'Đừng quá nhiệt tình chăm con nếu bạn muốn hạnh phúc'

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi webmaster, 20/5/2011.

1. aqsavn

aqsavn www.dendamuoi.vn

Re: Ðề: 'Đừng quá nhiệt tình chăm con nếu bạn muốn hạnh phúc'

Riêng khoản này thì con mình cũng thế, năm nào cũng bỏ phần du lịch thưởng của công ty vì không thể bỏ con ở nhà được, còn khi nào công ty tổ chức đi mà cho người nha theo thì mình mới đi.

Đang tải...

2. trietlong

trietlong Bắt đầu tích cực

Ðề: 'Đừng quá nhiệt tình chăm con nếu bạn muốn hạnh phúc'

Để con tự lập từ nhỏ tốt hơn mà.Mai kia nó lớn rồi thì mình cũng nhàn nữa.

3. temp239

temp239 Thành viên tập sự

Để trẻ con tự do trong giới hạn mà mình kiểm soát được, để cho trẻ tự suy nghĩ và làm những điều trẻ thích, thế mới thấy được khả năng đến đâu, đừng bắt ép làm điều ko thích

4. shoptheuthua

shoptheuthua Thành viên chính thức

Đúng rồi đấy!Mình cũng nghĩ càng tạo cho trẻ thói quen độc lập, ko phụ thuộc vào người lớn ngay từ khi còn nhỏ thì càng tốt!

5. thitgacbep

thitgacbep co dinh: 0923 82 84 88

Tốt nhất là cho con tự lập ngay từ nhỏ, vừa tốt cho trẻ lại vừa tốt cho bố mẹ. Nếu trẻ biết tự lập từ nhỏ bé sẽ có ý thức với cuộc sống và chủ động hơn, bạn không phải lo lắng cho con những khi con đi đâu hay làm gì vì với trẻ biết tự lập nó luôn biết đi đâu và nên làm gì. Như thế có phải các mẹ sung sướng không? còn hơn giờ cứ ôm khư khư lấy con rồi sau này con chẳng biết gì, mà bố mẹ có phải theo sát con suốt đời được đâu,

6. Clara Fashion Shop

Clara Fashion Shop Bắt đầu tích cực

thói quen gì cũng phải dần mới thích nghi được thôi, phải quyết tâm thôi.

Bé gái nhà tớ (giờ mới có 1 đứa nhé cả nội và ngoại) nên đc chiều quá, tuy nhiên cũng ngủ riêng từ hồi bé đẻ ra đến h, khoản ngủ là tớ áp dụng ok rồi, mẹ đi công tác bố chăm cũng đơn giản. Nhưng khoản ăn thì không tự giác, ở lớp tự xúc phăm phăm, nhưng ở nhà hò hét mãi không hết bát cơm, nếu theo phương pháp là chăm con bình thản thì kệ nó nó lại càng thích, mà mình thì sợ con gầy vì bây giờ cũng gầy lắm rồi. Mẹ nào có kinh nghiệm chăm con "bình thản" mà con vẫn ăn không thì chia sẻ tớ với. Ai cần phương pháp rèn con ngủ một mình thì tớ share nhé.

Còn học nữa, mẹ nào chả muốn con văn võ toàn tài mà theo sự học đúng là mệt nhất là cũng cần phải tính toán chi phí cho hiệu quả và tiết kiệm vì chi phí học là vô cùng. Tớ thích con gái học đàn mà bây giờ theo học hơn năm trời tớ mới thấy chị ta hơi có chút quan tâm tớ đàn hehe. Tiếng anh thì học với thầy nước ngoài mà nhát nhất lớp nhát hơn cả các em hichic trong khi đó về nhà thì bắt nạt tất cả người lớn. Riêng về cái sự học thì tớ cũng khó mà bình thản đc, nếu mẹ nào có phương pháp nào cho con thích học mà vẫn bình thản share tớ với.

7. trietlong

trietlong Bắt đầu tích cực

Người Việt Nam thường chăm sóc con cái quá cẩn thận và hay can thiệp quá nhiều vào cuộc sống hay cũng như quyết định của con cái. Và điều này cần phải được hạn chế. Biết là vì yêu con mới làm thế nhưng mà con cái của mình cũng muốn có được 1 không gian riêng, muốn làm bất cứ thứ gì mình muốn. Đây không được gọi là chiều mà là muốn các con được tự lập. Không nên cấm đoán mà hãy dạy cho con điều nào là tốt điều nào là xấu để chúng có thể phân biệt được khi có bất kì hành động hay quyết định gì.

8. dauhalan88

dauhalan88 Thành viên tập sự

Đúng đấy, mình thích kiểu chăm con của nước ngoài, họ để nhiều không gian cho con của mình

9. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Sắp tới, Lamchame.com sẽ phối hợp với Alphabooks để đưa những nội dung của cuốn sách do "Mẹ Hổ" viết để chúng ta phân tích và so sánh, cũng như tranh luận để tìm ra giải pháp phù hợp với môi trường VN và hoàn cảnh của từng gia đình.

10. vinatap

vinatap Thành viên tập sự

Con gái nhà mình trái tính lắm, nó khóc thi ko ai dỗ nổi, đánh đòn cũng ko nín, nó mà khoc thì cả khu phố nghe thấy nó hét
    Các cha mẹ có cách nào chỉ cho em với
    Ko co chờ 2-3 năm nữa nó nhận thức ra thì e cũng chết mất - Cháu năm nay học lớp 2 - ngày xưa nó thai ngược................ giúp em nha

11. khoailang90

khoailang90 Thành viên chính thức

các bạn à mình thì cũng chưa có nhiều kinh nghiệm làm cha mẹ nhưng mà cũng có đúc rút được một vài khinh nghiệm và muốn chia sẻ với các bạn là chúng ta không nên quá cămiều chuộng con cái bạn à khi chúng ta quá chiều chuộng hay nói cách khác đó là chăm con nhiệt tình quá

12. Mẹ Trâu còi

Mẹ Trâu còi Thành viên mới

ui, e chả biết "bình thản" tốt hơn hay "áp đặt" tốt hơn, em nghĩ từng môi trường, từng điều kiện hoàn cảnh và tính cách từng trẻ mà mình tiết chế dần 2 yếu tố trên, con nhà em mơi 2 tuổi mà chỉ thích làm theo ý mình, có vẻ hiểu chuyện nhưng bướng bỉnh lắm, có lúc "bình thản" nó lại thôi nhưng có lúc càng "áp đặt" nó càng làm ngược lại, #:-s

13. 24B/36 Đào Tấn

24B/36 Đào Tấn Thành viên sắp chính thức

Đừng quá nhiệt tình chăm con nếu bạn muốn hạnh phúc! Hãy nhớ nhé các mẹ!