Cần giúp: Em Bị Lây Lang Ben, Có Cách Nào Chữa Nhanh Và Hiệu Quả Không Mấy Chị?

Thảo luận trong 'Sức khỏe gia đình' bởi giot_nag_ben_them, 10/10/2013.

1. giot_nag_ben_them

giot_nag_ben_them Thành viên tích cực

Ðề: Em bị lây lang ben, có cách nào chữa nhanh và hiệu quả không mấy chị?

Hic..hic... hoá ra điều trị phức tạp thế này cơ à? Em cứ tưởng là bệnh ngoài da thì đơn giản chứ. Hoá ra nhiều công đoạn xét nghiệm vậy cơ à? Có lẽ em phải đi khám thật rồi. Mà phải bảo chồng đi cùng luôn. Chứ em đi một mình, em chữa khỏi mà chồng không khỏi thì vẫn không ăn thua. Không lẽ lâu lâu chồng mới ở nhà lại bắt chồng ngủ riêng :(

Đang tải...

2. mẹ nhím baby

mẹ nhím baby Thành viên kỳ cựu

qua hiệu thuốc là họ bán thuốc cho bôi mẹ cháu nhé

giot_nag_ben_them thích bài này.
  3. giot_nag_ben_them

HỊ..hị... em chưa làm mẹ chị à :D Nhà em đang quyết tâm bắt ngựa đây mà không biết có được không. Ông chồng em cũng hay phải đi công tác. Đợt vừa rồi đi công tác thế nào mà bị lang ben, về lây cả cho vợ. Hic..hic... Dân công trường lắm bệnh thật. Đây chỉ là bệnh ngoài da, chả biết còn những bệnh gì nữa.
    EM phải quán triệt rồi, nhưng vẫn nơm nớp phòng thủ.

4. meconnhadaubap

meconnhadaubap Banned

Mình chỉ biết có cách dùng giềng tươi và nhựa chuối xanh thôi bạn ạ.

Cách làm là rửa sạch chỗ da bị lang ben, xắt lát mỏng trái chuối tiêu xanh theo đường tròn của quả. Dùng miếng chuối đó chà xát lên chỗ bị lang ben từ 2 đến 3 lần mỗi ngày. Làm như thế liên tục trong một tuần, các vết lang ben sẽ biến mất.

5. meconnhadaubap

meconnhadaubap Banned

Mình kiếm đc bài này, hi vọng chủ top có các nhìn đa chiều hơn. Bạn điều trị cả cho ông xã nữa. Chứ bạn mà trị khỏi, rồi ông xã ko khỏi cũng không có ăn thua, vì bệnh này lây qua tiếp xúc

Bài 1. Lang ben: Nguy cơ lây lan và cách điều trị

Lang ben là một bệnh nhiễm nấm, không có triệu chứng và kéo dài dai dẳng. Bệnh có khắp nơi trên thế giới, nhiều nhất ở miền nhiệt đới. Bệnh thường gặp ở độ tuổi từ 20 đến 35 tuổi.

Yếu tố để gây bệnh: phụ nữ mang thai, yếu tố di truyền, đổ mồ hôi nhiều, bệnh nhân có một bệnh nặng ở nội tạng, bệnh nhân có lượng cortisone trong người nhiều hơn người bình thường, bệnh nhân được điều trị corticoides lâu ngày.

Bệnh gây trở ngại trong giao tiếp, sinh hoạt hàng ngày. Bệnh lây trực tiếp từ người này qua người khác hay lây qua đồ dùng cá nhân như khăn, quần áo, mùng, mền, chiếu, gối…

Bệnh lang ben thường biểu hiện như sau:

Vùng phơi ra ánh sáng: là một đốm hay một mảng có màu trắng.

Vùng không phơi ra ánh sáng: đốm hay mảng có màu cà phê sữa, màu hồng, màu nâu, màu đất. Vì thế bệnh lang ben còn có tên bệnh nấm nhiều màu (TINEA versicolor). Trên bề mặt của sang thương có vảy mịn, cạo ra như phấn.

- Bệnh lang ben không ngứa hay ngứa ít, nhưng khi ra nắng, đổ mồ hôi thì ngứa nhiều.

- Bệnh dễ nhầm lẫn với bệnh phong, bệnh bạch biến vì thế bệnh nhân cần tìm đến bác sĩ chuyên khoa da liễu để được chẩn đoán đúng.

