Cần giúp: em cần tư vấn giúp đỡ cho vợ em mới có thai ạ

Thảo luận trong 'Các vấn đề khác' bởi playboy258, 28/2/2014.

1. playboy258

playboy258 Thành viên chính thức

em chào các chị
    vợ em mới có thai và cả 2 vợ chồng mới cưới chưa có kĩ năng hay kiến thức về việc mang thai( ví dụ nên ăn gì uống sữa gì,các trường hợp hay sự cố khi gặp phải)
    tránh sảy thai nên như thế nào ?
    chăm sóc người mang thai thế nào?
    các mẹ cho em xin ý kiến nhé
    em cảm ơn các mẹ hihi

Xem thêm các chủ đề tạo bởi playboy258
    Đang tải...

2. Mom'sBi

Mom'sBi Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: em cần tư vấn giúp đỡ cho vợ em mới có thai ạ

Mình có 1 nhóc, bằng kinh nghiệm của mình, khuyên bạn nên đưa vợ đi khám thai định kì, khi thử que thấy có 2 vạch nên đi khám để biết thai có vào tử cung hay chưa, các lần khám tiếp theo là tuần 12, 22, 32 là khám sàng lọc dị tật, khám trước sinh.
    Thời kì có thai nên đi lại, vận động nhẹ nhàng đặc biệt là 3 tháng đầu, nên tránh quan hệ vc trong 3 tháng đầu bạn ạ
    Về ăn uống: kiêng đủ đủ, rau ngót, nên ăn đủ chất và uống sữa để cho cả mẹ và con đều khỏe. Mình không uống được sữa bầu nên toàn uống sữa tươi thanh trùng, trộm vía cũng tốt bạn ạ
    Tránh với cao, mang vác nặng
    Trong thời gian này nếu vợ bạn có ốm thì phải tư vấn bác sĩ trước khi uống thuốc, đừng uống thuốc gì mà chưa được tư vấn kĩ càng nhé!
    Bùn ngủ quá nên chưa nhớ hết :D, mai tỉnh ngủ sẽ comment tiếp các lưu ý cho bố nó nhé! Chúc 2 bạn hạnh phúc!

3. playboy258

tốt quá ạ e cảm ơn chị nhiều nhé hihi
    bọn em mới cưới nên ko có nhiều kiến thức ạ hi vọng chị chia sẻ cho bọn e thêm nhiều kiến thức nhé

4. viethuong1989

viethuong1989 www.dolotonline.net

em cũng vào hóng cùng với
    em cũng chưa lập gia đình nhưng học hỏi dần đi là vừa

5. tkkh

tkkh Thành viên kỳ cựu

Mẹ này nói khá kỹ, mình thì không kiêng đu đủ đâu, gì mình cũng ăn hihi, nên giờ con cũng ăn tạp như mẹ hihi trộm vía, mình uống ít sữa bầu lắm, tốt nhất không nên uống nếu ăn uống tốt bạn ạ.
    Nhớ uống thêm vitamin nhé, theo chỉ dẫn của bác sỹ nhé, vì thức ăn của mình ăn vào sẽ không đủ lượng vitamin cần thiết mỗi ngày.
    Hạn chế ăn đồ ăn vỉa hè, không vệ sinh. Hồi bầu mình ăn uống linh tinh, ăn vặt đủ thứ, giờ nghĩ lại cũng sợ, trộm vía hồi đó không sao

6. playboy258

em cảm ơn chị nhé :)
    thông qua các cmt của các chị e hiểu đc hơn :D
    hy vọng sẽ có nhiều chia sẻ hay các trường hợp sau này vợ e gặp phải chắc còn phải nhờ các chị tư vấn dài dài ạ
    e cũng lo lắm các chị ạ vợ e người nhỏ cao 1m55 nặng tầm 43 kg ko biết mang thai có gặp khó khăn gì nữa ko ạ
    p/s e làm về điện thoại nên mẹ nào cần tư vấn hay sửa chữa gì thì cứ chia sẻ với e nhé nếu giúp đc e sẽ giúp ạ :)

7. bogbog

bogbog Thành viên tập sự

Vợ bạn phải uống thuốc bổ sung các chất cần thiết trong thai kỳ đều đặn theo hướng dẫn của bác sĩ nhé, cái này quan trọng lắm đấy vì nó góp phần giảm thiểu nguy cơ dị tật của thai nhi. Có mẹ vì trong thai kỳ không bổ sung acid folic đầy đủ mà dẫn đến trường hợp con dị tật dù nst của em bé đều bình thường hết đấy.

