em bé nhà mình ko tự ị được, chả hiểu sao nữa???

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Tam Mao, 29/7/2010.

1. Tam Mao

Tam Mao Thành viên rất tích cực

Các mẹ ơi, giúp mình với! Có mẹ nào biết giải quyết thắc mắc hộ mình vụ này. Chả là em bé nhà mình đc > 4th rồi mà cảh tự ị đc lần nào suốt từ hồi 1th đến giờ, hôm nào cũng fải thụt tí mật ong vào thì mới ị, mà ko fải là fân rắn đâu, fân rất tốt, thế mà chả hiểu sao lại ko tự ị, nếu ko thụt là y rằng hôm đó sẽ ko ị. Mình cũng ko hiểu sao nữa:confused::confused: Mình chưa cho cháu đi khám bs. hic hic hic, cry::cry: vấn đề này với mình nan giải quá, giúp mình với các mẹ nhé! Cảm ơn mẹ nào đã quan tâm!:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Tam Mao
    Đang tải...

2. bluewind84

bluewind84 Thành viên tập sự

Ðề: em bé nhà mình ko tự ị được, chả hiểu sao nữa???

Chắc tại mẹ bé cứ thụt mật ong nên bé quen không chịu rặn ấy mà.
    Bạn cứ để ý xem mỗi lần sắp ị bé có biểu hiện thế nào để lần sau thấy bé muốn ị thì bạn si bé để cho bé có phản xạ.
    Bé nhà mình mỗi lần sắp ị là mặt lại thuỗn ra và ko nghịch gì nữa nên thấy thế là minh si luôn.
    Bạn cứ để ý rồi si bé xem sao nhé! Chỉ khi nào bé rặn mà ko thể đi đc thì hãy thụt cho bé nhé!

3. thutrang84

thutrang84 Mẹ bé Mai Phương

Có lẽ từ hồi 1th, cháu bị táo nên ko đi được, mẹ ko biết nên cứ thụt liên tục cho con, nên con quên luôn cách tự đi ị rồi! Theo mình, mẹ nó cứ thử để 1, 2 hôm ko thụt xem sao, nó sẽ tự đi ý mà, để luyện cho con thì 1, 2 hôm ko đi ị cũng ko phải vấn đề gì nặng nề lắm đâu! Để con quen dần đi, chứ cứ thụt liên tục là nguy hiểm lắm, con quên luôn phản xạ tự nhiên đấy! Con mình hồi trong năm cũng thỉnh thoảng phải thụt, nhưng là lúc bị táo cơ, bây giờ thì mình kệ, có bị táo cũng hiếm khi thụt lắm!

4. shop3me-bimchip

shop3me-bimchip Hàng xách tay Đức

Bạn ơi,
    Thứ nhất, bạn nên đưa bé đi khám để biết chính xác nguyên nhân.
    Thứ 2, theo kinh nghiệm nuôi 2 nhóc tì, mình phỏng đoán:
    - Hoặc bé nhà bạn ăn ít quá không đủ để tạo phân để có thể đi ị mỗi ngày 1 lần.
    - Hoặc bé nhà bạn bị táo bón (nhưng như bạn nói thì phân bình thường) hic, ko hiểu nữa.
    - Hoặc bé có vấn đề về đại tràng, hậu môn.... (hy vọng không phải thế).

Bé ko đi ị được 3 ngày mới phải lo lắng. Còn ở vài tháng tuổi, có bé đi ngày 2-3 lần giảm dần theo tháng tuổi, có bé đi 2 ngày/ lần. Bạn đừng thụt nhiều quá không tốt cho hậu môn của bé. Mình nghe bác sĩ nói chỉ cần dùng 1 xi lanh nhỏ nước ấm bơm vào là bé có thể đi ngoài được nhưng chỉ là giải pháp tức thời thôi.
    Túm lại bạn nên xem lại chế độ và lượng ăn của bé/ngày và tốt nhất là khám bác sĩ để được tư vấn chính xác hơn. Ah mà bạn phải xi để giúp bé tự đi xem nào, chứ cứ để tự nhiên thì...
    Chúc bé mau ị bình thường để mẹ hết lo lắng nhé :)