Điều trị:

Nếu những đốm nhỏ và ít, ta có thể dùng thuốc thoa tại chỗ như Antimycose, BSI, ASA có hiệu quả nhưng đôi khi bệnh nhân khó chịu vì đau rát và tróc da. Để tránh khó chịu và đau rát, bệnh nhân có thể thoa kem Nizoral trong 3 tuần thì đạt được kết quả khả quan.

Trường hợp có nhiều đốm lang ben xa nhau dùng thuốc thoa dễ bỏ sót vì vậy chúng ta nên dùng thuốc uống:

- Nizoral (Ketoconazol) viên 200mg, ngày uống 1 viên trong 10 ngày.

- Sporal (Itraconazole) viên 100mg, ngày uống 2 viên trong 7 ngày.

Hai thuốc trên uống sau khi ăn. Khi dùng thuốc uống cần có sự hướng dẫn của bác sĩ da liễu.

Điều trị bệnh lang ben phải điều trị mọi người trong gia đình. Quần, áo, mùng, mền nên thay đổi thường xuyên. Giặt giũ đồ dùng cá nhân nên giặt bằng nước nóng. Không nên mặc quần áo ẩm ướt.

Đề phòng bệnh phát trở lại, sau khi điều trị bệnh nhân nên tắm ngày một lần với dầu gội Nizoral (Nizoral sampoo) trong năm ngày liên tiếp.

Theo Ykhoa.net

Bài 2. Củ riềng ngâm r*** chữa lang ben?

TT – Tôi năm nay 19 tuổi, bị lang ben và lác (hắc lào). Xin hỏi củ riềng giã nát ngâm với r*** có chữa được hai bệnh này không? Có loại thuốc nào chữa được mong tư vấn giùm. (Nguyễn Hải Triều, – Thiên Kim DK)

- Lang ben và hắc lào là hai bệnh thường gặp và đều do nấm gây ra. Kinh nghiệm dân gian trị liệu hết sức phong phú, trong đó có cách dùng củ riềng ngâm r*** để chữa. Cụ thể: lấy 100g riềng già, rửa sạch, giã nát rồi ngâm với 200ml r*** trắng hoặc cồn 90O để càng lâu càng tốt. Khi dùng lấy bông y tế thấm dịch thuốc bôi đều lên vùng tổn thương, mỗi ngày vài lần.

Ngoài ra, tùy theo điều kiện cụ thể có thể dùng một số bài thuốc sau đây:

- Quả chuối tiêu non, cắt đôi, xát vào vị trí tổn thương.

- Mảnh gáo dừa đốt cháy ra nhựa, lấy nhựa đó bôi hằng ngày.

- Lá muồng trâu 100g, muối ăn một thìa cà phê, giã nát, bọc vào gạc xát vào nơi bị bệnh.

- Lá và củ chút chít 100g, củ riềng 100g, chanh một quả, hai thứ giã nát rồi vắt nước chanh đun nóng, bôi vào tổn thương.

- Lá và củ chút chít 100g, muối ăn một thìa, củ riềng 100g, chanh một quả. Hai thứ trên giã nát, vắt nước chanh vào đun nóng rồi bôi vào tổn thương.

- Hạt muồng 100g, khế chua 40g, lá trầu không mười lá. Tất cả giã nát, vắt nước chanh vào rồi đun nóng, bôi vào tổn thương.

- Muối ăn tán nhỏ, gừng tươi lượng vừa đủ. Gừng tươi thái lát đắp vào nơi tổn thương, sau đó dùng gừng tươi tẩm một chút muối ăn tiếp tục xát vào vị trí bị bệnh.

- Dùng tỏi vỏ tím giã nát, xát vào vị trí tổn thương.

- Gừng núi 20g, giấm chua 100ml, gừng giã nát ngâm với giấm chua trong 12 giờ rồi dùng bông thấm dịch thuốc bôi vào vị trí bị bệnh.

-Tỏi vỏ tím lượng vừa đủ, giã nát, đắp lên vùng tổn thương.

- Lá cây mướp đắng lượng vừa đủ giã nát, cho thêm một chút muối rồi đắp lên vùng tổn thương.

