Cần giúp: Em Bị Mất Sữa Mà Uống Thuốc Bắc Không Có, Hic Hic

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi khanhtranvegiare, 15/3/2013.

Tags:
  1. khanhtranvegiare

khanhtranvegiare Thành viên rất tích cực

Em uống kháng sinh nên mất sữa, thấy bảo uống thuốc bắc sẽ có, em đi cắt, ông ý bảo 2 ngày là sữa về ầm ầm, em uống gần chục hôm rồi mà chắng có, thêm nữa cứ uống xong là đau bụng đi..., ko uống thì tiếc, còn cả nửa tủ thuốc, mà uống thì chẳng có tác dụng, em phải làm thế nào để có sữa đây các mẹ huhu

Xem thêm các chủ đề tạo bởi khanhtranvegiare
    Đang tải...

2. ngocnguyen_cn

ngocnguyen_cn

Ðề: Em bị mất sữa mà uống thuốc bắc không có, hic hic

Mẹ nó mua cốm lợi sữa Galactogin uống thử xem , mình đẻ bé xong chưa về sữa toàn uống thì thấy cốm lợi sữa này tốt mà dễ uống lắm

TrangLy13 thích bài này.
  3. khanhtranvegiare

Nhung em ko phải chưa về sữa mà do uống ksinh nên mất sữa mẹ nó ạ, ko biết có hiệu quả không?

4. zabuzashop

zabuzashop Thành viên tích cực

Mình cũng gặp nhiều trường hợp như này rồi nhưng khó đó mẹ nó ạ! :( Mẹ nó hỏi lại Thầy thuốc xem! Bé nhà mẹ nó đã lớn chưa vậy? Đợt nhỏ nhà mình 1 tuổi mình bị tai nạn rồi thuốc men vào nên cũng cai sữa luôn, nhưng lúc đó sữa mình vẫn có nhiều, chỉ sợ con uống sữa có nhiều kháng sinh của mẹ sẽ không tốt thôi! Bác sĩ cũng khuyên mình tầm đó thôi sẽ tốt hơn đấy!

5. every_breath_you_take

every_breath_you_take Thành viên đạt chuẩn

mẹ nó nên kích sữa bằng máy hút sữa, để mình gửi bài cho mẹ nó tham khảo nhé:
    trong trừơng hợp bé bú ít hoặc bé không bú được mẹ do đầu ti mẹ ngắn, tụt, phẳng hoặc mẹ phải đi làm sớm trưa không về phải hút sữa thường xuyên thì nên thuê máy hút sữa hút 2 bên. Thuê máy hút sữa 2 bên đồng thời thì sẽ tiết kiệm thời gian và vắt 2 bên như có 2 bé bú đồng thời thì sẽ kích thích hoocmon prolactin trong cơ thể sữa mẹ cũng sẽ sản sinh ra được nhiều hơn.

