Thông tin: Em cần hỏi các anh chị một vài điều về cách mở một quán trà.

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi YeuBxHamDo, 23/11/2009.

1. YeuBxHamDo

YeuBxHamDo Thành viên tập sự

Em đang ấp ủ một dự định mở một quán , í định của e là một quán trà mang phong cách ấm áp phù hợp với giới trẻ nói chung . Các anh chị có thể tư vấn cho e về cách làm cũng như vốn cần bao nhiêu được ko .cám ơn các anh chị nhiều:D

Xem thêm các chủ đề tạo bởi YeuBxHamDo
    Đang tải...

2. daobong

daobong

Ko tư vấn gì cho ban được nhung có thể cung cấp chè Thái Nguyên cho bạn. Hihihihi!

3. camanh

camanh Thành viên chính thức

Quán trà bây giờ thì rất nhiều, nhưng uống trà thì giới trẻ em định nói tới là độ tuổi nào, nếu tầm 18 - 20 tuổi thì ít người uống trà lắm.
    Vì khi uống trà người ta cần tới sự thư thái và suy ngẫm, nên quán trà cho giới trẻ thì chưa chắc phù hợp.
    Nên em có thể nghiên cứu lại đối tượng khách hàng. Và có thể tham khảo các quán trà như:
    Trà Hoa - Nguyên Hồng;
    Quán trà ở Ngô Tất Tố - sau Văn Miếu ý (tên chị nhớ ko nhầm là Ông già thì phải - lâu rồi ko uống ở đây) - nhưng quán này hay ở chỗ - hỏi thành phần trà, tên trà, cách pha trà thì nhân viên biết và nói cho mình nghe cũng khá hay.
    Hoặc Công phu trà - cũng ở Nguyên Hồng (biển quán này viết bằng tiếng Trung thì phải - cũng lâu không uống).
    Sẽ nghiên cứu lại và bổ sung cho em sau nhé.
    Hoặc các quán trà đơn giản hơn như quán trà Hồng trà ở 28 Liễu Giai - rất đơn giản và đầu tư quán không nhiều lắm, em có thể đến xem.
    Trà Hoa cúc trắng - ở Tăng Bạt Hổ - quán này lâu đời rồi - các loại trà ướp hoa cúc và có nhiều loại khác.
    Hà Nội Trà (tên cũ là Danh trà) - Phan Chu Trinh - nghe đâu cũng cùng 1 nhà với Hoa cúc trắng.
    Em có thể đến các quán trà này uống trà và tham khảo nhé.

Sửa lần cuối: 26/11/2009
    architect thích bài này.
  4. lion queen

lion queen I'm fine without you

Quán trà ở Ngô Tất Tố tên là Hiên Trà Trường Xuân. Nhà thơ Trần Đăng Khoa hay ra quán ngồi uống trà và chuyện trò với anh chủ quán. Tuần nào mình cũng phải ra đây làm tách trà, ko có thấy thiêu thiếu:mrgreen:
    Có nhiều loại trà, bạn muốn mở quán trà thế nào? Trà mạn của Việt Nam hay trà tàu? Ở 17 Phan Bội Châu cũng có 1 quán, nhưng trà ở đây ko ngon. Bạn nên đi uống trà, vừa thưởng thức, vừa quan sát cách họ bài trí 1 quán trà để tự tìm ra phong cách riêng cho quán trà của mình!

architect thích bài này.
  5. vannguyen274

vannguyen274 Thành viên rất tích cực

hì,.. mình chỉ bik có dã chi trà quán, còn uống trà thfi mình thik ngũ vị tử .. nó là kiểu trà xanh nhug pha theo kieu nhật thì pahir, ko đậm ko chát nhẹ nhag dễ uống. ah mình còn là sv, còn đang rảnh rỗi nếu cần nguoi làm cho quán trà thì pm mình nhá hihihi