- Hoạt thạch và tang phiêu tiêu lượng vừa đủ, hai thứ sấy khô tán bột rồi xoa lên vùng tổn thương.

ThS HOÀNG KHÁNH TOÀN

Bài 3. Dùng thuốc chữa lang ben

[suckhoedoisong.vn, 20/3/2009]- …. Dùng các loại dung dịch chống nấm đơn giản như dung dịch cồn BSI ( có acid benzoic, acid salicylic, iod) hoặc dung dịch cồn ASA (có cồn, aspirin, acid salicylic), hoặc thuốc mỡ chứa chất chống nấm ketoconazol bôi lên vùng da bị bệnh và vùng da chung quanh. Cần rửa sạch và làm khô da trước khi bôi. Sau khi thương tổn đã hết cần bôi tiếp một tuần nửa để cũng cố.

Nếu lang ben lan rộng nhiều chỗ, nên uống thêm thuốc viên ketoconazol, mỗi ngày uống 200 mg, uống trong 10 ngày liền.

Kinh nghiệm nhân dân: Có thể dùng 20 gam riềng tươi, giã nát, ngâm trong 200ml giấm thanh bôi lên da. Sau khi thương tổn đã hết, cần tiếp tục bôi thêm hai tuần nữa.

Cần lưu ý: tuy cũng là thuốc chống nấm nhưng nystatin hay gryseofulvin dùng dạng uống hay bôi đều không chữa được bệnh lang ben vì thế không nên dùng nhầm.

Cùng với việc dùng thuốc, cần chú ý: quần áo, khăn mặt phải giặt bằng nước đã đun sôi, là hay sau khi giặt “là nóng” hoặc hong trên lửa nóng, luôn luôn giữ cho da không bị ẩm ướt. Người bị bệnh, mặc loại quần áo bằng vải tốt hơn bằng loại sợi tổng hợp vì loại bằng vải dễ hút mồ hôi làm cho da khô.

DS. Bùi Văn Uy

Chúc chị mau khỏi bệnh

http://khoahocvadoisong.wordpress.com/2012/07/29/lang-ben-3-bai/

Sửa lần cuối: 16/10/2013
  6. giot_nag_ben_them

Em thấy cái này có vẻ dễ nhất nè. Muối ăn tán nhỏ, gừng tươi lượng vừa đủ. Gừng tươi thái lát đắp vào nơi tổn thương, sau đó dùng gừng tươi tẩm một chút muối ăn tiếp tục xát vào vị trí bị bệnh.

Còn mấy cái khác không biết kiếm sản phẩm ở đâu. Cái củ chút chít lần đầu tiên nghe thấy :D

7. Hoaxan

Hoaxan Thành viên mới

Các ông chồng sao toàn gây phiền toái cho vợ thế nhỉ? Haizzzz Đấy mới chỉ là lây lang beng, chứ lây bệnh x y z thì thật chả biết nói thế nào. Chị nên quán triệt tư tưởng với chồng đi. Lần này mới là bệnh ngoài da, lần sau nhỡ là bệnh nguy hiểm hơn thì khổ lắm chị ạ.

8. giot_nag_ben_them

Hic...hic... bạn ơi. Đang đau khổ nè :( Nản ghê, đi làm mà ai cũng nhìn vậy đó. Ổng làm xây dựng, gặp toàn thanh niên bỗ bã sao cũng được á, còn mình làm văn phòng, thi thoảng lại còn tiếp khách cùng sếp, cứ đưa tay gãi gãi, bất tiện và phản cảm ghê á.

9. Hoaxan

Hoaxan Thành viên mới

Chia sẻ với bạn. Thời tiết mùa này đang là mùa mưa nữa đấy. Giường chiếu ẩm thấp sẽ khiến bệnh khó lành hơn. Bạn chú ý cả vệ sinh giường chiếu, khăn tắm nữa. Mình thấy thường các gia đình hay dùng chung khăn tắm, hết người này tắm đến người kia tắm. Nhưng theo mình, dù là người một nhà vẫn nên riêng rẽ ra. Của ai nấy dùng bạn ạ. Sơ sảy như bạn đó, chồng đi công tác về lây bệnh cho vợ liền nè. Bệnh lang này ko phải dễ khỏi đâu. Nếu là ghẻ ngứa thì bôi thuốc, sát trùng là xong, nhưng lang dường như khó trị hơn.
    Mà không hiểu sao bạn không chịu đi khám da liễu ngay đi nhờ?

