Kinh nghiệm: Đừng Bỏ Qua 1 Dấu Hiệu Nhỏ Nhất Nào Các Mẹ Nhé. Có Thể Mẹ Khác Mọi Người ^^

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi mamacare-dvsausinh, 1/3/2017.

1. mamacare-dvsausinh

mamacare-dvsausinh Thành viên đạt chuẩn

Từ tối hôm 19.2 bụng dưới em bắt đầu đau lâm râm (kiểu như đến tháng ý ạ) rồi dần dần đau hơn chút, đêm đấy nằm lo mà khóc tu tu cm ạ (giai đoạn này em thấy em dễ xúc động), nhưng lại không có thêm bất kỳ dấu hiệu nào khác.
    Em có đăng lên hỏi kinh nghiệm các mẹ thì cũng thấy lo nên dù nửa đêm em cũng gọi hỏi thêm người quen ở viện C thì thấy bà chị bảo có thể chưa đâu vì cần để ý đến các cơn đau theo cơn đều và không thay đổi khi đổi tư thế cơ, nhưng sáng sang viện khám cho yên tâm hơn, thế là dù cũng bớt lo nhưng cảm tính tnao đêm đấy em vẫn cứ lục đục sắp sẵn đồ còn thiếu vào giỏ trong tư thế sẵn sàng, sợ vào viện lại bị giữ lại luôn.@@. Sáng vào thì chị bsi trực tiếp khám trong, bảo luôn là tử cung mở rồi, có dấu hiệu trở dạ nhé, em là số ít người không có máu báo với các dấu hiệu báo trước đấy, rồi dặn về nhà tắm gội rồi đầu giờ chiều vào nhập viện nhé. (Hồi hộp lần 1). Do cơn đau giảm và k có thêm gì đổi, nên nhà e cứ từ từ, đến 3h mới xách làn qua cửa cấp cứu vào nhập viện, vào đến nơi,
    Bước 1: khám trong, bsi kết luận luôn là dấu hiệu chuyển dạ chưa rõ ràng, về nhà đợi knao có dấu hiệu thêm thì vào. Hic. Em gọi luôn chị quen do con đầu nên cũng lo lắng, định xin ở lại viện theo dõi chứ có dấu hiệu em cũng k biết, thế nên sau 1 hồi em đc theo dõi thêm
    Bước 2: đo monitor, để cẩn thận, các bsi cho e chạy hẳn 1h (bt thấy chạy có 30p) mang kết quả lại phòng cấp cứu, bsi khẳng định luôn là lần này chắc về nhé, k có 1 cơn co nào, về đi chứ k có lí do gì nằm viện cả.@@. Ck em trong tư thế sẵn sàng về mà e ở trong còn quay ra bảo bsi là vừa rồi em thấy có ra dịch nâu rồi (đang k biết máu báo hay do khám trong nên bị ra-cứ bảo bsi cho chắc.@@) thế là ông bsi cũng kiên nhẫn vs mình bảo vào đây khám trong lại, xong rồi đi về nhé
    Bước 3: vừa khám trong nháy mắt, ông bsi hô luôn, có dấu hiệu trở dạ nhé, ctc mở 2p rồi, mình vẫn ngơ ngác thì nghe thấy bên ngoài bsi gọi ck mình bảo cbi đưa lên khoa đẻ, ck mình còn hồn nhiên bảo lại là "sao vk e lại trở dạ ạ?@@" mà các bsi cười ồ lên trêu lại mình là tìm ng mà trả lời ck đi.@@. (Bắt đầu hồi hộp lần 2).
    Cứ vừa đi vừa lẩm bẩm, vãi cả bsi ạ, cứ bắt về đi, mình mà về khéo đẻ rơi, vì thực sự là e k thấy mình có thêm bky dấu hiệu nào cm ạ.hic.
    Vừa nhập phòng đẻ, đã đc nghe tin xanh rờn là khả năng cao là đẻ mổ vì xương chậu mẹ bé quá.[​IMG]:(. May nhờ ng quen xét các yếu tố thì em bé cũng k to (e s.am ngoài con đc 3.2 lúc 36w mà vào viện 38w sa con 3kg ạ) nên cố thử sức. Nằm chạy monitor đến 9h thì e chọn pa an toàn là truyền gây tê màng cứng (bản thân e rút ra thì k có vấn đề gì cm nhé, mà lại giảm đau rõ luôn ạ.@@). Đến tầm 12h thì ctc e mở thêm đc 2p, nhưng sau khi khám trong thì bsi kết luận con ngôi lệch (là ngôi đầu nhưng dầu con lại ghé lên thành xương chậu chứ k xuống đc tử cung) nên cbi chuyển mổ (hồi hộp kèm lo sợ lần 3), sau đấy em lại được 1 chị bsi khác vào khám, và bảo em cố gắng sức thì đẻ thường được, chịu khó vì con, sẽ cắt giảm đau và dùng 1 vài thủ thuật sống,...bla bla. Gì chứ vì con thì e đồng ý ngay, dù sau đó cũng vật vã và hoảng sợ lắm (lúc đấy e có thề là sẽ k đẻ lần 2 đâu!@@).
    Sau mọi thử thách, mc e đã gặp nhau lúc gần 3h sáng ạ. Đúng là k có niềm hạnh phúc nào diễn tả, giờ khi mọi thứ đã ổn hơn, nhìn những vết xước còn lại trên đầu con (do bsi dùng tay chỉnh để đầu con về đúng tư thế) mà thấy con mình dũng cảm và kiên cường thế, mọi nỗi đau của mẹ giờ cũng chẳng là gì nữa rồi....
    --->>> kết luận lại thì điều em muốn nói vs cm là:
    - không được bỏ qua dù là dấu hiệu nhỏ nhất, vì k phải cứ dấu hiệu phải giống mng mới là dấu hiệu sinh (dù là con so).
    - mn xương chậu nhỏ hoặc ngôi đầu nhưng bị lệch 1 chút thì có cố gắng vẫn sẽ đẻ thường được.
    - các con kiên cường lắm, sẽ tìm cách để ra đc vs cm nên phải nghĩ là k chỉ mình chịu đau, các con mình cũng đau nhiều lắm nên vì con mà gắng (như e thì sau 1 tuần e lại tự tin là e chẳng còn thấy sợ hay nhớ đc cảm giác đau lúc đấy nữa rồi@@)
    Chúc cho các thiên thần gà luôn được bình an! [​IMG]:)
    Fb mẹ Đỗ Ngân
    Sưu tầm: https://www.facebook.com/mamacarechamsocsausinh/

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mamacare-dvsausinh
    Đang tải...