quốc tế khác nhưng vẫn chưa dám bắt đầu. Khi phỏng vấn, tôi hỏi bạn một câu đó là:

“Điều gì sẽ giúp ích cho bạn nhất mà bạn có thể làm ngay bây giờ?”

Đây chính là câu hỏi trao quyền.

Vì người nhận câu hỏi thấy rằng mình có quyền lực để làm gì đó (do something) chứ không phải chỉ ngồi đó phân tích và không làm gì cả (do nothing).

Làm cái gì đó hẳn nhiên là tốt hơn chẳng làm gì cả rồi.

Và đây chính là cách để vượt qua tình trạng tê liệt vì phân tích quá nhiều.

Chia công việc thành từng bước nhỏ
    Hãy chia nhỏ kế hoạch, công việc của bạn xuống.

Và tự hỏi chính mình bước nhỏ nhất bạn có thể làm được là gì?

Với tiếng Anh, hãy bắt đầu luyện tập từ nhừng điều căn bản nhất.

Sau đó, hãy dám tin tưởng để bước nấc thang đầu tiên. Và tiếp tục bước nấc thang kế tiếp, kế tiếp, rồi kế tiếp nữa.

Cuối cùng, bạn sẽ thấy mình đã bước hết cả bậc thang rồi. Hãy bắt đầu một cách không hoàn hảo.

Và giờ, đến lượt bạn…
    Bạn đã có được những thông tin hữu ích từ bài viết này, tôi rất mong nhận được phản hồi của bạn.

Bạn thấy sao về hướng dẫn này?

Hay bạn có câu hỏi về từng bước trong những chia sẻ này.

Bất kỳ điều gì bạn cần tôi hỗ trợ hãy để lại comment ở bên dưới.

Mình ở đây để phản hồi mọi thắc mắc và trả lời mọi câu hỏi của bạn.

P.s: Nếu bạn nhận được giá trị từ bài viết. Vui lòng hãy likeshare cho bạn bè của mình!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Chloenguyensinh1108
    Đang tải...

2. labauyen

labauyen lucky star

Thực sự thì mình ko rõ cuối cùng cách mà bài viết này đưa ra là như nào? Các vấn đề đều rất rõ ràng "Tôi quá bận và không có nhiều thời gian rảnh. Ban ngày thì đi làm, nếu tranh thủ học buổi trưa ở văn phòng thì ngại với đồng nghiệp, không dám nói tiếng Anh. Mà học ở đây thì dễ mất tập trung.

Tối về học thì con phá, chờ con ngủ thì đã muộn và tôi cũng mệt rã và buồn ngủ.

Tôi không có môi trường để học, nhiều khi chép miệng không biết nên nói với ai.

Tôi ngại phải phát âm tiếng Anh vì tôi sợ người khác nghe mình nói.

Học tiếng Anh ở đâu tôi cũng chỉ học được vài buổi rồi lại bỏ dỡ giữa chừng.

Hãy giúp tôi thoát khỏi tình trạng này.''
    Nhưng không rõ giải pháp là ntn? hix