10. giot_nag_ben_them

Lại đang mưa kìa chị. Ông chồng em đi về nghỉ đc 2 ngày cuối tuần lại lên Lai Châu rồi. Hic..hic... Lấy chồng làm xây dựng buồn lắm chị ạ. Bọn em cũng mong có bé mà vẫn chưa có, cơ bản vì chồng cứ đi liên miên, về gặp nhau lại không đúng ngày... :p
    Mà không biết ông chồng em đi vậy có nhớ bôi thuốc không nữa. Cái tuýp thuốc mua gần 50k mà cô dược sĩ kêu dùng cẩn thận vì độc em kêu chồng em mang đi xài cho hết, Chắc đàn ông đề kháng tốt hơn chị em mình nên em cho ổng mang tuýp thuốc đó đi. Em ở nhà vẫn vật lộn với chuối xanh từ hôm qua. Kiên trì độ 1 tuần coi sao, nếu không hết chắc là em sẽ đi khám.
    Cơ bản em ngại đi khám ý, vì sợ bác sĩ nam khám lắm :(

11. giot_nag_ben_them

Em đang định cuối tuần này giặt ga gối và luộc tiệt trùng khăn mặt. Haizzzzz lại thấy trời đổ mưa.

12. Song Nhi

Song Nhi Thành Tam Nhi rồi!

Mình tưởng dùng nhựa chuối là để chữa hắc lào chứ nhỉ.
    Mình đang có lá trị lang ben, nhưng facebook của mình bị lỗi nên không up ảnh cho các mẹ xem được. Mà tên của lá, mình không biết, nó mọc hoang dọc đường

13. Vu Thi My Hanh

Vu Thi My Hanh Tớ là số 2- Ứ ai số 1

ôi tớ cũng đang bị 1 nốt ở tay
    Khám BV Da liễu xét nghiệm nấm ko có, cắt 1 miếng da sinh thiết cũng ko có vấn đề gì. Bsi chỉ nói Giảm sắc tố ko rõ nguyên nhân, gần 4 triệu tiền thuốc đang bôi uống đây mà ko thấy đỡ. Mai m đi kiếm chuối xanh thử xem sao

14. HoangDuocSu

HoangDuocSu Đặc trị VIÊM XOANG

lang ben là bệnh ngoài da,dễ bị lây khi tiếp xúc,...chắc chị đã tìm hiểu kỹ rồi!
    nếu chị ở hnoi, qua chỗ e e cho thuốc bôi, free nhé ^^

15. ngontinh2902

ngontinh2902 Thành viên mới

Mình ngày trước cứ lấy nhựa ở quả chuối xanh bôi vào. mấy ngày là hết. Ko biết bjo có còn ăn thua ko?

16. HoangDuocSu

HoangDuocSu Đặc trị VIÊM XOANG

cách đó rất hay,tất nhiên là rất hiệu quả rồi, nhưng ở hnoi kiếm cũng khó chị ah

17. ngobinh

ngobinh Thành viên tập sự

bên phòng khám đông y cũng đang theo chữa bệnh lang ben, bạn ghé khám thử cho mau hết nhé! Phòng khám trên đường Cộng hòa gần Pandora Cộng Hòa nha.

18. Qnga

Qnga Thành viên tập sự

Chị ơi cho em hỏi bh chị đã chữa khỏi chưa ạ :( Em bị đằng vai với lưng mấy năm nay rồi từ hồi dậy thì ý mà k để ý để lâu quá hay sao mà sau đấy bôi nizoral rồi thuốc tây rồi chuối các thể loại mà ko ăn thua :((

19. Benco_Vietnam

Benco_Vietnam An ninh cho cuộc sống

Mẹ thớt ra hiệu thuốc họ tư vấn cho, có nhìu loại bôi khỏi đấy, nhưng nói thật là tùy thuốc hợp với da mỗi người nữa

20. thanhnienmoi123

thanhnienmoi123 Vietnam visa on arrival

Mấy đóm nhỏ hình tròn ở nách ấy, hình như là lác đồng tiền. Bạn không nên quá lo lắng mua thuốc bôi vào là hết. Hồi trước mình mua thuốc Maika