6. every_breath_you_take

every_breath_you_take Thành viên đạt chuẩn

CÁCH KÍCH SỮA BẰNG MÁY HÚT SỮA

1. HIẾM AI KHÔNG CÓ SỮA: các mẹ nên bắt đầu niềm tin

2. KHÔNG MẤT SỮA KHI DUY TRÌ SỮA MẸ BẰNG MÁY HÚT:

3. TĂNG SỮA: do siêng năng cho bú/hút sữa + ăn, ngủ, thư giãn + Máy hút sữa ,

4. ĂN ĐỦ 4 NHÓM CHẤT+ UỐNG ĐỦ NƯỚC: uống 2-3 lít nước một ngày, ngủ đủ thì còn quan rọng hơn các món lợi sữa... như móng giò ... Ùi chúng ta cần ăn uống để có sức vắt sữa chứ ... không phải vỗ béo chúng ta (haiz... mẹ béo...chẳng mẹ nào thích)... Không ăn kiêng, nhưng cũng không cần vỗ béo ... vì chúng ta là BÒ LẤY SỮA... KO PHẢI BÒ LẤY THỊT
    (Trích: Mẹ Trang Thanh Minh Thu – Hội nuôi con bằng sữa mẹ)
    Tư vấn của Titi Shop – 22A Hai Bà Trưng, Hà Nội: ( www.yeusuame.blogspot.com)
    Hầu hết các bà mẹ đều có thể nuôi con bằng sữa mẹ ít nhất 6 tháng đầu đời, chỉ trừ các bà mẹ đang chữa bệnh và sử dụng thuốc kháng sinh. Nên các mẹ hãy tự tin mình đủ sữa cho bé bú, kiên trì và lạc quan là 2 nhân tố chính để kích sữa thành công.
    Tiếp theo phải nhờ đến sự hợp tác tích cực của bé – mút đầu ti mẹ - nếu bé mút ít/ mút nhẹ nên kích thích đầu ti bằng máy hút sữa – hiệu quả nhất là máy hút sữa 2 phase có chức năng massage để kích thích ra sữa và hút sữa. Những dòng máy 2 phase gồm có: Medela Harmony ( hút bằng tay), Medela Swing ( hút = điện/ pin – hút 1 bên), Medela Pump in Style Advance ( hút = điện/ pin, 2 bên), Medela Free Style ( hút = điện/ pin sạc, 2 bên)
    Trừơng hợp bé bú ít hoặc bé không bú được mẹ do đầu ti mẹ ngắn, tụt, phẳng hoặc mẹ phải đi làm sớm trưa không về phải hút sữa thường xuyên thì nên sử dụng máy hút sữa hút 2 bên. Máy hút sữa 2 bên đồng thời thì sẽ tiết kiệm thời gian và vắt 2 bên như có 2 bé bú đồng thời thì sẽ kích thích hoocmon prolactin trong cơ thể sữa mẹ cũng sẽ sản sinh ra được nhiều hơn.
    - Trước khi hút sữa 20 phút nên sữa uống 1 cốc sữa nóng.
    - Dùng khăn nóng, chườm quanh bầu ngực, massage 2 bên mỗi bên khoảng 2 phút.
    - Nếu dùng máy swing thì hút từng bên:
    Lần 1: 7 phút rồi đổi bên, Lần 2: 5 phút rồi đổi bên, Lần 3: 3-4phút -> Kết thúc
    - Nếu dùng máy hút đôi: hút 2 bên chừng 15-20 phút, nếu bé vẫn ti mẹ thì hút thêm 10 phút sau khi bé ti
    - Kích sữa: 2-3h hút 1 lần, mỗi lần hút 30p (máy đơn), 15-20 phút ( máy đôi)
    Khi hút sữa chọn tư thế ngồi thoải mái nhất, ngồi thư giãn, relax và enjoy những gì mình thích như nghe nhạc, lướt web, facebook, chơi & trò chuyện với con…. Làm sao để thoải mái nhất sẽ kích thích sữa ra tốt, không nên căng thẳng nhìn vào bình sữa, nhìn từng giọt sữa chảy…Hút bằng máy hút sữa 2 bên đồng thời thì sẽ tiết kiệm thời gian và vắt 2 bên như có 2 bé bú đồng thời thì sẽ kích thích hoocmon prolactin trong cơ thể sữa mẹ cũng sẽ sản sinh ra được nhiều hơn.
    Chúc các mẹ kích sữa thành công.
    Titi Shop – 09154412.12

7. thuong.kl

thuong.kl Em ĐẸP không cần son phấn

ngày xưa mình thấy chị dâu bạn mình đun nước lá đu đủ hay quả đu đủ gì ấy. Bạn lên google tìm kiếm xem

8. ong mật

ong mật Bạn đồng hành của bé!

Chị cũng bị mất sữa lúc con 2 tháng, uống thuốc bắc, cốm kiểng đủ thứ cũng chả có lại. Phải chịu mất luôn đấy, nuôi bộ vất vả lắm ý

9. suri_dimo37

suri_dimo37 Cứ gọi e là ... Sumo

E thấy mẹ e bảo ăn cháo chân chó vàng c ah. Kinh nghiệm các bà ở quê.hì hì

10. vankhanhchau

vankhanhchau Thành viên nổi tiếng

Các mẹ ơi, uống cao chè vằng thì sữa lại về các mẹ nhé. Xem link chữ ký nhé

11. Nangthu9999

Nangthu9999

ăn chân giò ninh cháo cho vài miếng đu đủ vào là tốt lắm đấy ạ!

