Đừng bao giờ thuê bà con họ hàng giúp việc

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi Mẹ Mít Quậy, 11/9/2015.

1. Mẹ Mít Quậy

Mẹ Mít Quậy Mẹ Yêu Mít nhìu :*

Các mẹ nào bị ức chế vụ thuê bà con giúp việc nhà vào chia sẻ.

Mình bực mình lắm rồi :( Nói ra thì không kể xiết. Ai cùng hoàn cảnh vào chia sẻ.

Bài học xương máu cho mình. Cứ nghĩ bà con sẽ an tâm khi cho con ở nhà đi làm. Giờ thì chỉ mong về sớm để thuê người khác.

Mình như con ở, còn người ta như bà chủ. Bực mình hết sức là bực. Gru gru gru...

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ Mít Quậy
    Đang tải...

2. Nụ cười của gió

Nụ cười của gió Thành viên tích cực

Mọi người cứ nghĩ là anh em sẽ tốt hơn , nhưng nhiều khi lại ngược lại chị ạ. anh em trong nhà nhiều khi do nể mà ko dám nói thật lòng , nhịn lâu thì cũng khó chịu . công việc đó thì phải thoải mái cả 2 bên mới làm và ở được, quan trọng là người ta phải có tâm p coi con mình như con p yêu thương nó cơ.

Mẹ Mít Quậy thích bài này.
  3. Mẹ Mít Quậy

Ức chế nhiều cái lắm bạn.

1. Mua đồ trái cây cho con ăn. Dặn bà chị ở nhà cho cháu ăn. bà đó không cho ăn. Lý do: Sợ cháu đi ngoài :)o)

2. Kêu cho ăn sữa chua. Không cho ăn bảo: Sợ cháu đi ngoài. Sau mình bực cho bé ăn, lúc đầu nó nhăn mặt. Thấy thế ở ngoài mỉa vào đấy tôi đã bảo dì rồi. Mình kệ cứ cho ăn tiếp. Giờ con ăn ngon lành.

3. Kêu chuẩn bị bữa ăn tối cho cháu (Vì trước nay cứ đợi mình đi làm về nấu). Nói tôi không biết nấu, tôi sợ nấu cháu đi ngoài, tôi không biết dùng máy xay... (Má ơi, ngày đầu tiên chính bả là người nói dì phải nấu thế này thế kia. Phán ầm ầm. Giờ nói không biết nấu).

Mình giờ ngày vẫn phải nấu 2 bữa cho con. Làm việc không nghỉ ngơi. Chiều vội chạy về để nấu đồ cho con ăn bởi nếu không, bà chị nhét ngay sữa cho nó bú, không chịu nấu.

4. Kêu cho cháu đi công viên chơi. Không cho đi vì công viên bẩn bỏ mẹ :)o). Lúc thì lại tôi không đi được thang máy, tôi bị ói

5. Ở sài gòn suốt ngày kêu nóng, ngồi lúc nào cũng 2 cái quạt bật thẳng vào mặt cháu. Có máy lạnh thì không bao giờ vào vì nói máy lạnh chết đi được, buồn nôn...

Ôi còn nhiều cái lắm các mẹ ạ :( Nếu như người làm thuê, ở đó mà cãi với mình. Cho cháu đi chơi là đi chơi. Nấu cho cháu là nấu, không biết nấu thì mẹ nó dạy.

4. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

giờ phải tìm cách khéo léo để thay ngừoi khác mn ạ.

5. Nụ cười của gió

chán thế, thuê bà ý về nv cho bà ý chơi à khác gì chị là ng giúp việc bà ý là chủ .chị trong hcm à. hjhj

6. Mẹ Mít Quậy

Uh mình trong SG. Bà chị vào suốt ngày kêu nóng. Có ngày Sài Gòn mưa lạnh thế mà vẫn cứ kêu nóng, chả hiểu nổi. Rồi ngồi thì phải 2 cái quạt chĩa vào. 1 cái thấp, 1 cái quạt cao. Mình nhiều khi sợ con lạnh cũng phải khéo khéo nói. Hix. Mình là chủ nhà mà cứ phải rào trước rào sau đó các mẹ :(

Đó là chưa kể bả đó mà ghét cái gì là bả làm kinh lắm. Ví như bả lần đầu ăn củ dền, bà bảo củ sượng thế mà cũng ăn. Ăn dở bỏ mẹ, thế mà cũng ăn. Hix củ dền mà đòi bở như khoai tây đó các mẹ :( Bả rửa chén bán có thói quen lau sạch không còn giọt nước nào trên cái nền. Mình nấu cho con ăn vội, mệt, đôi khi không được sạch, bà vừa lau chùi vừa làu bàu nói mình :( Nhà mình thì ngủ trên giường hết, bả chê cái máy lạnh và giường nệm cao su bả không ngủ, kêu nóng rồi máy lạnh làm bả buồn nôn, bả ra ngoài nằm chiếu. Mình đi dép lỡ để nước từ trong nhà vệ sinh ra, bà cầm cái chổi chạy theo sau làu bàu lau rồi nói mình. Cái ngày đầu tiên bà đó còn rú lên khi thấy mình tha nước từ dép đi trong nhà vào. Hix, giờ không rú lên nữa, mình cũng phải rất chú ý. Nhưng lúc nào mình có lỡ thì vẫn làu bàu khi dọn dẹp.

Bạn bè mình vào chơi, cái gì lỡ không hợp là bà lại làu bàu nói làm mình rất ngại với bạn bè luôn.

