Em bé nghiện ti giả

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi meoxu, 25/4/2005.

Tags:
  1. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

Em bé nhà mình nghiện ti giả, lúc thức thì không sao nhưng lúc ngủ không có không được. Có khi đang ngủ giữa đêm vẫn đòi ti không cho thì khóc. có mẹ nào biết cách "cai nghiện" chỉ giùm với. Thanks.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi meoxu
    Đang tải...

2. hang

hang Thành viên chính thức

BÂy giờ bé đang bé thì không sao đâu,bé ngậm ti giả lúc ngủ là rất tốt,vì khi đêm bé ngủ không há mồm ra,không hít phải hơi lạnh nên không bị ho.Bé nhà mình cũng vậy đấy thậm chí đi đâu mình cũng cho bé ngậm để khỏi hít phải gió và bụi.Không sợ đâu bạn ạ.Tây nó cho con nó ngậm mãi có thấy bé nào trể môi hay sún răng đâu

3. Bi's mom

Bi's mom Thành viên chính thức

Hằng ơi, tây nó toàn ngậm ti giả lúc bé nên trẻ con tây rất nhiều đứa phải đeo vòng nắn lại hàm trước năm 12 tuổi đấy :roll: 2 bé nhà mình thì không có tật này vì mình cấm tiệt không cho ngậm ti giả nên mình cũng không có kinh nghiệm về cách "cai nghiện". Tuy nhiên mình nghĩ nếu sửa được vẫn tốt hơn vì 2 lý do: tránh cho bé bị hô và tránh mất vệ sinh vì ti giả ngậm ra ngậm vào mà không chú ý rửa sạch sẽ thường xuyên sẽ không đảm bảo đoạn tiệt trùng.

4. san

san Thành viên đạt chuẩn

nếu mình không bao giờ đưa ti giá cho nó thì nó sẽ khôgn biết mà ngậm, con của mình đẻ ra không đứa nào mình đưa ti giả cả, đến lúc nó lớn 1,2 tháng nó khóc quấy quá có người chỉ cho nó ngậm ti giả để nó khỏi khóc, nhưng lúc đó thì muộn rồi, có đưa nó cũng không chịu ngậm, nhưng nếu bạn lở đưa ti giả cho con thì không sao đâu, nhưng ráng bỏ càng sớm càng tốt, con chị mình 18 tháng bỏ đươc. bác sĩ thì nói ngậm ti giả sẽ dẽ sinh ra viêm tai, còn răng thì không sao dâu, nếu bỏ sớm thì không bị hô đâu, đừng lo

5. ConBe

ConBe Bắt đầu tích cực

Ngậm ti giả có ảnh hưởng đến hàm răng đấy bạn a. Nha sĩ nào cũng khuyên nên bỏ thói quen ngậm ti giả càng sớm càng tốt. Con mình bỏ ti giả khi bé được 8 tháng. Lúc đầu cũng khó khăn vì bé nhớ ti giả nên khóc nhiều, đêm cũng thức dậy khóc đòi ti giả. Nhưng vài hôm rồi quen và quên thôi. Hiện tai mình đang tìm cách bình sữa cho bé nhà mình nhưng xem ra khó quá. Bé (23 tháng)chỉ chịu uống sữa trong bình (bú bình), chứ sữa rót ra ly là bé không chịu uống. Mỗi lần năn nỉ bé uống một ngụm nhỏ từ ly là bé ọe ra ngay :(

6. MomMi

MomMi Chia sẻ nếu cần sẻ chia

Bé nhà mình cũng ngậm ti giả nhưng đến 4 tháng thì tự bỏ, chuyển sang mút tay. Không biết mút tay có ảnh hưởng gì đến hàm răng của bé không nhỉ?

7. meoxu

Mình cũng đã thử đợi lúc em bé ngủ rồi bỏ ti giả ra nhưng em phát hiện ra ngay, nếu mình dứt khoát không cho nó sẽ gặm chăn thay ti giả (em nhà mình mới 9 tháng).

