e Shock quá, các mẹ giúp e với......

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi mecunpop, 19/9/2009.

1. mecunpop

mecunpop Bắt đầu tích cực

Ngồi đây mà e vẫn chưa hết bàng hoàng. Bé nhà e 3 tuổi. Ngoan ngoãn, lễ phép, lại khéo mồm và tình cảm nên đi đâu ai cũng yêu. Hôm nay e đút cơm cho bé, vì bé ăn ngậm nên e cáu, bảo con hư là mẹ ko yêu đâu. thế mà bé nói lại " mẹ hư là con giết đấy". e phải mất mấy phút mới định thần lại, sau khi phân tích cho bé nói như thế là sai và phạt bé xong thì bé xin lỗi và hứa ko nói như thế nữa. Nhưng e vẫn bị ám ảnh, gia đình e rất nghiêm túc với bé, ko cho xem phim bạo lực bao h và đặc biệt ko có ai trong gia đình nói tục. Uốn bé từng câu từng chữ một vậy ko hiểu bé đi học ở đâu. Trường bé học là trường quốc tế, các bé học đấy có vẻ cũng ngoan. Thêm nữa là e đi xem tử vi, thấy bảo sau này bé lớn lên sẽ nghịch phá, hư hỏng.... nên e lại càng lo. E phải làm j bây h, các mẹ giúp e với, cảm ơn cả nhà.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mecunpop
    Đang tải...

2. Chic_Pig

Chic_Pig Novem**r rain

Mẹ nó ơi, đừng tự kỷ ám thị là sau này con mình sẽ quậy phá như thế chứ. Con đang tuổi học nói nên có thể là vô tình bé học được ở đâu đó nhưng bé không hiểu được điều bé nói mà thôi. Bạn quan tâm đến con như vậy làm sao cứ bắt mình tin vào 1 điều không tốt như thế.

mecunpop thích bài này.
  3. Be Meo

Be Meo Nghiện Shopping

Mình thấy bọn trẻ con, nhất là mấy đứa con trai chơi quay ngoài đường hay nói : Chết này, giết này .
    Chắc bé nhà bạn học theo ở đâu đó thôi .

4. mecunpop

e ở chung cư chị ạ, nên cũng ít cho bé xuống chơi đường chơi lắm. ngoài ra e cũng rất chú ý khi bé chơi với các bạn. e chỉ sợ bé có suy nghĩ bạo lực thì sau này khổ lắm:confused:

5. meBup

meBup Thành viên tích cực

Mình cho rằng chưa có gì phải shcok thế đâu bạn. Con có thể học từ bạn cùng lớp, người lớn nó gặp,... Bạn từ từ uốn nắn con thôi. Việc bạn giới hạn, ít cho cháu ra ngoài chơi, mình nghĩ cũng ko tốt lắm đâu.

6. Le Khanh

Le Khanh Đủ quyền lập Họ

Nếu câu nói đó mà ở cửa miệng của một cậu bé 6 -7 tuổi thì quả thực là đáng lo ngại - Còn nếu ở một cháu bé 3 tuổi thì điều đáng lo ngại chính là suy nghĩ của người mẹ ( trời ơi, mới tí tuổi đầu mà đã có kiểu ăn nói bạo lực như vậy sao - mai này chắc thành trùm mafia ! ) Vì trẻ 3 tuổi hiểu khác trẻ 6 - 7 tuổi và lại càng khác suy nghĩ của người lớn - Cháu chỉ nghĩ rằng, giết chắc là một cái từ hay lắm, vì nghe nhiều người ưa dùng, mà mỗi lần dùng thì có vẻ có tác dụng hay hay !
    Chúng ta đừng nghĩ rằng việc "che chắn" cho con bằng cách ít cho con giao tiếp với cái đám "lau nhau dưới phổ" là cháu có thể miễn nhiễm với những thói xấu - vì thực ra, những thói xấu của bố mẹ ( ít hay nhiều ) là cũng đủ cho trẻ ngấm rồi - ngoài ra trên TV, trên Phim ảnh chiếu ngay trong nhà với những cảnh bạo lực ( một cách giả tạo nhưng lại có hiệu quả cao ) cũng dư sức giúp trẻ có những câu nói "lệch chuẩn" nhưng, điều quan trọng ở đây là cách nghĩ của trẻ khi nói những câu đó, hoàn toàn khác với cách nghĩ của chúng ta - những người đã có những suy nghĩ "bạo lực" từ trong ra đến ngoài !
    Vì thế, nhiều khi trẻ nói vậy, (với cách hiểu khác hẳn chúng ta) để rồi chúng ta buộc trẻ có suy nghĩ giống chúng ta, nên trẻ đã "ngộ ra" và dần dần sẽ trở nên có những suy nghĩ bạo lực y như chúng ta !
    Chúng ta nên biết rằng, hành vi và lời nói của trẻ chỉ là một cái gương để chúng ta nhìn vào đó mà suy nghĩ xem, nó phản ánh điều gì đã xẩy ra tại gia đình ? và chúng ta chỉ cần điều chỉnh chính lời nói và hành vi của mình, thì những kiểu nói như thế của trẻ sẽ qua đi một cách nhẹ nhàng, không cần phải giật mình, để lại "ấn vào đầu" bé chính cái suy nghĩ "bạo lực" của mình ( bằng cách giải thích cặn kẽ, buộc trẻ phải quên đi chính cái điều mà mình đã làm cho bé nhớ và hiểu bằng sự giải thích, để sau đó trong một dịp tương tự, bé sẽ dùng lại - rồi người lớn lại giật mình, lại giải thích, và bé lại xin lỗi để sẽ không bao giờ quên được nữa và sẽ dùng một cách chính xác theo đúng ý người lớn )

