Cần giúp: E Xin Ý Kiến Các Mẹ Về Tiết Kiệm Tiền Ạ

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi tramanh305, 11/3/2017.

1. tramanh305

tramanh305 Thành viên chính thức

hiện giờ thì 2 vc e đều đi làm, có thêm 1 bé 1t nữa nhưng tháng nào chi tiêu cũng hết không tiết kiệm được khoản nào. E xin ý kiến các mẹ để về thắt chặt chi tiêu với! E đi làm lương được 4tr, chồng e làm kinh doanh k có lương nhưng tháng cũng kiếm được 15 20tr có tháng còn hơn thế mà chẳng tiết kiệm được đồng nào. Chồng e thì không đưa cả cục cuối tháng mà lúc nào e hết thì đưa nên e chẳng biết tiết kiệm kiểu gì. Chi tiêu nhà e 1 tháng có những khoản cứng phải chi: 5tr đóng $ ăn cho bme + 2,5tr sữa bỉm + 500k $ gửi xe, sáng trưa vc e đều phải ăn ở ngoài. Các mẹ cho e xin cách chi tiêu hợp lí của các mẹ với cả theo các mẹ tiết kiệm bn 1 tháng là hợp lí ạ. E cảm ơn ạ :D

Xem thêm các chủ đề tạo bởi tramanh305
    Đang tải...

2. Cố-Gắng-Mỗi-Ngày

Cố-Gắng-Mỗi-Ngày MỸ PHẨM MINISIZE CHÂU ÂU

Cũng giông giống vc mình, có 2 vc với con trai mà tháng nào cũng tiêu tầm 30tr. Cơ bản là cũng khó tiết kiệm lắm, mà vc cũng tư tưởng kích cầu cho kte nên lầm đc là tiêu thôi.

3. nguyenlan933

nguyenlan933 Thành viên tập sự

Cái chính ở đây là chồng bạn kiếm được tiền nhiều nhất nhưng lại chỉ đưa tiền cho vợ khi hết thì đưa thế thì rất khó kiểm soát được tiền nong. Với thu nhập của 2 bạn như vậy thì cũng là tương đối khá đấy nếu không biết cách chi tiêu hợp lý thì rất khó vì giờ mới có 1 cháu rồi chưa có nhiều phát sinh mà không tiết kiệm được thì sẽ tính sao. Theo mình 2 vợ chồng bạn nên ngồi lại với nhau bàn bạc xem chi tiêu thế nào cho hợp lý. Ai giữ tiền và chi tiêu như thế nào. Ví dụ tổng thu nhập tháng này là bao nhiêu (ngoài tiền cứng phải chi ra thì vợ và chồng được tiêu trong bao nhiêu còn lại là khoản không được phép tiêu vào gọi tạm là tiền tiết kiệm. Thử 1 tháng nếu phát sinh vào tiền tiết kiệm thì thay đổi cho hợp lý để khi vợ hoặc chồng chi tiêu luôn phải tiết kiệm.

tramanh305 thích bài này.
  4. chito.shoe

chito.shoe San Sẻ Lỗi Lo - Tiếp Sức Thành Tài

Sơ sơ mình hấy vc bạn một tháng tiêu sài chắc chỉ tâm 10tr, nếu ck bạn phải giao du nhiêu thì mất thêm tầm 2 -3 tr nữa. Thế thì Lương 2 vk ck tổng là 20tr thì mỗi tháng tiết kiệm tối thiểu 8 tr. Tiêu pha thì vô kể lắm. Còn tùy mục đích 2 bạn tiết kiệm tiền đẻ làm gì thì mới có động lực

5. Baclopa.com

Baclopa.com Thành viên mới

Tiền ăn thì có thể dậy sớm 1 chút và nấu ăn sáng, cũng như cơm trưa cho hai vợ chồng. Những cái gì chưa cần mua thì để sau cũng được!

6. tramanh305

ui k 1 tháng nào vc e tiêu được đủ trong 10tr mẹ ạ. Khoản ăn uống nhà e rất tốn kém, ăn trưa ăn sáng 2 vc phải 6tr/th mẹ ạ :(

7. tramanh305

nấu ăn chắc k phải giải pháp của e rồi mẹ ạ vì đi làm cả ngày xong về lúi húi với con đến nửa đêm e mới đi ngủ mà sáng dậy sớm thì k dậy nổi :oops:

8. tramanh305

mẹ cho e hỏi chút là e có nên cứ lấy xong cất ra 1 khoản k hay là cứ hết mới bảo?

9. chito.shoe

chito.shoe San Sẻ Lỗi Lo - Tiếp Sức Thành Tài

Ôi ăn uống thì vô kể lắm mẹ nó ạ. Thôi nếu mà nhà bạn đang ko có việc gì cần nhiều tiền khó tiết kiệm lắm.
    Đấy là con chưa kể nhà mẹ nó có hay tụ tập bạn bè ko đấy. Nếu mà hay tụ tập thì còn tốn kém hơn ấy. nhưng được cái bạn bè vui vẻ

10. cho vay nóng

cho vay nóng lãi suất rẻ nhất Hà Nội > 0946.33.10.10

Khéo ăn thì nó khéo co thì ấm mẹ nó ah,muốn giảm chi tiêu thì phải đánh đổi công sức time.chẳng hạn mất time chuẩn bị nấu nướng tại nhà thay vì ra tiệm,mất công mua thực phẩm chợ đầu mối dự trữ thay vì ra chợ mua hằng ngày,,,cái gì có sự đánh đổi bạn ah

11. SUSUROSE

SUSUROSE Thành viên rất tích cực

chi tiêu thì vô biên lắm ạ, khoản tiền ăn uống 2 ck ck bạn 6 tr thì là nhiều đó ạ, có thể tối ông bà nấu nhiều thức ăn lên, sáng ăn sáng tại nhà, chỉ ăn trưa tại cty, hay bạn dậy sớm cắm cơm ,thức ăn tối qua, ăn thêm rau gì thì chế biên, sáng dậy sớm hơn bt 30 p là đc mà bạn.

12. hippo268

hippo268 Thành viên rất tích cực

2vc em lương cứng đc tổng 14tr. còn lại phụ thuộc doanh thu. nhưng thông thường là thêm đc 10tr nữa. ( có khi hơn nhưng hơn cái là tự thưởng khi thì shopping, khi thì ăn nhậu sang chảnh nên cứ coi như là k có ). giờ có 2vc thì cũng gọi là ổn. mấy tháng nữa em nghỉ sinh bé đầu lòng, chả biết mình ox em làm có đủ ăn k nữa. :(.
    thu nhập ox em thấp hơn em ạ. :(

Sửa lần cuối: 12/5/2017