8. hang

hang Thành viên chính thức

Thực ra thì bé nhà em mới ngậm ti giả khoảng từ tháng thứ 4 lại đây thôi,ban ngày bé không ngậm nhiều ngưng trước khi đi ngủ em cho bé ngậm vì bé không bú mẹ nữa.tuy nhiên bé ngủ say sẽ tự nhả ra hoặc em sẽ kéo ra.Mỗi lần bé nhả ti ra là em đều rửa và ngâm nước sôi rồi mới cho bé ngậm lại.Nghe các chị nói thế em cũng sợ,nhưng sao có nhiều ý kiến trái ngược nhau thế nhỉ,vì em cũng nghe thấy Tây nó nói là tốt mà

9. ConBe

ConBe Bắt đầu tích cực

Nếu muốn con bỏ luôn ti giả thì bố mẹ phải thật quyết tâm. Mình bỏ hết ti giả vào thùng rác và như thế thì mình mới không mềm lòng lại đưa ti giả cho con khi nghe con khóc nhiều. Mình không cho bé ngậm ti ngủ rồi lén lấy ti đi. Khi không có ti bé không ngủ và khóc rất nhiều, nhưng khóc một hồi thì sẽ mệt và ngủ. Nửa đêm bé sẽ dậy khóc và đòi ti và sẽ lại ngủ trở lại. Điều này sẽ kéo dài vài ngày, bố mẹ sẽ rất mệt vì sáng còn phải dậy đi làm và lo cho bé nhưng mọi chuyện sẽ đâu vào đấy thôi. Chúc bạn thành công nhé.

10. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Ngoài cách "bỏ triệt để" như của Con Bé, mình thấy có chị bạn cũng là BS chuyên khoa nhi nói về cách chuyển đổi khi con chị ấy được 8 tháng. Trước khi bỏ ti giả cho bé độ một tuần, chị ấy mua cho con chị ấy một con gấu bông khá to, bé cứ đi ngủ là đặt vào cạnh bé để bé ôm, sau khi bé đã quen và yêu em gấu bông rồi thì chị ấy bắt đầu chính sách "vứt hết đi" như của Con Bé, chị ấy bảo mấy ngày đầu con chị ấy cũng nhớ và khóc nhè, nhưng một lát không thấy ai đáp ứng bé liền chuyển sang cắn tai em bông, sau đó thì ngủ và chị ấy rất hãnh diện là đã bỏ được ti giả mà không gây sốc cho cọn Mình thấy bác sĩ ở bên này nhiều người cũng khuyên nên bỏ ti giả cho trẻ con càng sớm càng tốt đấy vì ngoài việc sợ bị hỏng hàm răng, ti giả còn có thể là nơi sinh sống của rất nhiều mầm bệnh nữa

11. meoxu

Mình sẽ thử cách này xem, cảm ơn meluti

12. meoxu

conbe thử cách này xem mua cho em một cái cốc màu đỏ thật bắt mắt. đầu tiên cho em chơi sau đó đổ nước vào cho uống thử khi nào thành thạo thì cho uống sữa bằng cốc ấy. Em Su nhà mình uống được nước bằng cốc rồi.

13. ConBe

ConBe Bắt đầu tích cực

Bé nhà mình biết uống nước từ ly lúc 6 tháng va cầm chai nước tu lúc 13 tháng. Bé chỉ không chịu uống sữa từ ly thôi. Mình mua đủ các loại chai, bình cho bé mà đều thất bại. Mình đang định cho bé nhịn uống sữa khoảng 2 tuần và khi nào cho bé uống sữa lại thì sẽ đưa sippy cup cho bé thay vì bình sữa. Kết quả thế nào sẽ thông báo các mẹ sau nhé.

14. Mẹ Sao Khuê

Mẹ Sao Khuê Bắt đầu tích cực

Con nhà mình thì không nghiện ti giả, có cho ngậm cũng phun phì phì ra rồi cười thôi, nhưng khoảng 2 tuần nay thì có hiện tượng thích mút tay. Lúc trước thì nắm cả bàn tay rồi cho vào miệng gặm, nhưng giờ biết chìa 1 ngón ra để mút. Thậm chí có lúc bú ti mẹ mà cũng lén lén chọc ngón tay vào bú chung :cry: ...Nhiều lúc cho con bú mơ mơ màng màng nghe con đang từ "chùn chụt" bỗng chuyển sang "chèm chẹp" là biết ngay cô nàng đang "2 trong 1" rồi...Đang cố tập cho con không mút tay nữa vì mút tay vừa mất vệ sinh, vừa ảnh hưởng hàm răng của bé sau này, nhưng mỗi lần rút tay không cho mút mà gặp lúc cô nàng đang vui thì không sao chứ lúc đang khó chịu là gào ầm lên ngay, khổ ghê....

15. Dinh_Thi_Hong

Dinh_Thi_Hong Thành viên sắp chính thức

thì cai sữa càng tốt chứ sao