7. Chic_Pig

Chic_Pig Novem**r rain

=> mecunpop:Mẹ nó yên tâm rồi nhé.

=> "Chú" Lê Khanh ơi ( không biết có đúng là chú không ạ), có phải chú là Lê Khanh - chuyên viên tâm lý viết lời giới thiệu trong cuốn Những quy tắc trong đời sống vợ chồng không ạ. Cháu thích cuốn sách đó lắm

8. gacon2006

gacon2006 Thành viên rất tích cực

Bọn trẻ nó học nhanh lắm nên bạn cũng đừng quá sock. Mình thấy chỉ cần uốn nắn và dạy con, quan tâm đến con là được mẹ nó ạ. Đừng quá tin vào tử vi, bói toán nhé.

9. MOONKIDS

MOONKIDS Rain Check

Bé nhà mình cũng học trường Quốc Tế đây nhưng bé tiếp xúc khá nhiều với bên ngoài dạo này bé còn bảo "con bóp cổ mẹ này" nhưng lại có nét mặt yêu,nịnh mẹ nên mình nghĩ bé k biết câu nói đó nghĩa j,mình cũng giải thích là mẹ k thích thế đâu bé cũng nghe mà.mà chả biết bé nghe đc câu đó ở đâu nữa cơ nhưng tốt nhất hãy quên đi càng mắng phạt bé vô tình làm nó nhớ lâu hơn đấy.

10. lion queen

lion queen I'm fine without you

Theo em thì cũng nên nói với con như thế là hư, câu đó là câu nói ko hay chứ ạ? Nếu ko để bé hiểu rõ ràng thì nhỡ đâu bé ko nói với mình câu đó nữa nhưng lại nói với 1 người khác thì sao ạ? Như cháu chị bạn em, khi còn bé ko hiểu nó học ở đâu mà hôm đó bé con nói gì đó mẹ bé ko nghe rõ hỏi lại, bé bảo "Tai gỗ à? Ko hiểu tiếng người à?" Mẹ mất mấy giây sững sờ sau đó phải ngồi uốn nắn bé rằng như thế là ko nên, ko được nói! Và bé hiểu rằng câu đó là ko được phép nói với mọi người!

11. Mẹ em Chinsu

Mẹ em Chinsu Thành viên kỳ cựu

mẹ nó ơi, ở trường học tuy là nơi dạy trẻ những kiến thức và đạo đức, cách làm người. Tuy con mình ngoan, dc giáo dục đầy đủ nhưng tránh làm sao dc những trẻ khác ko dc gd đầy đủ. Dù con bạn có học trường quốc tế nhưng chắc chắn vẫn có những thành phần trẻ không dc gd toàn diện. Có thể bé học dc từ bạn nào đó cùng lớp hoặc vô tình nghe dc ở bạn cùng trường và về nhà áp dụng. Mình nghĩ câu nói của trẻ là ko có ý thức nên bạn đunưg lo lắng quá, cứ uốn nắn bé dần dần, trẻ con như tờ giấy trắng mà.
    Không phải vô cớ nó nghĩ ra câu đó, bạn nên tỉ tê tìm hiểu xem con học ở đâu ra câu đó.