Nói chung là kinh nghiệm xương máu không bao giờ mình quên trong đời về việc thuê người bà con họ hàng giúp việc nhà. sắp tới mẹ mình từ bắc vào giúp, có lý do cho bà đó về rồi các mẹ ạ

7. coberangsun08

coberangsun08 Thành viên chính thức

đã mất xiền lại còn mang bực vào thân, thay ng mới đi chủ top ạ

8. Mẹ Mít Quậy

Cuối tháng này thoát rồi bạn ạ.

Người thân quen rất khó thay đó bạn. Bản thân mình là người rất thẳng tính. Mình phải mua vé cho bà chị vào SG giúp cả đi về gần 3m. Ngay tuần đầu thấy không hợp rồi (Bà đó cứ chê con bé nhà mình khác người trong khi nó rất ngoan). Mình phải ngồi lại nói thẳng thắn, nếu chị ko thể làm được thì hết tháng em mua vé chị về luôn. Từ buổi nói chuyện đó, bả mới chịu thực sự chú ý. Chắc cũng do ngại bởi nếu về thì ăn nói sao với gia đình mình ngoài đó...

Rồi từ lúc ở với mình, bà như chủ nhà đó bạn. Nhờ cái gì là bà đó nói mình "sai vặt". Giờ mình làm gì cũng không dám sai bà đó. Sai nhờ làm gì là bà đó giả câm giả điếc, kệ luôn (Ví dụ đang cho con bú mà lỡ cần cái khăn cũng không dám nhờ bà đó lấy, phải vừa ẵm con, vừa lúi húi vào phòng lấy khăn :( )

Tối thì bà đó ôm tivi 100%. Cứ sau 8h tối là tivi của bà đó. Xem miết. Cứ nằm xem phim thôi. Sau 7h là bà đó chơi, việc chăm con là của mình hết :( Thi thoảng bà mới bế chút có thể lúc mình ăn cơm hoặc tắm muộn

9. Mecuping

Mecuping Thành viên kỳ cựu

khổ lắm, chia sẻ vs chủ top, nc là ng thân quen khó lắm ạ
    Chúc cuối tháng chủ top thoát đc ngon lành nha

10. Nụ cười của gió

cảnh của chị như mẹ chồng nàng dâu ấy chị ạ . khổ thân

11. Mẹ Mít Quậy

Tránh vỏ dưa gặp vỏ dừa. Mình không để mẹ chồng phải chăm ở cữ thì đụng ngay phải bà chị. Đúng là tính nhiều quá rồi thành ra chả ra gì :)

Có lẽ các lần sau muốn gì cứ google.com tham khảo hoặc tối thiểu hỏi ý kiến bạn bè kinh qua

12. tkkh

tkkh Thành viên kỳ cựu

híc sao lại vậy?

13. me elly

me elly Bổ trợ lái xe B2 0983868830

mn mới bị làu bàu, chứ có người còn bị điều khiển phải làm thế này, phải làm thế kia, rồi chê bai chăm con thế nọ thế kia...lúc đó còn ức tận cổ cơ. thôi mn ráng chịu vài hôm nữa chờ bà ngoại cho lành, chẳng gì bằng bà ngoại đâu.

14. Mẹ Mít Quậy

Nói tới chăm con mình lại nghĩ bực.

Mình nói đừng cho bé ngủ võng đong đưa. Nó ngủ thì phải ẵm nó vào nằm giường. Đong đưa làm gì, sau này lỡ nó quen.

Bả không nghe đâu. Cháu ngủ xong cứ cho nó nằm võng đong đưa. Nói không nghe. Kêu ẵm cho nó nằm đi không thèm nghe, cứ kệ. Ức muốn nhảy lầu luôn mà không làm gì được.

Nói thì bả đó bảo dì có phải coi nó đâu, giờ không đong đưa thế nó tỉnh dậy thì sao/ Nó dậy quấy ĐIÊN ĐẢO ai mà coi nổi.

15. Mẹ Mít Quậy

Mà nó có quấy đâu các mẹ. Chỉ là nó dậy nó chơi thì bà đó phải ngồi chơi với nó thôi. Mít nó ngủ đủ rồi là hớn hở lắm. Bà đó cứ nằm ôm nó trên võng đong đưa hoài khiến cho nó quên. Giờ tối mẹ cho ngủ nhiều khi rất khó. Con không chịu bú ngủ, lại phải đưa ra ngoài đong đưa võng nó mới ngủ :(

16. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

càng quen càng phức tạp ạ

17. me elly

me elly Bổ trợ lái xe B2 0983868830

trẻ con rất thích nằm võng, nhưng rất có hại cho cột sống của bé đó mn nhé.

18. dám ước mơ

dám ước mơ Hàng tốt - Giá tốt

haizz con nhỏ khổ đủ đường, nghĩ mà nản quá :((

19. Mẹ Mít Quậy

Vụ nằm võng mình nghĩ ngoài sức khỏe còn là vấn đề QUEN.

Bé nằm ở nệm mặt phẳng tốt hơn cho sức khẻo cũng như thói quen ngủ. Nằm yên giấc hơn. Việc cứ đong đưa sẽ khiến con quen và khi ngủ đêm, nhiều khi dậy bé không thấy đong đưa nữa, bé sẽ khó ru ngủ lại

20. gaotamthaihn

gaotamthaihn

nếu đã thuê thi phải phân công công việc ngay từ đầu là phải làm những cv gì, như thế nào, đồng tiền mình bỏ ra phải đúng việc, nói chung tìm dc người giúp việc hợp ý thì khó lắm, người quen lại hay nể kkhó bảo.