Sửa lần cuối: 29/7/2010
  5. Tam Mao

Mình cảm ơn các mẹ đã chia sẻ. Mình cũng nghĩ là hay tại mình toàn thụt nên bé quen rồi quên fản xạ tự nhiên, nhưng nếu ko thụt thì 2 ngày bé cũng ko đi, mà mỗi lần bé ị thì rặn đỏ cả mặt - nhưng mà fân thì đâu có rắn, rất dẻo và mềm. Thôi từ mai ko thụt nữa vậy, hic khổ ghê cơ, mỗi chuyện ị của con mà băn khoăn mãi. Mà cũng ko fải bé nhà mình ăn ít đâu, mình thấy bé lên cân đều đều, lúc bé sinh là 3,3kg giờ 4th thì đc 8kg, mình nghĩ vậy là con phát triển bt, chứ nếu bé ăn ko đủ để ị như shop3me-bimchip nói thì làm sao bé tăng cân đc đúng ko? Mình sinh đứa này cũng là đứa thứ 2, đứa đầu nhà mình cũng táo lắm, chắc con em giống con chị rồi cũng nên-cả nhà táo, hix hix hix.

6. shop3me-bimchip

Hy vọng là bạn đã tìm được đúng nguyên nhân. Chịu khó xi bé và cho ăn thêm rau, uống nhiều nước để diệt táo nhé :)

7. Tam Mao

Bé nhà mình chưa ăn dặm, giờ vẫn đang bú mẹ là chính, khi đi làm thì ở nhà ông bà cho uống thêm ít sữa thôi, mẹ về thì lại bú mẹ. Bé nhà mình đc 4th 8ngày rồi ăn dặm đc chưa nhỉ? Mình chả nhớ đứa đầu cho ăn dặm từ khi nào nữa :p

8. meChauAn

meChauAn Bắt đầu tích cực

Chị cho bé uống thêm trà Hipp ấy, ị tốt lắm, mỗi ngày uống một ít thôi cũng có tác dụng

9. shop3me-bimchip

Theo sách thì là 6 tháng đầu bú mẹ hoàn toàn. Nhưng nhà mình hơn 5 tháng đã cho ăn thử bột ngọt. Đổi món thấy các nhóc ăn ngon lành :)
    Uh, đúng là uống trà Hipp cũng chống được táo bón đó. Có loại cho trẻ từ 4 tháng.

10. Tam Mao

Mình thấy trà Hipp có nhiều loại lắm, uống loại nào hả các mẹ? Giờ mình đang cho bé ăn thêm sữa XO (ban ngày) và cả Hipp (buổi tối) nữa. Mình thấy sữa Hipp cứ tanh tanh, có mẹ nào thấy thế ko?

11. shop3me-bimchip

Sữa Aptamil, sữa Nan, sữa Friso là mấy loại sữa mát chống táo bón. Bạn có thể cho con dùng thử một trong các loại này xem. Mình mới thấy có S26 là tanh thôi chứ chưa thấy nói Hipp tanh bao giờ.

12. Nấmnem

Nấmnem Hội Rồng 76

Bé đã có tiến triển gì tốt trong việc ị chưa mẹ nó. Theo tớ, mẹ nó nên đưa đi khám. Nói ra sợ mẹ nó lo quá nhưng vì cháu tớ cũng bị thế, và mẹ thằng bé cũng cứ chịu khó thụt cho bé cho tớ hơn 1 tuổi. Thằng cu vẫn lớn, và thông minh lắm. Nhưng đến khi đi khám bác sĩ thì hóa ra phần đại tràng của bé không có nhu động. nên phải phẫu thuật.
    Hy vọng bé ko phải bị như thế, nhưng mình nên đi khám , càng sớm càng tốt mẹ nó ạ.
    Chúc hai mẹ con khỏe nhé!

13. Annhi2010

Annhi2010

Em nghĩ là do bé được thụt nhiều quá nên mất phản xạ rặn tự nhiên rùi. Nên đi khám cho yên tâm. Như cháu em, hơn 1 tuổi rồi vẫn phải thụt vì ko có phản ứng rặn ị nữa. Khổ lắm. Mẹ nó thử lên BS Khanh ở 20 Hàng Hòm, trưởng khoa tiêu hóa viện nhi xem. Hic. Phân tốt chứng tỏ là ko phải bị táo bón.

14. mitun_04012009

mitun_04012009 Bi yêu!