12. Le Khanh

Le Khanh Đủ quyền lập Họ

Đúng rồi đó chị - cuốn đó thì tôi chỉ viết lời giới thiệu thôi ( do NXB mời và tôi cũng thấy là nội dung rất thú vị - các cặp vợ chồng trẻ nên tìm đọc) - Tôi đã viết xong cuốn "Những quy tắc để con có cuộc sống hạnh phúc" chắc một hai tháng nữa là phát hành, mong chị tìm đọc và cho biết ý kiến nhé !

thuytran09mecunpop thích.
  13. mecunpop

cảm ơn cả nhà. Hôm nay tư tưởng của e cũng đã khá hơn. Ngồi nói chuyện với bé cũng có nhắc khéo lại cho bé nhớ ( ko nhắc lại nguyên từ của bé) chỉ nói con nói vậy là ko ngoan, mẹ buồn lắm. bé cũng bảo mẹ mắng con con cũng buồn lắm. Chắc bé cũng ko ý thức đc hom qua mình đã nói j. Bây h dạy con trẻ khó thật, mình mà bao bọc con quá thì con ko tự lập đc, mà thả con ra thì con lại tiêm nhiễm ngay những thứ ko tốt ở ngoài. Học điều hay lẽ phải thì lâu mà học hư thì nhanh lắm.
    Dù sao nhờ các mẹ mà mình cảm thấy nhẹ người hơn. tặng hoa cả nhà nhé

14. BE DAU TAY

BE DAU TAY Bắt đầu tích cực

Chào các mẹ,

Mình đọc bài của mẹ nó sao thấy giống nhà mình quá. Hôm qua mình mắng con bé nhà mình hư, nó chạy ngay xuống bếp với bà giúp việc bảo" Mamma hư quá, lấy dao mổ bụng ma ma..." mình muốn ngất xỉu luôn. Sau rồi mình phát hiện ra là bà giúp việc dạy nó, toàn nói là lấy dao mổ bụng con chuột...rồi nó suy ngay ra mổ bung ma ma
    mình tức quá mắng cho bà giúp việc 1 trận, t ối ăn cơm giáo dục tư tửong 1 lần nữa, tình hình đỡ hẳn...mà chỉ có 1 cách duy nhất là con mà nói như vậy mình cứ bơ đi là nó quên liền, lần sau không nhắc lại nữa, may mà nó mới có 2t đấy, không thì....

mecunpop thích bài này.
  15. thuytran09

thuytran09 Ba mẹ yêu Tom's

KHì khì đọc tình huống của nhà chị này bùn cười quá, chẳng qua chị giúp việc cũng vô tình thôi chứ ko cố ý dậy cháu đâu.. Cu kon kháu ghê .. cũng nên uốn nắn cháu dần kẻo sau này đi lớp học các bạn là chít dở:rolleyes:

16. purinnhoanh

purinnhoanh Thành viên chính thức

Cu nhà em cũng 3 tuổi, bây giờ cái gì cũng thích tự làm, có hôm cu cậu đang định bật đèn lên thì cô giúp việc tiện tay bật hộ thế là cậu ta khóc ầm lên bắt đền, những lúc như thế em toàn phải cho nó tắt đi rồi lại bật lại. Cách này ko khả quan lắm nhỉ? Có hôm cậu ta cứ gọi cô giúp việc lên, bà T ơi bà T ơi, bà ấy vội chạy ra hỏi cháu gọi gì bà, nó ko nói gì cứ lỳ mặt ra,bà ấy lại hỏi lại là cháu đã tự làm rồi còn gọi bà cái gì nữa thế mà nó thản nhiên trả lời lạnh tanh " gọi cái đù đì". Mình choáng luôn, anh xã cũng choáng ra vạt cho con vài phát, mình phải nói với theo là con chưa biết thế là sai và hư đâu bố phải dặn con nhé. Đấy, nhiều khi đau đầu ko biết xử lý các tình huống của con như thế này thế kia có hợp lý hay không nữa????

17. mecunpop

đúng là trẻ con các mẹ nhỉ. mình phải lựa lời ăn tiếng nói trong nhà kẻo con lại học theo thì khổ.

18. bé Nghé

bé Nghé Thành viên tích cực

Lần trước định trả lời bạn chủ topic về chuyện đi xem tử vi thầy nói con mình lớn lên hư hỏng này nọ. Mình nói thế này nhé, cuộc đời 1 con người do 3 yếu tố quyết định là thiên, địa, nhân. Tử vi là phần thiên, thế có nghĩa là lá số tử vi (trong trường hợp thầy giải đúng, chưa nói đến thầy giải sai) chỉ quyết định tối đa 1/3 cuộc đời con người. ngày xưa mình cũng ti toe đăng ký học 1 lớp tử vi online rồi thấy không theo nổi, chắc là không có duyên, nói là khó thì cũng không phải, mà nó không phải là 1 bộ môn chính xác như toán học cứ đề là A thì kết luận là B đâu, thường thì kết luận là mở, cũng 1 lá số đấy nhưng mỗi trường phái (chưa nói là mỗi thầy, hoặc có khi cùng 1 thầy nhưng trong những thời điểm khác nhau lại ra kết quả khác nhau) lại giải thích mỗi khác. Nói dài dòng 1 tí để mẹ nó hiểu và quên ngay cái tư tưởng "con mình lớn lên sẽ xxx" đi, tớ nghĩ ông thầy nào mà phán kiểu chụp mũ như thế là rất hồ đồ, và kể cả trong trường hợp ông ý có nói đúng đi nữa thì cũng chỉ tối đa 1/3 khả năng điều đó xảy ra thôi.