tunglam0983 thích bài này.
  12. khanhtranvegiare

Dạ thưa các mẹ, mỗi sáng em ăn 1 bát cháo móng giò, trưa em ăn 1 bát cơm nén đầy ú ụ, canh rau ngót và thịt nạc rim, hôm thịt bò, hôm trứng trưng với thịt, nhưng ko cải thiện được tí nào ợ, hicc, em thấy 1 mẹ qungr cáo cao chè vằng gì đó, có lẽ em phải uống xem thế nào hic

13. giadinhyeuthuong

giadinhyeuthuong Yêu hai bố con nhất

Em uống chè vằng thử đi em,nhiều mẹ uống sữa về rất nhiều đó em

14. khanhtranvegiare

Da vâng e dang order 1 mẹ trên này uống thử rùi ạ hiii

15. spartcus

spartcus Banned

Đọc bài viết của bạn mình lại nhớ lại kỷ niệm hồi bà xã mình sinh em bé. hồi đó bà xã sinh em bé đc 6 tháng thì mất sửa, qua kinh nghiệm của mọi người mách là uống thuốc bắc như bạn, nhưng uống vào thì sữa đâu không thấy mà chỉ thấy vợ mình tăng cân vùn vụt, mà đã uống đến 30 thang thuốc cơ đấy. Chắc các bạn thắc mắc là vì sao uống nhiều thế... là bởi Vì ban đầu uống không thấy sữa về thì cứ cố uống hết số lượng của bác sĩ cắt cho nhưng uống đến thang cuối cùng vẫn không thấy sữa đâu các bạn ạ. Theo mình nghĩ thì chắc do cơ địa của mỗi người rồi chớ có uống thuốc tiên cũng không có ích gì....

16. chien

chien Ước gì....

việc này phải kết hợp cả chuyện mẹ ăn uống và tăng cường cho con bú, kể cả k có sữa. Khi con bú sẽ kích thích tuyến sữa làm việc và tạo sữa. Nhưng nói chung để có sữa nhiều như cũ thì cũng rất vất vả và kiên trì

17. TrangLy13

TrangLy13 Thành viên chính thức

Mẹ nó thử ăn nhiều móng giò, kết hợp dùng thêm các loại cốm lợi sữa xem có hiệu quả không?

18. vankhanhchau

vankhanhchau Thành viên nổi tiếng

Em ơi, hãy tránh xa cái bếp than tổ ong ra nhé, ngày nào em cũng ngửi khí SO2 và CO vào người thì mất sữa cực nhanh, kinh nghiệm từ chị đó, trước chị cũng không biết, về nhà chồng, mc nấu than tổ ong, chị phải ra ngồi nấu, ngửi khí đó vào, sáng đang căng sữa thì chiều đó tóp teo không còn gì nữa, vài ngày chị không vào bếp thì cải thiện được tí, Thôi nếu nhà mẹ em nấu nhiều như thế thì em chuyển về nôj ở lại đi nhé, vì hit phải khí đó vào máu, sẽ vô sữa, con bú cũng đọc hại nữa đó. Uống chè vằng thay nước lọc hàng ngày em nhé, Buổi tối con ty nhiều thì pha đặc lên tí. Để cao trong tủ lạnh cho cao giòn và dễ bẻ em nhé

TrangLy13 thích bài này.
  19. khanhtranvegiare

CHị ơi em nhận được cao rồi, sorry chị vì để anh nhà chị đứng chờ hơi lâu, em không nấu nướng bằng bếp than chị ạ, mẹ em nấu, em cũng tránh tối đa hít khí than ấy, cao em cầm về em cắt luôn làm 4, chứ ko cắt làm 6 như chị bảo, để sữa nhanh về, em vừa pha uống 1 phần rồi, đắng quá đi

20. khanhtranvegiare

Em ăn nhiều móng dã man mẹ ạ, có khi nào do kháng sinh nên ko thể có sữa không nhỉ. Em bắt đầu uống cao vằng, cầu trời sữa lại về như hồi mới sinh