Em bé nhà em cũng bị táo bón thường xuyên. Từ đợt hơn một tháng cũng đã không tự đi ị được. Cứ phải thụt, mà toàn thụt thuốc thôi. Em đưa cháu đi khám ở 20hàng hòm chỗ bác sĩ Khánh. Bác sĩ có cho uống men tiêu hoá và duphalac loại thuốc làm mềm phân, còn dặn là mỗi buổi tối sau khi ăn bé xong thì lấy một cây nên nhỏ như nến cắm sinh nhật ý, thụt vào hậu môn cho bé, như thế sẽ kích thích bé có cơn rặn và đồng thời làm rộng lỗ hậu môn bé sẽ dễ đi hơn. Từ khi hơn 1 tháng bé nhà em hầu như ngày nào cũng phải thụt vì cũng như bé nhà mẹ nó không tự đi được, mặc dù cũng cho ăn sữa hipp và trà hipp. Đến khi đựơc 6 tháng thì em cho bé ăn dặm và ăn thêm nhiều loại hoa quả rồi váng sữa, sữa chua thì bé lại tự đi ị được, hầu như ngày nào cũng đi một lần. 4 tháng thì phân của nhiều em bé vẫn hoa cà hoa cải, và với bé nhà mẹ nó phân mềm nhưng có khi lại là táo bón với tháng tuổi này. Em hiểu cái cảm giác của mẹ nó, nhưng mẹ nó đừng lo lắng quá. Nhưng cẩn thận thì cứ cho cháu đi khám cho yên tâm. Chúc bé mau khỏi nhé.

15. SuperChip

SuperChip Shop Korea - 0989140624

Hồi trước em nuôi Chip cũng rơi vào trường hợp như chị, lúc bé 1 tháng tự dưng cả mẹ và bé bi táo, bé thì 5 ngày ko ị, sợ quá hỏi bác sỹ tư vấn cho thụt mật ong, công nhận hiệu quả thật. Thế là từ lần đó, bé nhà em ko tự ị luôn mặc dù cứ thấy bé dặn đỏ mặt là em si, suốt ngày rình con ị, vậy mà bé vẫn ko ị nổi, thế là cứ khoảng 2-3 ngày em lại phải thụt 1 lần cho bé. Hình như ở độ tuổi đó các bé cũng hay bị như vậy hay sao ấy, lạ thật. Nhưng rồi đến ngoài 4 tháng, em cho tập ăn bột ngọt của Hipp, thế là 1 lần em để kệ 3-4 ngày, bé tự ị được rồi từ đó lại ngày 1 lần đều như vắt chanh ko cần mẹ can thiệp nữa. Bé nhà chị đã có phản xạ tốt hơn chưa, chị chịu khó hàng ngày rảnh là đặt tay mình giữa rốn bé rồi xoa đều liên tục theo chiều kim đồng hồ để giúp bé nhuận tràng. Bây h có kinh nghiệm rồi lại có nhiều trường hợp như vậy thì cũng ko cần quá lo lắng đâu ạ, đến lúc bé sự tự điều trỉnh được.

16. Tam Mao

Mình nghe lời các mẹ là ko thụt nữa thì hôm thứ 7 vừa rồi tự ị đc - vậy là 2 ngày mới ị nhưng fân ko hề rắn tí nào. Nhưng suốt từ hôm thứ 7 đến giờ hôm nay là 3 ngày rồi cũng chả thấy cô nàng ị gì nữa, hix ::). Sáng nay xi mãi mà chả thấy có biểu hiện gì cả. Chắc đến t7 này mình fải cho cháu đi khám thôi. Theo như mấy mẹ nói mà mình lo quá, ko bít con có bị làm sao ko???

17. Tam Mao

He he, mình xin thôgn báo với các mẹ là bé nhà mình tự ị đc rồi, nhưng ko fải ngày nào cũng đi, có khi 2 ngày, có khi lại 3 ngày mơi đi, cứ thấy bé đánh hơi fùm fụp là xi, thế là bé ị. May quá, ko fải cho đi khám nữa.

18. shop3me-bimchip

Hihi, chúc mừng mẹ nó. Vấn đề này của con làm nhiều mẹ đau đầu lắm đấy. Chắc bé sẽ dần dần điều chỉnh về số lần bình thường thôi. Hai mẹ con cố gắng lên nhé :)

19. Tam Mao

Bé nhà mình mấy hôm nay ngày nào cũng đi ị rồi các mẹ ạ, vui quá! Mình đang cho bé u sữa hipp, chắc là bé hợp với sữa này nên từ giờ cứ cho con u sữa nay nhỉ, mình khỏi fải thay sữa nữa, mình định đổi sang wakodo có nên ko các mẹ nhỉ?

20. shop3me-bimchip

Bé hợp sữa sao phải đổi, cái mẹ này! Đừng đổi sữa liên tục lại rối loạn tiêu hóa đó. Cho bé dùng 1 thời gian dài, nếu thấy bất thường, ko lên cân, rối loạn tiêu hóa ...túm lại là thấy không hợp thì mới đổi chứ.