Tớ tin vào giáo dục, một đứa trẻ được giáo dục tốt không thể thành một người lớn hư hỏng được.

mecunpop thích bài này.
  19. lamphuong

lamphuong Thành viên rất tích cực

Lời nói con trẻ đôi khi khiến bố mẹ kinh hãi nhưng mình nghĩ đừng nên vì vậy mà bảo con mình hư, hay là gì đi chăng nữa vì khi sinh ra nó còn như tờ giấy trắng, qua bố mẹ nuôi dạy con biết nhiều hơn và càng sẽ nhiều hơn nữa khi con đi học và được tiếp xúc với nhiều người và nhiều môi trường, hoàn cảnh khác nhau nhưng ở nhà con nói bậy, nói hư thì còn có bố mẹ sửa,nhưng ra ngoài thì chẳng có ai uốn nắn câu từ của con ngay được kể cả cô giáo vì ở lớp con học nhóm, chơi nhóm, nói chuyện riêng đâu phải lúc nào cũng có cô bên cạnh mà nghe được hết đâu.
    Như các bé ở đây còn chịu nói ra và áp dụng vào với bố mẹ nên có cơ hội chỉnh sửa, giảng giải cho con lẽ hay phải, chứ có bé ở với giúp việc thấy con nói vậy thấy hay còn cười và dạy thêm vài câu nữa mới đáng ngại.
    Mình nghĩ các bố mẹ ngoài nói chuyện với con bình thường, đôi khi còn giả vờ thủ thỉ những bí mật khơi gợi những câu chuyện các con đã nói ở lớp với các bạn, các bạn sẽ thấy con mình còn biết nhiều điều hay, lẽ phải hơn mình nghĩ và đôi khi cũng kèm vài ba điều xấu để bố mẹ có cơ hội giải thích, dạy lại cho con.
    Chuyện bói toán thì nghe để mà biết rồi chú ý giúp con tránh khỏi những chuyện không hay đó thôi chứ đừng tin sau này con mình nhất nhất phải là như thế thì sao tư tưởng của bố mẹ thoải mái được để dạy con, chỉ cho con điều hơn thiệt. Và tuyệt đối khi thấy con có gì không đúng, nói vô lễ hay đánh bạn lại lỡ lời kêu sao bói toán đúng thế chứ, đúng con mình sau này là thế rồi thì sẽ gây áp lực về tâm lý cho con đấy.
    Với độ tuổi nhỏ các con chưa phân biệt được nhiều điều đúng sai, chỉ biết copy lại lời người khác áp dụng thôi, nhưng khi các con lớn hơn 1 chút, biết phân biệt rồi mà suy nghĩ của bố mẹ không đúng cũng ảnh hưởng đến suy nghĩ, hành động, tính cách của con.
    Vài suy nghĩ chia sẻ cùng các bố mẹ.

20. TCT family

TCT family Thành viên hội Cún

Ôi trẻ con tuổi đang học nói này nhanh lắm ạ. Chỉ cần nghe ai đó nói là nó học được ngay. Hôm cả nhà e về quê chơi, cả nhà đang tụ tập nói chuyện vui vẻ tự nhiên con cháu gái dì e mới hơn 2t chỉ vào mặt mình nói: "lắm mồm thế, tát chết giờ". Nó nói còn ngọng líu ngọng lô phải có người phiên dịch mới hiểu nó nói gì. Choáng 1'. Mọi người thì cười ồ lên vì ngộ quá. Nhg mình phải chấn chỉnh mẹ nó ngay. Trẻ lúc bé nói những câu hư mọi người thấy ngộ thì cười, nó tưởng ủng hộ nó thì nó sẽ tiếp tục nói. Đến lúc nó lớn nói vậy thì lại bảo nó mất dạy, rồi đánh đòn. Tội nó, đấy là lỗi của người lớn mà. Thế nên người lớn nên uốn nắn trẻ từ bé và 1 cách nhẹ nhàng cho bé hiểu. Đừng để cái gì quá muộn.

mecunpop thích bài này.