8. N2M

N2M Bắt đầu nổi tiếng

nhỏ con chả ảnh hưởng j tới hết, e m cũng xêm xêm như vợ bạn, thậm chí nhẹ cân hơn vậy mà cũng ra đc công chúa 3.2kg đó thôi, mà cả thai kỳ mẹ lên 9kg. Quan trọng là sức khỏe của mẹ khi mang thai thế nào. Ngoài việc cho vợ đi khám định kỳ ra bạn nên giúp vợ trong những công việc nhà khác, đừng để vợ buồn vì tâm lý bà bầu dở hơi lắm. Nếu vợ bạn k uống hay ăn đc j thì đừng có ép, bởi mấy tháng đầu ăn bao nhiêu vào mẹ hết, con đc sơ múi cái j đâu. Cân nặng của con chỉ lên vào 2, 3 tháng cuối thôi (thường thì 2 tháng cuối bởi con đầu hầu như toàn sinh trước 9 tháng)

Sữa thì k cần thiết uống sữa bầu, k uống đc thì uống sữa tươi, ăn hoa quả nhiều, nhưng đừng ham ăn đồ ngọt quá kẻo bị tiểu đường thai kỳ k tốt. Mà sắp tới mùa hè rồi, bạn mua nước mía hoặc mía về cho vợ bạn nhai, tới khi thai đc 5 tháng thì cho vợ chuyển sang nước dừa (mua dừa nguyên quả để đảm bảo k bị tẩm hóa chất) nhớ là k đc uống sớm vì nước dừa tính hàn ---> lạnh bụng. Chu kỳ 2 của thai thì mua tép, cá bé tý tên là j m quên tên rồi, mua về cho vợ ăn, nhiều canxi hơn cá, tôm to vì m ăn đc cả vỏ + xương. Chăm chỉ ăn trứng vịt lộn, vì bé hấp thụ trứng vịt lộn rất tốt

9. playboy258

em cảm ơn các chị nhé :)
    may quá có các chị nên e cũng đỡ bỡ ngỡ hihi
    mà cũng may các chị ạ v e cũng khá khỏe sức khỏe tốt nên e cũng đỡ lo :D
    mỗi khoản hơi bướng thì hơi khó trị ạ hihi
    e cũng băn khoan cả thuốc vitamin ạ ko biết

10. haibangst

haibangst Thành viên tập sự

Nên cho vợ đi khám định kì để bác sĩ còn quản lí cả vấn đề tăng cân nữa bạn nhé, vitamin với lại sắt thì đi khám bác sĩ sẽ tư vấn nhé

11. tkkh

tkkh Thành viên kỳ cựu

c cao 1,57cm, nặng 45, 46kg lúc bắt đầu bầu, mà bầu đôi nhé, chẳng sao cả e ạ, cứ ăn uống thoải mái, tâm hồn cũng thoải mái là được

12. Khanhhanhim

Khanhhanhim Bắt đầu nổi tiếng

có anh chồng quan tâm dc đến vợ con như này là nhất rồi, chúc mừng 2 bạn nhé, bạn nên đưa vợ đi khám bsi, bsi sẽ có lời khuyên chuẩn nhất và giải đáp dc tất cả thắc mắc của bạn để làm sao cho tốt cho mẹ và em bé nhất

13. hientk26288

hientk26288 Bắt đầu tích cực

oánh dấu hóng hớt chứ em thì em chưa có kinh nghiệm trong chuyện này.CHúc mừng ông bố tương lai.Em cũng tin là có sự chăm sóc chu đáo của anh thế này thì vợ con anh chắc sẽ khoẻ mạnh và hạnh phúc lắm